Việc này khó quá xin các anh , Pro.. chỉ giúp em

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi yeubelam, 16/12/07.

1. yeubelam

yeubelam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    _ Em đang nuôi cá bột ( 10 em , đã được hơn ngón cái ) tách mỗi em 1 ngăn 20 x 25 .... đang lên màu và chớm lên đầu :x , nhưng tư nhiên mấy ngày nay cá em nhát lắm , trước đây 10 ngày cá rất xung và háu ăn , và đẹp lắm :) , nhưng bây giờ nó tự nhiên nhát hẳn đi , màu đen thui , nổi sọc dưa :( :crying: , em làm đủ cách mà kô được , chỉ khi đói em cho ăn thì chay ra ăn , xong thì đâu cũng vào đấy ,
    _ Đã làm những cách như sau :
    * Bỏ đói 2 ngày cho ăn lại , >>>> vẫn vậy :(
    * kè kiếng : >>>>>> càng nhát anh ạ :(
    Chỉ còn mỗi cách kè mái là em kô làm thôi >>> cá con biết mái thế nào mà kè :( :crying:
    _ Mong các anh chỉ giúp em với k6 thì em chết mất :( :crying:

2. ntnam21

ntnam21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    224
    Trời!! Anh nuôi 10 con , đông như vậy mà còn nhát .Em nuôi có 2 em bột mà vẫn sung đây nè. Cho ăn lăng quăng cho sung. Để hồ chỗ ít người thôi anh , qua lại nhiều là nó nhát đó.Tốt nhất là mang lên phòng dưỡng cho chắc. Nhớ cho các em nó thêm đèn nữa nha anh, cái này cũng quan trọng lắm đó. Chúc anh cá đẹp.Em hỏi nhỏ xíu: có fải anh mua cá của mấy anh trên diễn đàn không??

3. yeubelam

Thích đã nhận:
    51
    _ Cám ơn em đã quan tâm đến bài viết ! :x , anh cung chẳng biết làm sao cả để ở đó nuôi từ khi bằng hạt dưa , bay giờ thì to hơn ngón tay cái rồi , đèn thì anh để 24/24 máy lọc bật suốt chỉ tắt khi đi ngủ thôi ! :( >>> vẫn nhát như thường :(
    _ Anh mua cá ở ngoài tiệm thôi , mới tập nuối cá bột nên chưa dám mua cá mắc tiền sợ chết uổng lắm :)

4. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Bạn quan sát xem xung quanh có gì thay đổi làm cho cá nhát như tiếng động, màu sắc chói hoặc nhiều người qua lại không. Nếu kiểm tra thấy nhát thì bạn kệ tụi nó chùng 1tuần hoặc 2 tuần là tụi nó cũng quen hà. Chào bạn nhé

5. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    bạn thử lấy giấy báo bịt bít bùng lại hết coi có tác dụng gì hok :) Đèn bạn mở 24/24 chi cho tốn điện :( Mình để ý cá của mình, ko tắt đèn là nó hok ngủ đâu (ngủ là khi nó đứng yên một chỗ, mình hơi sậm màu lại) Có khi nào cá bạn bị chứng thiếu ngủ hok :D

6. tigerblue9904

tigerblue9904 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    nuôi cá mà không chịu được người qua lại thì chán lắm, cá phải có người này người kia tới ngắm mới khoái chứ. Nuôi không cú nhàn hoài em sẽ mang lên chảo liền hihihii....Nói chứ anh thử để chỗ bớt người qua lại một thời gian, rồi hẵng mang ra chỗ đông người anh ạh

7. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    Cho cá nhịn đói, từ 1 đến 2 ngày, sau đó cho ăn chút chút cá sẽ dạn người.

8. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    muốn cá sung,bạn cho nhiệt càng cao càng tốt,nước ấm đổ vô,đừng co quá làm chín con cá,nhiệt 35 độ là bảo đảm cá nhảy tưng tưng,bỏ đói nó mà nó còn nhát nữa thì thôi,khi bỏ đói lấy tép nhử nhử cho nó dạn người

9. yellowfish

yellowfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    301
    Mình cũng nuôi cá con nè. Mua tới 20 em về thả chung nuôi tới khi bằng ngàn tay cái mới tách ra. Thấy cũng sung lắm đâu có sao đâu. Bạn nên cho ăn ít lại. Đừng mở đèn thường xuyên, mở ít thôi. cho ăn tép con cho tui nó dí, cho sung. Hi..

