[Viêt Nam Quê Hương Tôi] NewBie xin ý kiến để hoàn thiện...

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi zerolove, 30/11/12.

1. zerolove

zerolove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    199
    Em mới làm đến đây thì bí,không biết phải làm gì tiếp theo...
    Thứ 1 là : Phía bên trái hơi thiếu,em định làm cây bằng lũa nhưng sự nhiều chi tiết qua che hết cả tép.
    Thứ 2 là có loại dương sỉ nào bé bé không để em cho leo núi...Bể em có 35 nên chọn cây khó quá.
    Thứ 3 là cái đằng sau em đang định làm cái núi đá và thác nước bằng cát có ổn không...
    Cuối cùng là bể 35 nên trồng cây gì cho đẹp,và thêm ở góc nào...Tại em đi mua cây mà toàn loại cây to đùng,cho vào cũng được nhưng nó làm bé đi hình ảnh của núi đá...

Thông tin bể :
    Bể 35-25-22
    co2 : có (chạy cả ngày đêm)
    o2 : có (chạy cả ngày đêm,cây có chết em trồng cây khác,tép chết không có tiền mua)
    Độ ph : Chưa đo bao giờ nên ko biết (Đợt tới phải tiết kiệm tiền mua cái đồng hồ điện tử)
    Nguồn nước : 70% nước máy và 30% RO
    Nhiệt độ : Mùa lạnh nên ko cần chạy chiller nhiệt độ cũng cứ 23-25
    Phân nền : Trộn : Nhưng thực ra em chỉ cho 1 tẹo phân dưới đáy chỗ TCN ,Rải toàn bộ sỏi đá lên..Cũng chơi full ada rồi nhưng bỏ đi tại vì tảo nâu toàn bám nhiều trên phân,nước bể cứ cho ra màu vàng rất khó chịu.Chơi nền này màu nước lúc nào cũng trắng sáng tinh khiết...Nên em chơi nền này và thả 1 túi phân ada bể đằng sau...
    ánh sáng: hơi yếu,TCN nó có bò chứ không phải ko bò đâu,em nhổ bớt đi cho thoáng...Biết là nó vươn cao do thiếu sáng nhưng bể em trồng nhiều rêu nên sợ cháy hết rêu đành để bóng 9w .

Tép nuôi thành công: RC,Rili,Chocolate,Vàng sọc...Từ lúc thả chưa chết con nào (Mua về thả ngay vào bể chứ không sợ sốc nước)...Cũng có nuôi ong,nhưng do trước em toàn cho uống thuốc tây nên chết mất 5 con...Chiều này hàng về em bắt tiếp 10 con,tự tin bể nền trộn cũng nuôi ong đẻ được (Đẻ 1 lần rồi nhé)

Còn về độ khỏe của tép và thuốc làm trong: [​IMG]

[video=youtube;dNU6DxenyCY]http://www.youtube.com/watch?v=dNU6DxenyCY[/video]

2. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Bạn đã quyết định dũng cảm cưỡng chế căn nhà để trả lại vẻ tự nhiên cho cảnh quan rồi . Trông đẹp hơn trước nhiều rồi đó chứ .

thangco, ngoc_tanlong and zerolove like this.
  3. zerolove

Thích đã nhận:
    199
    Thank bác,em đang set cái bể 1m2...chứ loại này bé quá.Bao nhiêu ý tưởng mà chỉ làm được có 1/10

Với cái loại này khó chọn cây.bể nano trồng cây nào cũng to...

Bố cục bể này thì do ngẫu hứng sông hồng,lúc đàu em xếp đá như 1 đống rác.Xếp lại vài lần nhìn nó lại như ngọn núi...Rắc đá lên trên cắm rêu ...Thế mà ổn bác ợ...Em cũng có tham khảo 1 số cảnh đẹp thiên nhiên đẹp...áp dụng lại mà không thể nào đúng được...Bác nói làm em thức trắng 1 đêm để làm...

Last edited: 30/11/12
  4. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Dùng rêu và rau má hương , trân châu Nhật là đủ rồi bạn , ít loại cây không có nghĩa là ít đẹp .

ngoc_tanlong thích bài này.
  5. zerolove

Thích đã nhận:
    199
    Em đang định làm cái cây bằng lũa hoặc kiếm cây sống chặt rồi dán...Định đặt nó vào giữa bên trái...Nhưng mà em nuôi chủ yếu là tép,sợ nó che hết nên đang lăn tăn làm hay không.Bác cho ý kiến...Với hậu cảnh đằng sau (cái bể nhỏ nên làm thêm gì ạ)

6. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Bạn khéo tay và cũng hay làm , hehe ... cứ tiến hành nếu bạn cảm thấy cái cây đó bạn dán được như thật và phù hợp với cảnh .

ngoc_tanlong and zerolove like this.
  7. zerolove

Thích đã nhận:
    199
    Hix em mua lũa về làm rồi,Hôm nay tưng bừng chạy đi mua 1 cái máy đo ph điện tử...Giá thành cũng khá cao...Không hiểu máy có nhầm không khi độ ph của hồ em là 8...Độ ph của bình lọc nước RO Em đang dùng cũng là 8...Đo nguồn nước máy cũng là 8...Không hiểu số em nó phát thế...Nhưng bọn tép đang nguy hiểm...Em đã đo thử cả 3 nguồn nước nên chắc chắn vật liệu làm hồ không ảnh hưởng gì...Bác cho em hỏi bây giờ mua lũa về nó có giảm được không...Bể 18 lít thì cần bao nhiêu cân lũa...Em không chơi lá bàng đâu,Để vài ngày là nó lại lên...Tối nào cũng lang thang ven đường nhặt 1 đống lá bàng chúng nó bảo điên

8. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Phương pháp tăng ph thì dễ chứ giảm ph và giữ được thì cũng mệt lắm bác chủ top à
    Bác đã chơi núi và sợ mất cái sự hùng vĩ thì em nghĩ cây lũa cổ thụ của bác chỉ được to bằng 1/4 ngọn núi thôi à, cổ thụ mini :D
    Bình lọc nước RO mà ph những 8 thì ... :|

ngoc_tanlong and zerolove like this.
  9. zerolove

Thích đã nhận:
    199
    Kà kà,em làm song rồi...Cây cũng khá to...mai mượn đt chụp ảnh up lên vậy...tại em bán điện thoại chơi thủy sinh rồi.giờ dùng đen trắng không chụp được anh .điên hết cả người

10. ngoc_tanlong

ngoc_tanlong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,000
    Híc híc đam mê đến thế là cùng!lại thêm một con nghiện nữa!hi hi:applause:

11. phucnm

phucnm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    154
    bể bé thế này em thấy bác rải thảm NMC + TCN thì mới làm nền đc cho núi

12. buiduccanh

buiduccanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    Xem bể của bác này, bắt đầu thấy sự đột phá, tương lai sẽ có bể đẹp đây. Chúc mừng chủ thớt

13. thangco

thangco Well-Known Member

Thích đã nhận:
    47
    Bác bố trí chụp lại ảnh cho rõ tí, e nhìn hoa mắt quá. dù sao chúc mừng bác có hồ như ý muồn.