Vĩnh biệt chú khuyên của tôi!!!

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi vph, 13/11/07.

1. vph

vph Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Sáng nay tỉnh dậy thì thấy chú khuyên đã đi xa, không hiểu sao chuột có thể leo lên mà cắn được chim nhỉ? Mà lại là con khuyên đẹp nhất, líu hay nhất trong số các con khuyên mới đau chứ.
    Các cụ xem, em treo thế này mà chuột nó cũng lên được:

Đây là chú chim khi còn sống:

2. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Cái cửa sổ thế kia mà..chuột nahf mình cũng nhiều lắm, mình thì mới bị xổng mất 1 chu cũng tâm trạng như bạn vậy nên hiểu lắm...chia buồn nha.mặc dù mình cũng đang buồn :((

3. cutichoichim

cutichoichim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    bạn treo lồng cẩn thận coi chừng chuột lên lại đó chúng mà đi đc 1 lần la đi đc lần 2 đó .Tui bi chúng chơi mấy vố đau rùi ( chơi mất 2 em chim con nuôi đc 2 mùa đẹp mê hồn ~X( ) mua keo dán chuột về xử lý đi[-(

4. vph

vph Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Nhưng các bạn để ý, tôi đóng đinh vào tường, treo lồng lên đinh. Đồng ý là chuột có thể vào qua cửa sổ nhưng nó không thể trèo lên tường được. Chẳng nhẽ nó dùng cách nhảy rồi bám vào lồng chim à?

5. milk

milk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    để tránh được chuột rất khó, chuột hay mèo đều nhảy được cả. Cách tốt nhất là ngoài treo như thế thì bạn nuôi nó trong một cái lồng tròn bt thôi để dẽ phủ áo lồng. Mình thường ban đêm phủ kín áo lồng lại, thứ nhất là để tránh chuột thạch thùng..., thứ hai là để con chim kín đỡ bị bọn kia "ngứa mắt" mà thành mục tiêu.

6. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    nếu treo trên dây thòng xuống cách tốt nhất để không bị chuột ăn đó là,lấy 1 miếng caosu hoặc là gì đó chặn ở trên sau đó bạn tìm các cái nắp sắt của hộp bánh đó đường kính ít nhất là 20cm sau đó cắt 1 /2 cái nắp trèn vào phần trên của miếng caosu để miếng sắt chặn không cho nắp rớt xuống.khi chuột leo dây thấy cái nắp chặn ở trên xẽ không thể mò xuống duới.nếu căng dây thẳng thì bạn làm sao cho cái nắp có thể xoay tròn trên sợi dây khi chuột leo vô nó bò lên cái nắp lúc đó cái nắp lập tức xoay tròn thế là con chuột té xuống đất cả bầy chim an toàn trên sợi dây đuợc chặn 2 đầu= 2 cái nắp bánh chỉ với đuờng kính từ 20cm trở lên rất đơn giản hiệu quả 100%

7. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Bạn ơi bạn nhầm rồi. Chuột có thể leo tường mà cũng có thể nhảy sang. Trường hợp tường lăn sơn mịn thì nó ko leo được nhưng bạn để gần thế con chuột bò phía cạnh trên cửa sổ rồi nhảy sang. Tường chỗ nào mà nhám nhám thì chuột nó leo tốt(tôi nhìn thấy tận mắt rùi nhất là mấy tường chát thô hoặc ko quét vôi)
    Bạn muốn chơi chim an toàn thì nên kiếm 1 chỗ yên tĩnh như nhà tắm nhà bếp, khoan tường gần sát trần làm 2 thanh sắt phi 8, cái sào trúc. Đêm đến gom hết chim vào đấy mà treo. Hết chuột lại đến thạch thùng đến mệt~X(

