Vị trí cấp CO2 cho bể thủy sinh.

Thảo luận trong 'CO2' bắt đầu bởi CCK, 7/9/07.

1. CCK

CCK Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình đã đọc khá nhiều topic về CO2 cũng có nhiều phương án cấp CO2 cho bể thủy sinh. Tuy nhiên chưa thấy 1 phương án nào được nhiều người chấp nhận nhất. Theo các bạn các phương án sau đây phương án nào tốt nhất :

1. Cấp Co2 vào đầu hút
    + Ưu điểm : CO2 được cánh quạt máy bơm đánh tan --> khuyếch tán trong nước tối ưu nhất
    + Nhược điểm : Có thể làm hại hệ vi sinh trong bộ lọc ? (không biết có ai kiểm chứng chưa)

2. Cấp Co2 vào đầu xả
    + Ưu : không ảnh hưởng đến hệ vi sinh của bộ lọc
    + Nhược : CO2 khuyết tán kém, đầu xả thường đặt cao sát hoặc gần sát mặt nước --> lượng CO2 thất thoát lớn

3. Cấp qua cốc bão hòa CO2
    + Ưu : khuyết tán CO2 tốt, hình thức đẹp
    + Nhược : Đắt tiền, chỉ thích hợp với bình CO2 công nghiệp hoặc máy tạo CO2 chạy điện.

4. Phương án khác.

2. KHANH.DO

KHANH.DO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    105
    Mình xem nhiều cốc bão hòa CO2 rồi mình nghĩ chỉ 1 số ít loại có thể khuyếch tán tốt thôi, còn đa số thì không đâu bạn

3. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Yes, vả lại cốc trộn khuếch tán dc 1 thời gian thì cũng nghẹt. Hiếm thấy cốc nào bền lâu lắm vả lại khó lau rửa.

Mình đang xài và thấy hệ thống lọc vẫn hoạt động, nước vẫn trong suốt, mà mình cũng chả bik thíu vi sinh sẽ trông như thế nào nữa.

4. Hecxogen

Hecxogen Moderator

Thích đã nhận:
    392
    Tôi đang dùng loại này, có thấy CO2 thất thoát gì đâu ? Không thấy bọt khí nào bay lên cả
    Lúc đầu dùng cái bình của bác hovanten. Dàn thiên lý chê xấu nên phải đi mua hộp có mấy quả bóng như của bác tienbm trông xịn quá. Mà đầu ra ở tận phía dưới chứ có lên ngay trên sát mặt nước đâu ?

5. hoangdelahan

hoangdelahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Cách của em thì có vẻ rườm rà nhưng xem ra cũng khá tốt. Lọc thì vẫn để vậy. Mua 1 lọc nhỏ, loại siêu nhỏ giống như thế này đây: (loại này thường được sử dụng để tạo dòng nước trong bể thủy sinh)

Giá chừng 50k/cái trở lại, ko hơn. Công suất rất nhỏ, ít tốn điện.

Sắm thêm 1 cốc trộn CO2. Giá chừng 50-70k/cái.

Đặt cốc CO2 bên dưới đầu hút của máy lọc. Kết quả là ta sẽ có 1 hệ thống hòa tan CO2 đến tuyệt vời. CO2 sẽ được cốc trộn tán nhỏ ra lần 1. Máy lọc sẽ hút lượng bóng CO2 đó và đánh tan nhỏ thêm 1 lần nữa. Thêm vào đó là máy lọc sẽ đẩy CO2 ra khắp bể tạo điều kiện cho CO2 tan được nhiều nhất.
    Nhưng lưu ý là ta nên chỉnh cho bóng CO2 từ cốc ra thật chậm, dưới 10 bóng 1 sec, tốt nhất là khoảng 5 bóng CO2. Vì máy lọc đánh nhỏ CO2 rất mịn nên an tâm là CO2 sẽ được đi khắp bể.

6. CCK

CCK Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho mình hỏi là dùng bình CO2 tự chế có sử dụng cốc trộn CO2 được không? Nếu được thì mình mua 1 cái về đặt trong bể. Cho vào đường hút của lọc thấy lo lo cho đám vi sinh trong đấy.