10. nhoclunquay

nhoclunquay Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá con đang xung tự nhiên nhát, núp 1 chổ, sậm màu, nổi sọc dưa coi chừng bị nấm đó. Chú y coi trên mình cá, vây, đuôi có phủ 1 lớp phấn không ?
    Cá bột mới bị nấm rất khó thấy, khi nhìn thấy thì nặng rồi coi như khả năng die là 80%.

11. hieuboyst

hieuboyst Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn ra tiệm kiếm con cá mồi nhỏ hơn con cá LH bột của bạn,thả vào cho nó rược từ từ là hết nhát luôn,cá mình thử rồi củng OK lắm

12. legiadai

legiadai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Em Đồng quan điểm với bác.24/24 chỉ tổ tốn tiền chứ chả được cái j`.Cá nó cũng cần ngủ chứ đâu phải lúc nào cũng thức được => Có thể cá bác suy nhược thần kinh:D .THeo em nghĩ thì chỉ bật đèn lúc 6h chiều đến lúc đi ngủ thì tắt,sáng mở cửa sổ ra (vừa đỡ tốn tiền điện lại vừa có ích).

13. yeubelam

Thích đã nhận:
    51
    _ Em đã thử lấy giấy che lại rồi ! nhưng càng nhát bác ạ ! hay là em che quá ít thời gian ? mong các bác giúp em ! :(

14. haiminh_nguyen

haiminh_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    bạn nên coi lại nơi bạn đặt hồ nhé,có thể quá nhiều ngư6ời qua lại làm cho cá nhát,nhưng nếu bạn nuôi 10 con trogn hồ mà ngăn ra thì các em nó nhát hết mới ngộ đó,đầu tiên coi lại nơi để hồ ,sau đó cho mấy em nhịn khoảng 1 ngày (không chết đâu mà lo:D ),cho ăn từng ít một chắc sẽ xung lại thôi à,1 con mình nuôi còn xung mà sao bạn nuôi nhiều lại nhát chứ nè.
    P/s : đèn hồ cá nên để ngày mấy tiếng thôi bác à,chủ yếu khi cho ăn và ngắm chứ để nhiều trả tiền điện mệt lắm đó.:D .đừng tắt mở đẻn liên tục làm cá hết hồn là okie rồi,chúc các bác mau sung nhé.Thân

15. NguyenDinhSang

NguyenDinhSang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    10 con còn nhát bó tay ,hay cá bị bệnh rồi ,mình nuôi có 3 em mà còn sung ,cho ăn còn nhãy ra khỏi hồ

16. ntnam21

ntnam21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    224
    Anh coi lại vị trí đặt hồ thử coi. Đừng đặt hồ dưới sát đất.Nếu mà đặt sát đất thì có nuôi mãi nó cũng nhát thôi àh.

17. huynx.hcm

huynx.hcm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    trời bạn để đèn 24/24 cá không nhát mới lạ, chắc bạn không bít cá cũng ngủ à, chỉ cần bật từ 6->8h là đủ rùi

18. yeubelam

Thích đã nhận:
    51
    Thanks tất cả các bác :x đã đóng góp trong TOPIC nay của em ! Em sẽ làm theo và hẹn 2 tháng nữa sẽ úp hình em nó lên cho các bác nhá !:x

19. hannahmontana

hannahmontana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bạn nên đặt khu vực hồ ca' nơi it' nguời wa lại & it' anh' sang' mặt trời nhưng phải chiêu' dèn hòng cho ca' 8h moi~ ngày nha bạn Ngoài ra nen đo dộ Ph lại khoang~ 7-7.5 la`ok. Chu' y' ca' bột mỗi lần thay nươc' chi~ thay 1/3 thôi CHÚC CÁ BẠN MAU DẠN DĨ TRỞ LẠI BYE

20. Steven7290

Steven7290 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    THeo em mấy con cá của bác nó không phải nhát mà là đang cáu kỉnh đấy!Mấy con LH không tắt đèn là không chịu đi ngủ,hơn nữa,ánh đèn làm tăng Stress (ko riêng gì cá mà người cũng vậy),mỗi ngày ít nhất có 8 tiếng để cho cá được ngủ,được nằm trong tối!!Nó thức cả ngày thế kia không nổi điên lên mới lạ!
    Còn cái lúc cho ăn,bạn khôg nên bỏ tọt thức ăn vào hồ cho nó tợp ,nếu không sau khi ăn nó chạy mất tăm luôn!Bạn để cho nó đói rồi đưa đồ ăn vô hồ kéo chạy lui chạy tới cho nó rượt với giỡn tay một chập rồi mới cho ăn,vài lần như vậy nó sẽ sung hơn!!