Với 2000k mua đc chú CM ntn

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi ndmvn, 16/10/10.

1. ndmvn

ndmvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    923
    Hiện tại mình mới tập chơi CM nhưng túi tiền có hạn nên muốn đầu tư 2000k để mua 1 em CM BẮC . K biết hiện tại với 2000k thì mua đc 1 em ntn các bác nhỉ.
    Các bác tư vấn em chút xin chân thành cảm ơn

mechimrung and tuanbambo like this.
  2. Huy_TM

Huy_TM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,527
    Theo ý kiến của mình nếu là anh em chơi nhượng lại cho nhau thì bạn sẽ có một chú cm chơi tôt tức là đấu đá khá và giọng tốt. Còn nếu gặp mấy ông thợ thuyền thì bạn sẽ ..... chẳng biết mua được em thế nào luôn.

Khuyên xanh, ndmvn and tuanbambo like this.
  3. ken_vill

ken_vill Well-Known Member

Thích đã nhận:
    637
    2000k để mà chơi thì bác sẽ có em chào mào tương đối rồi bác ah.như mới chơi thì bác hãy tập nuôi những con vừa phải để lấy kinh nghiệm bác ah.vai lời tham gia góp ý có j ko phải chủ thớt bỏ qua

ndmvn and tuanbambo like this.
  4. tuanbambo

tuanbambo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    114
    2000k có phải tương dương với 2.000.000 không b nếu b có số tiền đó ma muốn ma chim thì sẽ có một chú chim hay rồi. b hỏi anh em nào có nhượng lại cho

ndmvn and ken_vill like this.
  5. sdssg

sdssg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    nếu định mua tầm 2tr thì bạn sẽ có rất nhiều lựa chọn, vấn đề còn lại là phải chọn cho mình một em ưng ý thôi

ndmvn thích bài này.
  6. Mr.Kanee

Mr.Kanee Well-Known Member

Thích đã nhận:
    346
    Với 2000k sao bác lại muốn mua đựoc con chim hay chứ ?
    Theo em bác nên đầu tư ;)) tối nay bác phang cho em lô.Hôm sau bác có tiền mua em chim hay ngay :))
    Đùa chứ,ae trên diễn đàn nhiều người cũng có chim chuyển nhượng lắm.Bác chịu khó giao lưu là sẽ có ngay 1 em để mà chơi.
    Nhưng bác cẩn thận vì có 1 số người chim thì ghẻ mà cứ chém em nó như là phượng hoàng ý :D

7. girl_ok_yeah

girl_ok_yeah Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    E có hàng cho Bác ndmvn đây!đúng như số tiền bác đưa ra...chim đã có năm lồng...tiếng tốt..đấu đá ko phải nghĩ(iu tiên mang chim đến thử)...chim ko có tật...rất nhiều cái hay nếu bác trực tiếp qua xem.có gì alo cho e qua sđt 0932202929 e tên là Phương./.

ndmvn thích bài này.
  8. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    CN mang ra cội hoàng cầu chơi chơi xem sao em. ok có nhiều anh em múc đó.

girl_ok_yeah, ndmvn and lehieuhp like this.
  9. lehieuhp

lehieuhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,970
    Hai triệu biết mua cũng tốt rồi
    Còn tùy đạo đức người bán thôi
    Như bạn kể ra thì cũng khó
    Cụ thể đưa ra bình luận chơi

P/s: Bạn có em nào cụ thể đưa ra hội đấu đá thì dễ nhận xét hơn

mechimrung, nguoinhaque and ndmvn like this.
  10. Huy_TM

Huy_TM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,527
    Kể ra bác Hiếu cũng lạ kỳ .
    Đạo đức thiên hạ chọc làm chi .
    Kể ra bác có chim thì quý
    Đưa đường bác đó vào thú vui.

P/s: Giờ ngừoi ta thành thật thế còn gì , nhưng em sợ có con chim vác ra cội gặp mấy bác độc mồm độc miệng cái tốt chẳng khen . toàn moi móc thái quá làm cho bác ý nản .

