Vi sinh loại nào, giá cả và mua ở đâu?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi an cu, 1/11/10.

1. an cu

an cu Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình đang trong giai đoạn xếp đá và chạy nước, mình đi nhiều chỗ họ đều nói cần phải bỏ vi sinh vào để chạy nước chứ trong nước không đủ vi sinh, và mỗi nơi thì mỗi loại và giá cả thì trên trời.
    Vậy anh em nào đã sử dụng có thể tư vấn cho mình có những loại vi sinh nào tốt, giá cả bao nhiêu và mua ở đâu được không?
    Cám ơn anh em nhiều!

2. vkvk

vkvk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    anh cứ mua đá sống cho vào hồ, ngày bật đèn chừng 8 tiếng, chạy lọc liên tục, chừng 1 tháng là nuôi vô tư. Chơi cá biển đừng gấp. Vi sinh chỉ giúp rút ngắn thời gian chờ thôi, lần trước anh BIO Mai Việt (ko nhớ chính xác lắm, cái này em xin lỗi trước ) có vào diễn đàn post về 1 sản phẩm vi sinh chung cho nước mặn lẫn ngọt của Mai Việt, giá chỉ chừng 10k thôi, anh search lại thừ. Nếu anh thích dùng hàng ngoại thì vào đây, cũng trong diễn đàn cả, chịu khó kiếm là ra mà http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=66086

an cu thích bài này.
  3. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    rẻ thì bác mua bio Mai Việt, còn kha khá thì mua lọ vi sinh của redsea. nếu bổ sung đúng liệu lượng thì sau 15 ngày có thể thả cá được nếu ko nhịn đc, còn nhịn được thì bác cứ chạy nước khoảng 1 tháng

tamthu and an cu like this.
  4. axetylen

axetylen axetylen

Thích đã nhận:
    323
    Cần đọc kỹ lại chu trình nitrogen (http://www.cacanhbien.com.vn/archives/573) để hiểu thêm việc dùng vi sinh. Mình dùng bio Digest của Pháp (thấy đồn Mao Trạch Đông làm) nhưng sử dụng có vẻ rất ok. Bạn đề cập đến việc chí đắt đỏ. Theo mình khi setup bể lần đầu, nếu bạn đã đọc và nghiên cứu kỹ thì vấn đề tài chính không nên tính vì bạn tiết kiệm lúc này nhưng lại trả tiền lúc sau có khi còn nặng nề hơn và không đi đến đâu, tham gia chơi cá nước mặn cần ngâm cứu kỹ vấn đề đầu tư chõ nào cho đúng chỗ. Vài lời chia sẻ cùng bạn

tamthu and an cu like this.
  5. an cu

an cu Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn anh em đã trả lời, mình cũng nghiên cứu từ diễn đàn và thấy một số anh em có nói tới vi sinh nhưng khi mình ra Cao Quý mua thì họ nói không có và một số chỗ thì giới thiệu cho mình loại khác như loại 300 ngàn / 100gam pha cho 100 lít, loại 200 ngàn / 1 muỗng pha cho hồ nhỏ,...mà quan trọng là mình không biết nguồn gốc của những loại này.

6. hoangminh18

hoangminh18 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    em thì không biết sao chứ bác muốn có mấy con vi sinh thì cứ để một ít thức an thừa trong hò thì chỉ cần vài tuần là có mấy chú liền cái này là em làm cho hồ em, còn gì sai mấy anh chỉ thêm nha

7. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    Nếu bạn không biết nó từ đâu là gì, thì đừng tốn tiền mua. Quăng mấy con tôm tươi vô trong hồ cũng được và đễ thời gian làm việc. Cho Rẽ

8. hoangminh18

hoangminh18 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    ủa vậy cách của em làm cũng được hả anh Coolpix, mà giờ hồ em ra mấy con gì lạ lắm như giun vậy đó có thêm con bơi giống con sữa lắm àm chẳng biết chúng có hại không nữa