Vô dầu cho lồng ???

Thảo luận trong 'Phụ kiện - nghề chơi' bắt đầu bởi TrymTrangTreo, 15/11/11.

1. TrymTrangTreo

TrymTrangTreo Member

Thích đã nhận:
    25
    Em mới mua cái lồng chào mào ở chợ thấy nó có màu đẹp lên em mua, vậy cho em hỏi lồng có màu như vầy vào dầu để lồng có màu bóng và tránh mối mọt được không. Em mua cái lồng này về chưa có thả chim vào đang để nó ở trong kho được 1 tuần rồi hôm qua mang ra xem ở chân mấy cái nan lồng đùn lên ít vụn mùn của mọt vậy làm cách nào để khắc phục mọt cho lồng vậy?. Cho em hỏi thêm nữa là lồng vừa mới mua về co lên thả chim vào ngay hay không hay cần vệ sinh rồi mới thả chim vào. Ai có kinh nghiệp về mấy vụ này chỉ em với mới tập tánh chơi lên cũng không rành về mấy cái vụ này nữa.
    Thank trước mọi người....^^!

2. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Lấy dầu nhớt xe máy quét 1 lượt, để trong kho 1 tuần lại lấy ra quét lượt nữa, 2 tuần sau dùng xà phòng rẩ kỹ là dùng được. Hết mối mọt luôn, 1 năm làm lại 1 lần

3. HOASAC

HOASAC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    Chào bạn!
    Theo thiển ý của mình thì cái lồng này đã được sơn màu vàng rồi nên bạn chỉ cần mua dầu toa về pha với xăng quét lên 2 lớp nữa là xong hoặc mua một bình xịt PU trong (khoảng 30.000 đ) xịt là ok, vừa bóng lại vừa chắc.
    Nếu bạn mua được lồng vẫn còn màu tre thì mới vào dầu được. Cách vào dầu cũng đơn giản. Bạn dùng nhớt lạnh (hay còn gọi là nhớt 10 - loại nhớt này không làm giòn nan tre, tre khi thấm laọi dầu này ngày càng dẻo) quét lên lồng lần 1 để trong mát khoảng 1 tuần, hoặc nơi có nhiều gió lùa thì càng tốt để dầu hút vào tre, không nên phơi nắng nhé. Nếu lồng khô dầu thì quét tiếp 1 lần nữa, còn không thì dùng nước rửa chén để rửa sạch dầu còn dính lại rồi treo lồng ở nơi có gió là ok, cũng không nên phơi nắng nhé
    Chúc như ý
    PS: bạn lắp cái cầu phụ cho chào mào cao quá, chim không ngẩng đầu lên được

4. luubi

luubi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    tại sao nhiều ý kiến là lồng quét nhớt thì phoi nang .
    còn bạn lại có ý kiến là không nên phơi nắng , mình có thể biêt nguyên nhân được không ?

5. Hậu.Sinh

Hậu.Sinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    477
    nếu phơi nắng dầu sẽ lỏng ngấm nhanh [ đốt cháy giai đoạn ] phơi trong mát mất nhiều thời gian hơn , còn theo mình lồng của bạn có dấu hiệu có mùn bạn kiểm tra kĩ nếu bị mọt , mối bạn cho ngâm nước vôi loãng khoảng 7>10 ngày rồi rửa sạch phơi trong mát cho khô tút ráp lại . nếu có điều kiện thì treo gác bếp là tốt nhât ,vùa chống mối mọt lại lên mầu đẹp , còn không bạn để lên mầu tự nhiên chứ không nên dùng bất kể loại dầu bóng hay p u để sơn cho lồng. chúc bạn có lồng đẹp.

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:03 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:59 PM ----------

nếu phơi nắng dầu sẽ lỏng ngấm nhanh [ đốt cháy giai đoạn ] phơi trong mát mất nhiều thời gian hơn , còn theo mình lồng của bạn có dấu hiệu có mùn bạn kiểm tra kĩ nếu bị mọt , mối bạn cho ngâm nước vôi loãng khoảng 7>10 ngày rồi rửa sạch phơi trong mát cho khô tút ráp lại . nếu có điều kiện thì treo gác bếp là tốt nhât ,vùa chống mối mọt lại lên mầu đẹp , còn không bạn để lên mầu tự nhiên chứ không nên dùng bất kể loại dầu bóng hay p u để sơn cho lồng. chúc bạn có lồng đẹp.

6. Giangnamhp

Giangnamhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    902
    Xin giải thích thêm.
    Lồng sau khi vào dầu có thể phơi nắng được nhưng với yêu cầu là nắng nhẹ, không gắt (tốt nhất là phơi dưới tán cây). Còn nếu phơi chỗ nắng to, nhiệt độ cao có thể gây ra hiện tượng lồng bị cong, vênh do ánh sáng chiếu vào không đều, bên nhiều bên ít và điều nữa là có thể tre, trúc vẫn còn có độ co, ngót vì chưa chắc đã khô hoàn toàn (vật liệu vẫn còn tươi) vì vậy hay bị hỏng lồng và như Hậusinh đã giải thích là sẽ đốt cháy giai đoạn dầu chưa đủ độ ngấm (ngấm chưa sâu vào trong) nên chưa tốt lắm.

honhorung thích bài này.
  7. phungbatu

phungbatu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    535
    nhớt thường đc rồi bạn ơi. quét khoảng 3 lần, rồi phơi nắng cho nó k mục, bóng hơn

8. Van Lap

Van Lap Member

Thích đã nhận:
    13
    Ngày xưa ở nông thôn người ta làm một cái gác bằng tre ngay trên bếp đun bằng rơm, rạ củi ... Những đồ dùng bằng tre như dần, sàng, nong nia, mẹt, rổ rá v.v... trước khi dùng người ta đem đặt lên trên gác bếp ấy. Sau một thời gian các thứ đó bị khói hun làm cho biến thành mầu vàng rất đẹp. Nếu để lâu chúng biến thành mầu đen. Khi nào cần dùng người ta đem chúng ngâm xuống ao rồi rửa sạch đem dùng, càng dùng chúng càng bóng. Triệt luôn cả mọt, thậm chí tre trúc non cũng không bị mọt. Nhuộm lồng chim theo cách này cũng tuyệt vời luôn. Sau đó bạn muốn quyét dầu hay PU gì đó cũng đều ngon. Chỉ tiếc là ở tỉnh thành hơi khó.