7. KHANH.DO

Thích đã nhận:
    105
    Hì hì mình dùng lọc ngoài kiểu hovaten, nhưng cái khó nó ló cái khôn. Mình giải thích nhé:
    Đầu tiên làm lọc xong không biết cho CO2 vào đâu, vì lọc kính mà. Dùng cốc trộn mình không tin tưởng lắm nên đành nghĩ cách dùng một bơm công suất nhỏ như bạn hoangdelahan. Cách của mình là gắn CO2 vào đầu xả máy bơm công suất nhỏ, và dùnh máy bơm này cấp nước cho lọc ngoài.
    Kết quả là CO2 được đánh tan nhỏ rồi đưa vào lọc ngoài, tại đây nó được qua một hệ thống lọc cũng góp phần trộn CO2 thêm. Sau đó vào đầu hút máy bơm trong của lọc ngoài và được đánh tan 1 lần nữa. Cuối cùng CO2 hòa tan tất tần tật vào nước xả ra bể.

8. CCK

CCK Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Như thế thì phải đưa cả 1 cái máy bơm vào trong bể kể ra trông cũng bất tiện nhỉ?

9. KHANH.DO

Thích đã nhận:
    105
    Đúng là phải có 1 máy bơm nhỏ vàp trong hồ. Nhưng nếu có khiếu thẩm mỹ chút xíu bạn sẽ có cách giải quyết cho nó đẹp ngay thôi mà.

10. meomap

meomap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Theo em thì mình có thể sử dụng bộ truyền dịch để cho CO2 vào đường ra của máy bơm. Nhà em xài lọc tràn, dùng cây kim của bộ truyền dịch tiêm thẳng vô ống xả ra hồ của máy bơm. Đầu ra của em là 1 ống PVC 21mm, được cưa nhiều rãnh nhỏ nên bọt CO2 mịn lắm, áp lực nước đẩy bọt CO2 đi khắp bể luôn.

Tất cả chỉ cần 1 máy bơm thôi. Cách này học được khi tham quan mấy bể ở tiệm bác cỏ đó hehe.

11. Le'Tak

Le'Tak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    meomap có hình ko? có thể post cho mình học hỏi với. mình cũng sài lọc tràn, đang băng khoăn ko biết làm sao. Mà hồ mình có 50x40 ah, nhỏ wa để cái máy bơm vô mất thẫm mỹ wa ko.~X(

12. Sinocapt

Sinocapt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Theo mình thì hệ thống lọc nào đều có một đầu hút nước và một phía bên kia là đầu nước ra khoàng cách bằng chiều dài hồ. đầu cấp CO2 cắm thẳng vào ống nước ra phía đầu nguồn (gần máy bơm), bằng cách khoan 1 lỗ nhỏ và gắn ống dẫn CO2 vào, khi đó lượng CO2 sẽ di chuyển trong ống hết chiều dài hồ (trong đoạn ống fi 21) và sẽ được hòa tan cho đến khi ra khỏi ống và vào hồ. Mình chuẩn bị làm không biết có hiệu quả không, anh em cho ý kiến.

13. Sinocapt

Thích đã nhận:
    10
    Theo mình thì hệ thống lọc nào đều có một đầu hút nước và một phía bên kia là đầu nước ra khoàng cách bằng chiều dài hồ. đầu cấp CO2 cắm thẳng vào ống nước ra phía đầu nguồn (gần máy bơm), bằng cách khoan 1 lỗ nhỏ và gắn ống dẫn CO2 vào, khi đó lượng CO2 sẽ di chuyển trong ống hết chiều dài hồ (trong đoạn ống fi 21) và sẽ được hòa tan cho đến khi ra khỏi ống và vào hồ. Mình chuẩn bị làm không biết có hiệu quả không, anh em cho ý kiến.
    Mình dùng lọc ngoài, nếu lọc trong hồ thì cũng vậy nối vào đầu ống nước ra của máy bơm. OK

14. Sinocapt

Thích đã nhận:
    10
    Co 2

Mình dùng lọc ngoài, nếu lọc trong hồ thì cũng vậy nối vào đầu ống nước ra của máy bơm. OK

15. wusong

wusong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Đặc điểm của cốc trộn CO2 là cần 1 áp lực rất mạnh thì mới thổi khí ra được, nếu bác dùng Co2 tự chế thì ko thổi được Co2 ra đâu, em thử rồi.
    Em thì dùng cốc trộn Co2, đặt nó ngay dưới đầu nước ra của máy lọc, thấy Co2 cũng được đẩy đi khắp hồ, ko cần dùng thêm máy bơm làm gì cho bất tiện.

