violet's cá rồng bắt được ở sông sài gòn đây

Thảo luận trong 'Cá Rồng của thành viên ABV' bắt đầu bởi violet1411, 15/9/06.

1. violet1411

violet1411 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    mấy bác thấy con này thế nào cho y kiến nhé ...con này là con đã nhãy tróc da đầu nhưng ma đã lành rùi..con này mình nuôi ở hồ 1.2m x 0.5m
    mấy hình này mình chụp = Đt nên hơi mờ:D :D :D

2. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Chà chà, con kim hồng vĩ của bác violet có bộ vẩy đẹp quá. Kim indo mà có được hàng vẩy thứ 5 như của bác thì quá đẹp rùi. Chúc mừng bác :D

3. dung_gl

dung_gl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Bác chơi giật gân quá !!!!! Tí nữa thì tui rủ mấy anh em ngăn một khúc sông Sài gòn lại để mò cá :laughing:
    Chẹp chẹp.... Con nì đẹp quá. Chúc mừng bác nhen

4. Devon_Melfice

Devon_Melfice Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Cá của bác đẹp quá :x, nhưng bác chụp ảnh nghiêng làm em xem mỏi hết cả cổ :D..

5. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Vẩy con này ác chiến thật đấy, leo tít cao cao mãi..... Hoa cả mắt. Thân hình nó đồ sộ quá so với cái bể.
    Anh Dũng ơi sông hồng gần nhà mình cũng có loại này đó, hôm nào ra ngăn nha.

6. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Tuyệt quá, nhìn như quá bối nhể?? Con này mà chụp bằng máy ảnh xịn chắc ngon lắm. Bác dùng đèn gì thế, chế độ ăn thía nào? Chia sẻ để anh em học tập cáy???

7. thanh

thanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    con này hình như quá bối các bác nhỉ, vảy ở đuôi lên hàng thứ 6 rồi, màu lại vàng nữa, Cao lưng hồng vỹ cũng không được như thế đâu....., ác bác nghĩ sao?

8. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    =P~ đẹp wa =P~ =P~ =P~ .
    Chắc em về bán cá la hán lấy hồ nuôi cá rồng wa.
    Cho em hỏi anh dùng lọc kiểu gì lọa wa, em mới thấy lần đầu. có 2 cái ống chạy từ trên xuống, nằm sát đáy hồ, mà em chẳng thấy cái máy bơm. Lọc như của anh tiết kiệm đc khá nhiều diện tích bể. Anh có thể Share cho em xem hệ thống lọc của anh đc ko.

Thks

9. nữ_nhân_ngư

nữ_nhân_ngư Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    đẹp quá!=P~=P~chắc là con này bác violet cho ăn neon từ bé nên vẩy mới kinh khủng thế được!

10. namnh

namnh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Hồi nào tui mới có được em này, chắc rủ AE đi SG câu cá rồng thôi

11. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    he...he...bác namnh nì ở ĐN mà đua đòi vào Xì Phố à????
    Nếu sông Xì Gòn mà còn nhiều em như của bác Violet...lượm dc thì em chuyển qua làm Ông lão đánh cá và con cá Rồng quá!!!he...he...
    Cá của bác đẹp quá!!!Bác nhớ thỉnh thoảng post đứa con rơi nì lên cho các bác cập nhật nhá!!!!!
    Spam tí:Chú La hán nằm kề chú KLHV này cũng đẹp đấy!!!Sao bác k post lên xem sao????

12. moneyless

moneyless Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    Con KLQB này đẹp đấy bác violet . Bác nói bắt cá thế, chắc dân Saigon lang vảng gần sông phải mua giấy phép :p .
    Con này là quá bối các bác uiiiiii . KLHV/CLHV có thể có vài vẩy lên hàng thứ 6 , nhưng sẽ không có được những hạt trai (pearlies) . KLQB có con sẽ không lên vẩy hàng thứ 6, nhưng phải có hạt trai . Hạt trai là một trong những điêu kiện tiên quyết để xác định là quá bối hay không quá bối . Nếu cá có hạt trai, thì cơ may vẩy của hàng thứ 6 sẽ leo lên theo sẽ rất cao, vấn đề là mau hay chậm tuỳ theo genes, nước bể có thay thường xuyên hay không ? và đèn có mở quá nhiều hay không .
    Hơi lạc đề , nhưng tấm ảnh của bác Violet diển tả được những điểm cần trình bày, nên mạo muội "bình loạn" tí . Bac violet đừng mắng tôi nha .

13. Devon_Melfice

Thích đã nhận:
    21
    Bác moneyless ơi bác có thể chỉ rõ các hạt trai trên mấy tấm hình này đc ko? Em cũng cố gắng tìm những vật thể mà theo em nghĩ là giống với hạt trai nhưng chưa rõ lắm ~X(.

