Vị trí "Số 1" treo chim gáy

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi sambau, 2/3/12.

1. sambau

sambau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,031
    Chào Các Bác !

Trong ngôi nhà của chúng ta luôn có vị trí "số 1" cho chú chim gáy. Khi mình làm móc treo các chú chim trong nhà mình phát hiện hình như có một vị trí hễ treo chú nào ở vị trí đó thì chú chim cưng của mình chơi rất sung và ra đủ bài bản như lúc ở rừng. Mình luôn suy tư và thắc mắc không biết tại sao ? Ngay lập tức Sambau tôi liền xin cuộc hẹn với Bác Hội trưởng cu gáy Đồng Nai và phi con "Xích thố mã" bằng sắt đến gặp Bác Nghĩa - Cuhobo để trao đổi đề tài này và Bác ấy cũng nói như trãi nghiệm của mình.

Vậy là mình làm phép thử với một số chú chơi hơi sìu sìu, kết quả rất khả quan. Cụ thể, hiện mình đang áp dụng cho 1 chú bị rơi lồng xuống đất từ độ cao 4m, sau 2 ngày chú ấy chơi lại bình thường và có đôi chút trội hơn lúc chưa bị rơi.

Với trãi nghiệm như đã nói, mình xin chia sẻ để mọi Anh/Em nghiện cu cò tìm ra vị trí "số 1" trong ngôi nhà của mình, đào tạo ra chú chim gáy thật ưng ý vừa bụng để Anh/Em chúng ta cùng chơi; cùng vui nhé.

Chúc Các Bác có một ngày mới bình yên và hạnh phúc !
    Trân trọng,

Sambau

Last edited: 2/3/12
    hoayeu, BinhLaocai, loc ct and 38 others like this.
  2. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    thanks nhé em thử tìm mới dc hị hị, chắc là ngay đầu giường(ý lộn đầu tủ) nhà bác quá=))=))

hoayeu, binhcuong, hungvcb and 2 others like this.
  3. Thu HY

Thu HY Hội trưởng cu Hưng Yên

Thích đã nhận:
    6,409
    Điều này tôi chưa làm và cũng chưa từng nghĩ tới.
    Có điều phân vân xin hỏi bác:
    - Thường thì vị trí ấy có đặc điểm gì khác thường, nổi bật... (như ở nhà bác hoặc nhà bác Nghĩa)? Kinh nghiệm của bác khi phát hiện ra vị trí Đắc địa đó?
    - Nhà tôi chỉ có 1 mặt tiền là có không khí thoáng, 3 mặt kia là tường nhà. Vậy thì nên bắt đầu tìm vị trí đắc địa đó từ đâu?
    Thân,

4. sambau

sambau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,031
    Dear Bác Thu HY !

Vị trí số "1" trong nhà do cấu tạo của từ trường trong vũ trụ và các luồng khí tốt đi qua tạo ra sự thoải mái cho chú chim gáy, chứ vị trí số "1" treo chim gáy ở nhà mình không phải là nơi đẹp nhất và tốt nhất trong mắt mình. Ở nhà sau, mình treo 1 hàng 4 lồng nhưng chỉ có 1 lồng hưởng lợi được điểm thuận lợi đó.

Như vậy có thể nói rằng ngôi nhà nào cũng có, nhưng vị trí số "1" đó là ẩn số mà ta phải tìm. Về sự trãi nghiệm là mình làm móc treo trên 20 mươi điểm và tiềm ra ẩn số "số 1", sau đó mình phép thử với tất cả những chú chim nhà mình.

1. Trường hợp 1: một chú gáy 3 năm tuổi lồng do chú em tặng chưa từng "giật cánh", khi treo vào vị trí "số 1" khoảng 3g đồng hồ sau là chú mái cánh.
    2. Trường hợp 2: chú bổi 2 tháng lồng treo ở vị trí đó chú ấy tự tin đấu và ra bài bản với mấy chú đã trên 3 năm lồng.
    3. Trường hợp 3: chú 3 năm lồng khắc đang thay lông nín gáy khoảng tháng nay, nhưng đưa vào vị trí đó là chơi rất đúng ý mình.
    4. Trường hợp 4: đang áp dụng cho chú bị rơi lồng từ độ cao 4m, 6g sau trở lại bình thường thậm chí còn chơi tốt hơn như chưa từng bị rơi.

Vài lời chia sẻ cùng Bác Thu HY, chúc Bác sớm tìm ra ẩn số trong ngôi nhà của nhé !

Chúc vui !