16. thelonelywarrior

thelonelywarrior Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    mình có nhận xét thế này nhé:
    -cách 1: đầu cấp CO2 ở đường nước vào
    +99% ko hại dến hệ vi sinh khi máy bơm hút nước đã chảy qua bộ lọc,chẳng hạn như các bộ lọc trên diễn đàn nếu làm hại đến hệ vi sinh thì nước của mình sẽ bị đục ngay ấy mah
    +CO2 dc hòa tan rất tốt
    +chỉ còn vấn đề duy nhất là mình chưa thấy loại máy bơm nào có thiết kế dầu ra CO2 ngay cánh quạt>>>> ta phải tự chế vậy
    -cách 2:đầu cấp CO2 ở đường ra
    +CO2 hòa tan ko dc tốt lắm ,nếu máy bơm công suất thấp thì ko nên dùng cách này
    +là cách đơn giản nhất,mọi máy bơm chìm hiện nay dều có 1 đầu khuếch tán
    +thực ra bản thân mình cũng ko thích cách này vì hiệu suất ko cao,mình muốn quan sát cây quang hơp thì ko thích hơp lắm
    còn 1 vấn đề nữa là sau khi trộn CO2 bằng 2 cách trên,chúng ta sẽ đăt đường ra của nước (đã có trộn CO2) ở ngay mặt nước hay đặt sâu xuống duới đáy hồ
    -theo mình nghĩ nếu đặt gần mặt nước thì CO2 thất thoát nhiều,ko bít nó có hòa tan xuống đáy hồ hay ko???
    -đặt ở dưới dáy thì luồng nước mạnh sẽ ko tốt cho cây nhưng CO2 dc hòa tan khắp hồ
    ** 1 số máy bơm có 2 đường ra (1 đường có bô phận khuếch tán) nên ta có thể áp dụng cách thứ 2 -gắn thêm 1 bộ phận điều chỉnh luồng nước,hướng luồng nước xuống đáy hồ
    -mình chưa dùng thử,chỉ thấy bạn của mình và cửa hàng của chú CODAI sử dụng( chỉ thấy sử dụng cho các hồ có chiều dài <60cm. trường hợp kết hợp với đầu ra máy bơm dùng dc cho các hồ có kich thước lớn
    -cách này tốn kém nên mình ko thích , nhưng ko chê vào đâu đc những bọt khí CO2 bé ly ty và rất "đều" :x:x-làm bể của bạn trông rất "pro":x

17. NPTam

NPTam Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    77
    Mình dùng lọc tự chế dán nhiều ngăn ngay bên trong hồ, cũng dùng cách này và chẳng sọ gì vì đúng như bạn nói nước từ đàu hút của bơm đã qua toàn bộ hệ thống lọc rồi nên chẳng sợ làm chết vi sinh.
    Lấy 1 cây kim tiêm nối vào osng CO2, bẻ cong đầu kim cho cắm vào trước đầu hút máy bơm là OK

18. NPTam

NPTam Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    77
    Cũng chẳng đến nỗi nào đâu WS ơi, mình vẫn dùng CO2 men bánh mì với cốc trộn đó thôi, áp lực mạnh lắm, CO2 vẫn ra ầm ầm, vấn đề là bảo đảm hệ thống kín không bị xì, thậmc hí mình còn gặp khó khăn buổi tối làm sao khóa kín CO2 lại, và đã có lần phải xả bớt khí ra vì đã từng bị bung nắp 1 lần làm nước đường văng tung tóe khắp nhà --> kiên bu :sick:

19. vinhrau

vinhrau Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    740
    VR dùng cách như bạn meomap nói, chỉ có 1 điểm khác là ống dẫn đầu xả thay vì dài 0,5-1m thì VR dùng ống dài 4m, quấn lại vài vòng cho đỡ vướng, kim cắm chếch 45 độ vào ống mềm. Với tốc độ 1 giọt/s thì CO2 được hòa tan hết, hoàn toàn không còn có bọt ở đầu xả trong bể nữa

(Hình chụp bằng alo đời cũ, các bạn thông cảm)

20. PARASUCO

PARASUCO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    332
    Nhà em dùng cái thang Co2 giống của anh VietLam liệu nó có đánh tan được hơn cách của bác ko bác Vinhrau ?