vị trí đặt hồ cá

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi duckman, 5/12/07.

1. duckman

duckman Member

Thích đã nhận:
    0
    mình đặt hồ trong phòng mình,nhưng e nó thì hơi nhát,mình định chuyển e ra phòng khách(đông đúc người wa lại) cho e nó xung hơn,mình định đặt cạnh tivi,các bác thấy thế nào,dù chuyển ra cũng buồn lắm

2. zunarc

zunarc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    la hán thì để chỗ nào à chả được hả bác :D tiện chăm sóc là được :D

3. BLACKDRAGON

BLACKDRAGON Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    đừng giởn nha ban,ko phải muốn đặt chổ nảo là đặt đâu nha,cá nhác mà đặt chổ đông người gần tivi thì cá nhác dử nửa,trước tiên là trị nhác trước đả rổi muốn đặt đâu thì đặt

4. nguyenductuloc

nguyenductuloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mình thì đặt đâu cũng được miễ là chổ nào minh thích và thuận tiện là được, còn việc cá nhát la do mình tập cho no thôi, cá nào cũng nhát cả mình phải tập cho nó từ từ thì nó mới hết nhát

5. tocdo

tocdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá nhát thì fải làm sao cho hết nhát hoặc đỡ nhát hơn rồi mới để chỗ đông người,chứ ko thì coi chừng tác dụng ngược rồi hư cá luôn đấy.

6. binhbung

binhbung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn không nên để gần tivi vì như thế có thể làm cá bạn nhát hơn bình thường nhiều
    bạn phải làm cho nó dạn rồi chuyển đi đâu thì chuyển

7. yeubelam

yeubelam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    _ Nghĩ đơn giản thì cũng đơn giản ! nhưng nghĩ phức tạp nó sẽ phức tạp ! :) phong thủy , rồi tien dụng nè , .......... thẫm mỹ ..... :x kô đơn giản nhỉ !

8. N6233

N6233 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Đặt chỗ nào yên tĩnh một chút đi bạn! tập từ từ cho cá dạn lên rồi đem ra ngoài!

9. tigerblue9904

tigerblue9904 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    em nghe nói không nên nuôi cá trong phòng mà, em đang định nuôi trong phòng nhưng nghe có bác nói vậy không biết sao nữa đây, nhưng theo em đặt đâu cho dễ chăm sóc và mình thấy đẹp là okie thôi hihihi

10. traicamau

traicamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    không nên nuôi cá trong phòng ngủ đâu các bạn, các khí thoát ra từ hồ cá sẽ không tốt cho sức khoé, nên đặt ở những chỗ thông thoáng để cho hơi bốc ra từ hồ cá không bị ử đọng, không nên đặt hồ gần các thiết bị điện, dễ gây nguy hiểm, phải lưu ý đặt chỗ nào cho dễ chăm sóc, thay nước... tốt nhất các bạn nên tham khảo thêm 1 số nguyên tắc bố trí hồ cá ở trên các trang web phong thuỷ, rất hữu ít đó

11. tocdo

tocdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    tui nuôi cá trong phòng nè,đến 3 hồ nữa là khác.Vừa đc nhìn ngắm nó thoải mái trước khi ngủ,vừa thấy đẹp.Chủ yếu nuôi cá vì sở thích chứ ko phải vì phong thủy nên tui chẳng quan tâm,và từ khi có hồ cá rong phòng tui thấy thoải mái hơn và ngủ ngon,sức khỏe vẫn ok...:d

12. langtuvn1991

langtuvn1991 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Đặt cá ở chỗ đông người hay ồn ào sẽ làm cá càng nhát hơn đó anh ui,coi chừng lại hư lun em cá cưng

13. traicamau

traicamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    uhm, mình chỉ nói theo những gì mà mình học được trên các trang wed phong thủy thôi, bạn có thể đặt hồ cá trong phòng ngủ nhưng phòng ngủ của bạn phải thật thoáng mới được, nếu không về lâu sẽ gây ảnh hưởng đến sức khỏe...

14. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Nếu kế bên ti vi có chỗ thì bạn cứ đểcòn hơn phòng ngủ là không tiện đâu. Còn nhát thì bỏ đói . cá đói là hết nhát hà. Có thể cắt một tấm lịch 1tấc vuông che bớt hồ cá . Chú cá có thể núp vào đó thời gian đầu. Nhiều người qua lại cá cũng lâu lên đầu lắm khi bị nhát

15. duckman

duckman Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn các bác góp ý kiến,nhưng mình cũng có tính toán rồu,khi mình chuyển ra ngoài phòng khách thì 2 ngày đầu mình lấy giấy báo che hồ lại (cho e giảm stress) và cho e nó nhịn đói,sau đó tập lại cho nó wen từ từ,với lại mình thấy đặt ở phòng khách thứ nhất đẹp thứ 2 e nó sẽ wen đông đúc mà nó dạn dĩ,các bác thấy cá ngoài tiệm cũng đông người wa lại nhưng nó có nhát đâu,vì khi đem cá về nó ko wen với môi trường yên tĩnh,thì sự xuất hiện bất thình lình của bác sẽ làm em nó sợ.các bác cứ góp ý thoải mái nhé,mình cùng chia sẽ kinh nghiệm

16. KingAmaTua

KingAmaTua Active Member

Thích đã nhận:
    0
    ở ngoài tiệm là người ta buôn bán nên phải làm vậy bạn a` với lại người ta để lâu rồi kg sao cá của bạn nó nhát mà bạn còn để ơ gần tivi,ánh sáng với tiếng ồn mình nghĩ nó chịu k nổi đau bạn à

17. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    đúng rồi nuôi cá trong phòng ngủ ko hợp phong thủy mà còn 1 số vấn đề nảy sinh nữa, cái vụ mùi là 1, vụ ồn là 2, vụ thay nước làm lày lội cái phòng ngủ , còn vụ máy lạnh nữa nếu phòng ngủ mà để máy lạnh thì cá dể bị nấm, lũ nấm sống tốt ở nhiệt độ nước dưới 26oC, mà pác lại để cái máy lạnh thì chẳng khác nào...Để hồ cá ở phòng khách là hợp lý nhất, luyện cho cá có thể wen với việc người wa lại giúp cá có thể dạn hơn.Chỉ nên để trong phòng ngủ trong trường hợp bất đắc dĩ thôi.

18. channuoi

channuoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác biết không?

ở miền Bắc khi bắt đầu 1 đợt gió mùa đông Bắc sẽ xuất hiện 1 ít mưa phùn, đấy là vì bao nhiêu hơi nước gặp hơi lạnh ngưng tụ lại rơi xuống, từ ngày hôm sau trời sẽ rất hanh heo, mọi người thường bị khô nứt hết da dẻ, buổi tối ngủ hít thở rất khó chịu vì bị khô mũi,

cái bể nhà em to và dài 1m2 và chạy 2 máy lọc công suất nhỏ 12w nên không ồn ào, buổi tối bò sang phòng có bể cá này ngủ đảm bảo độ ẩm và ấm hơn ( vì bể cá to nhiệt độ lại cao 31độ C.