14. moneyless

moneyless Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    Hạt trai là những mảnh vẩy nhỏ li ti, óng ánh ớ sát ngay dưới phần vi trên lưng, giáp cận với vi đuôi (ngoài ra còn 2 chổ nữa là vòng quanh phần tiếp cận của vi đuôi và vi dưới của bụng) . Trong những tấm ảnh của bác violet, bạn sẽ thấy rỏ nhất ở ảnh 4, 5, và 6 theo thứ tự từ trên xuống . Nếu xem xét cho kỷ , thì nơi đó là hàng vẩy thứ 6 bắt đầu, nếu bạn đếm từ bắt đầu phần thân đuôi trở ngược lại phần đầu của cá . KLQB, trước khi lên vẩy của hàng thứ 6, thông thường những hạt trai sẽ bắt đầu xuất hiện lấm tấm/ li ti ,và phát triển ở nơi đó ( có một vài trường hợp ngoại lệ, là ` 1 hay vài vẩy của hàng thứ 6 cũng leo lên trước, nhưng tuyệt đại đa số, quá bối phân biệt bắt đầu từ chổ này ) . KLQB khi ở kích thước 20-25cm, phải có ít nhất vài hạt trai đang phát triển ở khu vực này, bằng không thì bạn nên thận trọng về lai lich cũng như nguồn gốc của những lái cá nói là KLQB. Cá của bạn Violet , hạt trai chưa lên hết, nhưng cũng đủ để kết luận giống loại của nó . Không pearlies, không thể là quá bối . Không lên vẩy của hàng thứ 6 nhưng có pearlies là quá bối ( nhưng nếu có pearlies thì khả năng lên vẩy của hàng thứ 6 rất cao ) . Bạn Devon_Melfice cứ nhớ thế là không sao xac định lầm KLQB vs KLHV/CLHV . Những tấm ảnh KLQB mới nhất của bác dung_gl trong diễn đàn này, hạt trai lđã phát triển và lên màu rất đậm nét . Bạn tham khảo và đối chiếu giữa ảnh của back dung_gl và bac violet nha .Chắc bạn có dự định ôm về một em KLQB nhỉ ?
    Hạt trai ( pearlies) nằm ở 3 vị trí có lằng gạch đỏ

Last edited: 16/9/06
  15. violet1411

Thích đã nhận:
    2
    hihi
    thanks to all !!!!!!!!
    con này ờ hàng thứ 6 giữ lưng có 1 cái vảy đã lên màu rồi nhưng không biết sau này thì thế nào nữa. nếu nó mà không lên nữa chắc mình bắt ra cạo hết vảy trên lưng đi cho nó ra vảy mới cho nó có màu heheh

con này mình chỉ cho ăn Gián và Dế lâu lâu thì cho nó ăn tép. ..cũng chăng có gì đặc biệt lắm đâu.....đèn thì mình sài bóng => Flow-lux (75k-100k) một bóng phía trên ...và một bóng đặt phía sau hồ (chỉ để cái hồ nó sáng lên một chut thôi)..nhưng khi chụp mấy tấm hình này mình chỉ bật một bóng phía trên àh ..nước thì 1 tuần thay 2 lần,mỗi lần thay 70% đèn chỉ mở 1 bóng ,mở khoảng 10g /ngay..
    ..hồ 1.2m*0.5m*0.5m

không biết cá của các bác thế nào chứ ,,,con này mà 1 ngày không cho ăn khi có người đi ngang wa là nó lao ra há míệng đòi cắn liền...để khi nào chụp được cái hìng đó mình sẽ pot lên cho các bác coi sau. .
    ==> LAHANSAIGON ;;àh còn cái hình con la hán thì mình đã pót lên bên mục cá la han rồi "big head đây" ban wa đó xem nha ...vì đây la mục cá rồng nên mình ko pot đc ...

16. violet1411

Thích đã nhận:
    2
    to ==> BILYKID mình sài máy lọc đặt ở trên ...vì lúc trươc con la hán của mình nó bị điện giật há cả mệng ra nên mình sợ wa ..mua máy này luôn...sài cho nó an toàn máy có bị cháy cũng không ảnh hưởng gì tới cá vì phần máy nó không có tiếp xúc với nước ...mình mua o NGuyễn Thông - (tiệm Ngọc Mai nằm phia bên lý chính thắng.. )...nếu ban muốn mua thì nên mua loại tên la ""A-A"" có loại 23w và 30w giá loại 30w giá khoảng.. 100-170k hình như họ có bán máy rời khỏi phài mua hộp lọc..thì rẻ hơn.. mình sài thấy cũng bền sài lâu rối mà cũng không thấy nó kêu gì cả vẫn im re ..
    :D :D àh mình chỉ đang là sinh viên thôi bạn xưng anh mình ngại wá......:D :D
    sài máy này an toàn mà gọn hơn ..
    cái đoạn ống nước từ máy lên hộp bạn có thể thay = ồng mền thì tiện hơn

17. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    con này đúng là ....quá đẹp chứ ..... mới đọc dòng tên em tưởng vô tình anh quớ được dưới sông SG chứ , là em hú hồn ....chút nữa là theo vảy con cá này trôi xa rùi ....

18. Devon_Melfice

Thích đã nhận:
    21
    Bác thay tuần 2lần, mỗi lần 70% nước liệu có nhiều quá ko :confused:?
    Cái bể cũ của bác chắc bị nối đất thế nào ấy chứ, chứ em thấy có bao giờ cá bị điện giật đâu, chỉ có người thò tay vào là bị tê thôi :).

19. LoveDesign

LoveDesign Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác làm mình nhớ hồi xưa nuôi mấy con tai tượng phi quá, bị điện giật mấy ẻm khùng điên nhảy múa lung tung trong hồ rồi mấy ngày sau ỏe (sau mới biết là điện giât) :D

20. mecacanh

mecacanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    mai em ra Sông SG bỏ tiền để ngăn sông và vớt cá tập thể mới được hehehehe...rũ thêm mấy bác nữa nhở????hiihihi