Vị trí của con đầu chuồng!!!

Thảo luận trong 'Gà nòi - Gà chọi' bắt đầu bởi kingkhung, 7/7/08.

1. kingkhung

kingkhung Banned

Thích đã nhận:
    30
    Lâu quá ko có đề tài gì mới để bàn chơi, hôm nay em đem đề tài con đầu chuồng ra nói:
    Em thấy nhiều người mà chuyên đá gà với lại nuôi gà nhiều người ta thường hay có 1 con đầu chuồng để lấy hên cho những con còn lại. Nó thường là con già hơn những con khác và có chiến tích. Và em cũng để ý thấy hễ con đầu chuồng mà gãy thì mấy con còn lại cũng dễ đi theo. Ai chơi gà ở Q8 nhiều thì có lẽ biết đến con xám chân xanh chân vàng của Pháy lùn, nó là con gà linh, đá con nào cũng vừa đủ ăn, gà hay đá hay, đụng dở đá dở, nhưng sau này cha Pháy cho nó làm đầu chuồng, hễ con nào sắp ra trận đều phải lạy nó 3 cái (hơi quá đáng) mới đi đá, mặc dù nếu đem nó ra xổ mấy con kia đá nó như con. AE nào biết đc những chuyện về con đầu chuồng thì kể ra nghe chơi! Có nhiều con kể ra cứ như là huyền thoại ấy!

2. gaxamcantho

gaxamcantho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bọn mình thì cũng chơi kiểu này nhưng không đến nỗi quá đáng như cha Pháy đó đâu.
    Thường thì mỗi đợt xuất quân bọn mình thường cho em đầu đàn lãnh ấn tiên phong, rồi tiếp đó lần lượt đến các em khác xuất quân theo cho đến hết lượt, nếu em đầu đàn chưa sung lắm thì em kế tiếp làm nhiệm vụ thay thế, nhưng trước khi đi khoảng 2-->3 ngày thì cho em nó đọ sức với em đầu đàn vài chân coi như là lời dặn dò của đàn anh vậy.

3. kingkhung

kingkhung Banned

Thích đã nhận:
    30
    Nhưng có vài con đầu chuồng ko còn đủ sức để đá cựa nó thì nó chỉ ở 1 chỗ để dẫn dắt đàn em, con cháu thôi. Ko lãnh ấn tiên phong nữa.

4. phước khánh

phước khánh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Nói vậy con đầu chuồng có trách nhiệm là khai quang cho lớp đàn em roài !:D

5. chiuchoi

chiuchoi Member

Thích đã nhận:
    2
    Em thấy nó giống như là để giữ chuồng cho mấy con kia đi đá có đường về, để lấy hên đó mà!

6. Vua ga can tho

Vua ga can tho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    365
    uh,nhắc tới con đầu chuồng em mới nhớ thằng bạn em có con gà lai,gà đều lau ăn 5 cái rồi toàn là ăn gà dữ k,chừng 1 tháng trước đem wa bồ bên ông trào đá ăn con gà của bác sĩ nghị nghe nói con kia mua 2000 USD,nhưng dô bị con gà này đá có mấy chân hà,người ta trả 10 triệu mà nó chưa bán,con gà còn đang phong độ k biết nó nghe lời ai nói con gà đó lông củ rồi kêu nó cưa cựa đem thả cho nó thay lông nó củng nghe lời,lúc trước chuồng gà còn con đó đem con nào đi đá củng ăn hết từ hồi đem con gà đó đi thả thua liên tục 20 con liền k ăn con nào cả,còn chủ thì đang thở thom thóp luôn rồi

Converse thích bài này.
  7. trilongkhanh

trilongkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,089
    kỳ lắm Thành ơi, tới lúc hên thì bị đá té lóng, trào hèm cũng ăn, tới luồng thua thì đem gà dữ đá với gà mắt ma cũng thua, hoặc đá người ta xuống 5 lai còn thua nữa mà. Nhưng mình để ý hễ con đầu chuồng mà ko có nằm trong chuồng của nó nữa thì mấy con gà khác đi đá trầy trật lắm!

8. KHAUGATRE

KHAUGATRE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    614
    cho m ình hỏi thăm chút nha các bạn chọn con đầu chuồng vậy mình có thể thay con đầu chuònd9uo775c không các bạn mà con đầu chuồng tính mình nuôi lâu nhất hay con đá giỏi nhất vậy bạn.nếu nuôi gà 9o63 ra lấy gà con có tính con đầu chuồn không .nếu có thì tính con trống hay con mái .vì nghe nói nuôi gà cựa thì gà mái chiế vị trí rất quan trọng phải không.nghe nói mua một con mái dòng tốt có khi còn mắt hơn con trống nửa có phải không

9. trilongkhanh

Thích đã nhận:
    3,089
    Đúng đó bạn, nhưng ai đổ gà và đá chuyên nghiệp thì bạn đừng mơ mua đc gà mái của người ta, nếu nhiều quá thì làm thịt đãi ae ăn thôi chứ ko bán, chó giống cha, gà giống mẹ mà!