Trân trọng,

Sambau

5. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    hị hị bác có thể nói rõ hơn dc không để em còn khoang tường chứ khoang xong chắc nhà vai chục lổ có nước cu bị vạch lông hết =))=)), bác có thể post ảnh hay clip cho ae tham khảo quả là một thông tin hấp dẫn ực ực

soncugay and Thu HY like this.
  6. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648

Trước khi diễn đàn mình bị tấn công em có đọc qua 1 bài viết cũng có nói sơ qua về vị trí treo chim, em nhớ có dạy thế này:
    1) Treo chim vừa phải ko cao quá cũng ko thấp quá_ tốt nhất cao vừa tầm mắt.
    2) Treo nơi có cảm giác an toàn tránh mèo, chuột....kể cả người đi qua lại làm chim giật mình ( đường đi mang vác, vận chuyển đồ..)
    3) Treo chim ở góc " ngã ba" tức là phía sau chim là góc tường nhà chẳng hạn và kể cả 2 bên hong, khi ấy mình đến gần chim chỉ đối diện 1 mặt với mình.
    Còn trường hợp thứ 4 này em tự cảm nhận đúng như chủ topic này nói, ở nhà mình có chổ " ấy", nhà em có cây mận và ánh sáng nắng buổi sáng rất thoáng mát em treo con nào ở đó cũng sung hơn chổ khác_treo trong nhà vì cây mận sát mái nhà. Chắc nới đó phong thủy tốt hay sao???

Last edited: 2/3/12
  7. dainoi

dainoi Moderator

Thích đã nhận:
    1,571
    Bác sambau có thể mô tả chút về vị trí số 1 nhà bác để anh em học hỏi được ko.

sambau and Thu HY like this.
  8. Thu HY

Thích đã nhận:
    6,409

Hay quá, xin được cảm ơn 2 bác đã nhiệt tình chỉ bảo cụ thể.
    Trước kia tôi đã khoan nhiều chỗ treo lồng rồi nhưng chư phát hiện ra điều đó nên chim vẫn chủ yếu... lặng thinh.
    Mai mốt tôi sẽ khoan thêm một số chỗ nưa để kiểm chứng thêm và báo các các bác.
    Còn điểm gì cần lưu ý nữa 2 bác góp ý thêm để tôi tự tin khi đặt mũi khoan (vì xung quanh đều là từong nhà cả các bác ạ).
    Trân trọng.

9. bdbird

bdbird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,322

chủ đề rất thú vị và cần thiết đúng ko các Bác, cám ơn chủ toppic nhìu lắm, đọc chủ đề nay1 em mới chợt nhớ ra chuyện của sư phụ em, ở nhà sư phụ nuôi rất nhiều chim treo khắp nhà duy chỉ có 1 chỗ và 1 cái lồng mà theo lời ổng là với con bổi ở trong lồng đó và treo chỗ đó thì đã nổi mấy con chim rồi, về sau khi ổng nhượng lại cho em con mồi còn dặn rằng nếu không nhốt trong cái lồng đó thì trả cho ổng, mặc dù cái lồng đã cũ và gẫy mất nhiều nan phải cột lại bằng dây kẽm, và con mồi đất của em chỉ có ở trong cái lồng đó thì mới chơi đúng với bản lĩnh của nó.mặc dù trước đó nó đã qua tay rất nhiều chủ và ở rất nhiều cái lồng. thế mới nói còn rất nhiều điều thú vị vế con chim cu các Bác nhỉ.

10. Thu HY

Thích đã nhận:
    6,409
    đúng là một sự kỳ diệu.
    Bác đã lý giải ra được quan hệ: Chỗ treo - Chim - Lồng này chưa.

PHIOMON and sambau like this.
  11. sambau

sambau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,031
    Dear Các Bác Nghiện Cu !

Sở dĩ tôi phát hiện ra điều này vì thời gian này đang nghĩ phép và nằm võng quan sát tâm tư của các chú chim "cưng" nhà mình, chứ chúng ta bận việc đi làm thì ẩn số này khó tìm ra ngay. Theo tôi, ta nên làm phép "thử và sai" để mới biết được, phong thủy dành cho chim gáy khác với phong thủy dành cho người nhiều lắm. Hôm nay, mình cố gắng chộp vài tấm hình theo địa hình thực tế nhà mình để Các Bác Nghiện xem.

Tối qua, một lần nữa Sambau tôi có cơ hội trò chuyện trực tiếp cùng Cụ Nghĩa - Cuhobo về vị trí số "1" trong ngôi nhà. Cụ Nghĩa đã làm phép "thử và sai" nhiều hơn tôi rồi. Nói để Các Bác mừng, chắc chắn là có ẩn số đó trong ngôi nhà của Các Bác.

Chúc Các Bác sớm thành công !

Trân trọng,

Sambau

12. dainoi

dainoi Moderator

Thích đã nhận:
    1,571
    Cũng phải thử xem sao, mong chờ mấy tấm hình của bác để học hỏi.

HÀ KIỀU, hungvcb, Thu HY and 2 others like this.
  13. sambau

sambau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,031
    Thưa Các Bác Đồng Nghiện,

Đính kèm theo đây là một số hình ảnh về ẩn số trong ngôi nhà của sambau:

1. Vị trí số "1" như đã nêu ở các bài trước, lồng chim gáy đầu tiên của tấm hình

Uploaded with ImageShack.us

2. Vị trí số "2" chỉ đạt 75% của vị trí số "1"

3. Vị trí số "3 " còn lại chỉ khoảng 60% mà thôi. Tuy nhiên, vị trí số "3" này rất tốt cho Sambau ngồi làm việc theo lời của một Đại sư phong thủy xuất quỹ nhập thần nhận xét. Như sambau đã nói ở topic số 2 [ phong thủy của Người và chim cu gáy rất khác nhau ].