8. cavang

cavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    Phủ áo lồng chỉ tránh được muỗi và để chim ngủ ngon thôi chứ chuột nó mà đã nhẩy bám vào được thì nó vẫn xơi tái chim thôi, mình đã từng bị mất một em khuyên do chủ quan cứ nghĩ là trùm áo lồng kín và căng sẽ tránh được chuột nhưng sáng ra xách lồng xuống thấy nặng hơn bình thường thế là y như rằng có một con chuột đang nằm trong lồng mắt ngơ ngác nhìn qua lỗ hổng cứ như là ... em vô tội tại con chim của anh nó béo quá vậy,~X( , tức mình cho cả lồng vào cái chậu ngâm cho chết đuối luôn. Sau đó mình phải tỉa các cành có thể làm cầu nhẩy quanh chỗ treo chim thì mới tránh được bọn chuột tấn công. Nói chung là cái cảnh anh em mình nuôi được con chim hay mà bị chuột ăn, trộm lấy, mèo vờn thì đau lắm, nên trước khi nuôi chim cần gia cố địa điểm treo cho thật tốt sau đó bổ sung chim nuôi cho yên tâm

9. Tuancaukhi

Tuancaukhi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Chim treo cao chưa chắc đã an toàn nếu như ở xung quanh vẫn có chỗ cho chuột leo. Trước đây em cũng đã treo vậy rồi. Nhìn lại thấy rằng chỗ treo có dây mà chuột leo được cách lồng mình khoảng 50..70 cm. Chắc là nó nhẩy từ đó vào. Tại vì xung quanh ko có chỗ nào leo cả. Đề nghị các bác chú ý kỹ chỗ treo chim.

10. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    các bạn cứ đọc lại bài của mình ở trên và làm y như vậy chuột bó tay luôn nhà mình toàn thấy chuột chạy vòng quanh nhà vì nhiều đất lên lắm chuột với lại chuột thích măm cám chim rơi vãi lên nó mò lên là phải nhưng chưa bị 1 con chim nào chuột măm cả vì chúng nó bó tay ^_____^ thỉnh thoảng muợn súng hơi 9kg về bắn chuột chơi cũng hay nó leo dây đến chỗ chặn không biết làm sao quanh quẩn bùm chíu đo ván luôn hhihiih

11. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    nếu không thích phức tạp thì chỉ cần bạn căng ngang 1 sợi dây thép nhỏ, nhớ là phải nhỏ nhưng chắc nhé.rồi treo lồng chim lên. cái lồng treo chim cách chỗ đầu bộc dây khoảng 1m.đố con chuột nào làm gì đc đó.mình treo chim như vậy 4 năm nay rồi mà ko bị thiệt hại 1 chú nào.nhà mình thì chuột nhiều vô kể va có đến 3 chú mèo nưa cơ.

12. duongvan_vespa

duongvan_vespa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Bravo tapchoikhuyen đúng là tui đã ứng dụng cái kiểu của anh từ lâu và rất hiệu quả, nhà tui có nhiều đĩa sắt tráng men từ thời bao cấp, tui là cứ chưng dụng đục 1 lỗ nhỏ, sâu dây qua, có mà chuột ơi chuột nhìn chim đi nè, mày về mày gọi cả ông cả bố con chuột ra cũng không qua được nhé, he he, chuột tức chết.
    Còn vấn đề nuôi bằng lồng thì tui ủng hội nuôi lồng tròn, hoặc lồng vuông cũng được nhưng phải đậy được áo lồng, nuôi khuyên mà không có áo lồng thì gặp nhiều vấn đề lắm, cái lồng của bác mái miếng trông hoành tráng nhưng chắc khuyên bác mới bị chuột chứ chưa bị muỗi đốt xưng chân hả

13. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    Her her..Tui nhìn thấy bác ấy vẫn còn 1 em Cu gáy và 1 em Chào mào cơ mà.Đừng buồn quá mà chịu khó làm theo các cách mọi người hướng dẫn để 2 em kia không bị chuột tấn công:D

14. ThaiBao

ThaiBao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    may mà chuột nó ko mon men lên lồng con sáo với con cưỡng của em chứ ko chúng nó mổ chết xin chia bùn cung bác