10. KHAUGATRE

KHAUGATRE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    614
    nhưng còn con đầu chuồng thì tiêu như thế nào :gà nuôi lâu nhầt ,gà già nhất hay con đá ăn độ nhiều nhất

11. trilongkhanh

Thích đã nhận:
    3,089
    cũng ko biết nữa, do cảm nhận của người chủ thôi! Có thể con đầu chuồng là con đá ăn ít nhưng ăn những trận kinh điển, ăn xuất sắc, và thần thái nó cũng hơn mấy con còn lại. Mấy con này thường ko biết sợ là gì, nó mà gáy là mấy em còn lại cúm hết. Mình nhớ hồi đó ông anh mình có con gà vàng chóp gốc Tiền Giang, có người ăn cắp lúc nó đang nổi tiếng dưới đó, đã ăn 2 mùa, 3,1kg, bán lên LK nó ăn 1 ngày 3 con gà danh tổng cộng mấy trăm triệu đồng, ế độ 2 năm liên tục, sau đó nó lên 3,4 kg, anh kia mới cho ông anh mình đổ mái, với chạng đó, tuổi cỡ đó mà mấy con cỡ 2,7kg, 2,8 kg xổ đá ko trúng đc nó mà còn bị nó đá gãy xương sống hết 4 con, hễ ai mượn nó về xổ thử là tới chân thứ 5 con kia lết liền. Ko đá đc, nhưng cản mái bổn ra con đá cũng ko ăn nhiều nên cho nó giữ chuồng. Hễ nó mà sung là mấy em kia ra trường thắng lớn, ngày nào nó buồn là chèm bẹp, nhưng hễ nó rớt lông là nó rót hết, kể cả gà tơ, ra lông lại thì con nào cũng sợ nó, tới giờ vẫn còn nhưng đã cho người khác, giờ nó đã 3,8kg, 8 tuổi rồi. Hai chậu đã nổi ké nhưng em nào mà bị đá trúng lưng là coi chừng tàn phế, nó vẫn giữ chuồng cho mấy con kia.

12. yeugachoi

yeugachoi Member

Thích đã nhận:
    0
    ông chú tôi cung là dân chơi gà chọi .ông tuyển 1con gà có nối chơi mà ông cho là hiêu quả nhất( thường thì ông chon những con gà đá kiềng ) những con gà đã thăng từ 3>4 độ mua ve để đạp mái những con gà con khi ấp nở thì đươc thả cùng san chơi với gà bố nhơ đó có thể học đươc tính cách của gá bố huấn luyen được những lứa con có ảnh hương lối đá từ gà bố

13. xejeep

xejeep Member

Thích đã nhận:
    0
    :-S Mình nghe nói mấy người dị đoan coi con gà đầu chuồn là quan trọng lắm. Mổi khi con gà ấy mà thua là người ta ko dám đá tiếp... mà phải về cúng bái rồi mới dám xuất quânb-(

14. trienthanh@

trienthanh@ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    227
    tốt nhất chơi gà đừng có lập con đầu chuồng là hay nhất,đó là theo ý mình,có gì ko đúng ae bỏ qua nha!

Thiện Bảo Lộc thích bài này.
  15. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    nghe các bác kể thấy phê wá, trứoc giờ em làm mấy con đầu chuồng ý mà vẫn thua, điên wá văt con đầu chuồng ra thịt thì thằng bạn vô năn nỉ đổi con mái ta thịt. nó mang về và ăn 12 cái, gà nó có duyên ấy, em có con khét cái đầu đi thua xỉu, cho thằng bạn về nuôi lại đá được 6 cái xuất sắc, đấy các bác, kinh nghiệm là một và thực tế là 2 còn lại là hên sui he he he

16. camaprangxun

camaprangxun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    194
    sao bài này chưa đọc nhỉ?!? cũng hay quá, hehe ^_^
    mình có em điều đầu chuồng, 7tuoi, sống để vậy chết chôn, kô ăn cũng kô cho ai mượn cản mái.
    Lý do đc làm đầu chuồng là: cặp cán từ mặt tiền đến hậu độ kẽm đều như trong sách, hình lông hợp với màu mạng, thành tích 9x trong tay mình.
    thấy nó có thần sắc ghê lắm, kô bao giời chụp hình nè, hehe.
    mình kô tin này nọ, chỉ thấy cặp cán đẹp nên làm đầu chuồng thôi àh, haha ^_^

17. khongthevacothe

khongthevacothe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,664
    Mình thấy nên có một cuộc cách tân mới với con đầu chuồng :D ví dụ:
    Chơi cùng lúc nhiều con đầu chuồng :D, thay vì chỉ một con, kiểu này giống Hội Đồng Nguyên Lão thời La Mã í.

Last edited: 26/11/10
  18. bi_gv

bi_gv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    278
    vấn đề này theo mình không quan trọng lắm mình biết con xám chân xanh đó đá cũng rất ok.................................

---------- Post added at 06:01 PM ---------- Previous post was at 05:58 PM ----------

cái này cũng hay ah nha từ đó tới giờ có con nào thí đá con đó , đâu có cho con nào làm HỔ MANG trong chuồng đâu chắc kì này cũng phải tuyển 1 em làm đầu chuồng như camaprangxun quá

19. nhanviendc

nhanviendc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    đá hay dỡ là do con gà , hên xui chỉ là một phần nhỏ ..............

20. sonke-hanoi

sonke-hanoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    81
    như mình thì không duy tâm cái chuyện như vậy,cái chính là mình có hợp với con gà mà mình mang ra trường hay không và có duyên ăn độ hay không thôi.Thân!!!!!!!!!!!!!!!