Hình 1:

Hình 2:

Các vị trí bằng trãi nghiệm thực tế mà mình có được và sambau mong muốn chia sẻ để các Bác tìm được "ẩn số" ưng ý nhất cho chú "Chim cưng" của mình.

Hãy ứng dụng phép "thử và sai" trong cuốn <phương pháp luận sáng tạo> của giáo sư Lê Dũng.

Chúc Các Bác nhanh chóng tìm ra "ẩn số" !

Trân trọng,

Sambau

Last edited: 3/3/12
  14. ali baba

ali baba Member

Thích đã nhận:
    42
    nhìn mấy hủ rượu thèm quá,mà cụ nghĩa là cao thũ ở phương nào, chắc chơi hàng khủng luôn hả bác để em còn cấp sách đến học,
    mới tập tỏn chơi ku chẳng tốn bao nhi6u tiền mà không hộc được gì chán lun rùi
    thấy bác trùm con cu kín bưng nó ngột, nóng nực chết, nghe nói dễ bị đau mắt tốn tiền lắm đó hoho

15. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    cu mà không có vải thò thò ra ngoài là chít=))=)), vậy chứ nhớ ngày nao mình đi bẩy ông anh nói thui rùi trời hôm nay gió quá phen này chắc cu không gáy không cự..bao lần về tay không đã thấm thía hichic...nên nuôi cu phải kín như thế đó
    em bình luận nhé bác sambau: lồng cu chùm 70-80%, treo cao qua tầm tay với 2.7-3.6m, treo mặt hở của lồng tránh gió và ánh sáng trực tiếp(thường có bóng loáng loáng qua cu sẽ hay giật mình hihi vậy chứ ai mà đi xẹt xẹt qua tầm mắt mình hoài chắc cũng khó chịu lắm..phải nhìn cho dc là ai cái đã), cu không chú nào thấy mặt nhau, khi treo cùng hàng thì độ cao các lồng ngang nhau...mời các bác chém tiếp hị hị
    Mà cái vị trí số 1 đó thấy có cây sà dọc suy ra nó nằm ở giữa nhà chổ ít tác động nhất, chổ cu thấy mọi thứ nhiều nhất(nhất là mình đi qua lại nó thấy mình xuất hiện không bất ngờ)....

16. sambau

sambau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,031
    Dear Ali Baba,

Cảm ơn Bạn đã quan tâm đến chủ đến topic của mình. Bạn ạ, chơi cu gáy bạn nên tìm người đỡ đầu nếu không rất tốn học phí và mất thời gian nhiều lắm, rất mau chán. Cụ Nghĩa - Cuhobo cũng là người ở huyện Trảng Bom Đồng Nai, Cụ này chơi cu gáy từ bé; vào thời đó Cụ Nghĩa cũng được Các Cụ lớn hướng dẫn. Sambau tôi cũng vậy, mặc dầu mới chơi được 64 ngày nhưng mình có 1 Sư tổ, 1 sư phụ, các sư thúc và hàng tá "Chân-Thiện" chơi cu đỡ đầu hỗ trợ nên không có đóng học phí mà còn được tặng nhiều bảo bối.

Cụ Nghĩa - Cuhobo không những chơi khủng mà còn cả hàng gáy "Cambodia", kể cả cụ cho ra đời dòng chim gáy "bạch tạng" gáy tiếng Cu Vietnam.

Thật ra, trùm lồng cu như vậy là do Sư tổ, sư thúc đều làm nên mình học theo, hàng tuần vệ sinh lồng một lần, chế độ ăn uống đủ chất và sạch sẽ thì ít khi bệnh lắm bạn ạ. Thiếu nước và thức ăn dễ dẫn đến mất sức đề kháng và dẫn đến bệnh tật, bệnh hiểm nghèo.

Chúc sức khỏe bạn nhé !
    Trân trọng,
    Sambau

17. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    hị hị bác này sẽ không thể mê cu dc òi trước sau gì cũng nản thui vì chưa gì đã chơi hàng trắng..có nghiện dc đâu=))=))..em khuyên bác hãy chuyển hết cu dữ đi chỉ lấy bổi về nuôi thui cho bít đá xanh đá đỏ hị hị(mà có chuyển nhớ ới em với=))=)))

18. tăng hòa

tăng hòa Active Member

Thích đã nhận:
    108
    chà cái này mới đây,nếu vị trí này mà giống như bạn nói thì tất cả cu thủ nếu tìm đúng vị trí thì chổ đó chắc là không có chổ treo lồng

19. hcongthuc

hcongthuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,782
    Bác cho em đăng ký vị trí góc dưới của cửa sổ ở tấm hình đầu nha. hehe ngồi đó thì quên đường về lun, ơ thế vẫn chưa cho em cái địa chỉ à?

20. duongcuong

duongcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    834
    Cảm ơn bác chủ topic em về cũng thử nhà em xem thế nào!!! nhà đi trọ nên em khoản thoải mái cảm ơn bác nhiều.

sambau and hungvcb like this.