Last edited: 18/10/10
    nguoinhaque, ndmvn and Longkucku like this.
  11. ndmvn

ndmvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    923
    :H đúng đó cứ như bác này nói em thấy hợp hợp. Mang ra cội ae đánh giá giúp đỡ có khi thứ nhất đỡ bị gà thứ nhì lại khỏe đầu
    Như bác Alibaba bên cá rồng thì hay mua hộ ae chòe hay chả hạn hix

mechimrung and Mr.Kanee like this.
  12. Thao-nguyen

Thao-nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,237
    Theo mình, nếu bạn mới chơi, bạn không cần đầu tư quá nhiều tiền như vậy. Bạn chỉ cần 100K là có thể có chim chơi rồi. Tôi rất nhiều lần mua CM trong lồng tập trung với giá thấp hơn thế nhưng vẫn có những con chim hay, thâm chí còn hay hơn cả chim hơn 1000K-2.000K. Nếu chơi nhiều bạn sẽ thấy giá trị thực của chim không phải bao giờ cũng tăng tuyến tính với chất lượng chim. Bạn mất công tự mình tuyển sẽ thấy thú vị , tiết kiệm được chi phí mà quan trọng là bạn có kinh nghiệm và tự tin khi chơi.
    Cách tuyển CM ở các lồng tập trung như sau:
    - Tìm các CH chim có nhiều CM, lân la hỏi xem CM vùng nào (điều này hơi khó, phải khéo và tế nhị) có vùng chim hay có vùng chim dở...
    - Thời điểm chọn: sáng khoảng 7-9 h hoặc chiều tối 4-6h.
    - Cần quan sát từ xa đến gần, nghe xa đến nghe gần: Phát hiện con nào ra giọng to, vang, đanh, không ngọng, rõ... nếu có kép nữa thì tốt; sau đó mới đến chọn chim già (quan sát chân, mầu, mắt); tiếp đến mới chọn hình thể kết hợp các yếu tố trên nếu thấy con nào to, trường chim, mào đẹp thì bắt. Lưu ý quan trong nhất là chất giọng. Nếu giọng hay, có thể bỏ qua hình thức vì nhiều khi đánh bẫy, nuôi lồng tập trung hình thức không thực. Để dẽ nghe được giọng, bạn có thể mang theo DT có ghi tiếng chim CM bật lên. Con nào dám ra giọng đấu trả, giọng tốt là có cơ để bắt.
    - Chăm sóc: không khó, nhưng cần chú ý, CM không chịu gió và lạnh. Mùa đông, bi lạnh dẽ bị cúm chân. Chim không có hoa quả mồi tươi, kém phơi nắng ít hót, mầu lông xấu, ra giọng không thật.

PHIOMON, mechimrung, sodocdac and 4 others like this.
  13. lehieuhp

lehieuhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,970
    Choáng quá không ngờ bác Thảo Nguyên
    Chào mào cũng có kinh nghiệm truyền
    Câu này em hỏi không phải tí
    Bác có võ gì với vành khuyên?

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:23 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:14 AM ----------

Chào mào chọn mộc may rủi thôi
    "Giẻ cùi tốt mã" gặp nhiều rồi
    Trăm em được một, nuôi mấy vụ
    Mang đấu cụp mào, phí công thôi.

Chào mào kè vỡ khó vực lên
    Ra hội cứ chọn em siêng bền
    Đầu tư tốn tí nhưng hiệu quả
    Thời gian quí lắm chớ nên quên

Vài lời tâm sự từ Hiếu tôi
    Chào mào cũng thích chục năm rồi
    Có gì không phải mong lượng thứ
    Thiên hạ mỗi người một cách chơi...

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:33 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:23 AM ----------

Thật lòng mà nói có hai em
    Đấu đá bền luôn chẳng lèm nhèm
    Giọng chắc nhất nhì Hoa phượng đỏ
    Nhưng mà chẳng bán, chỉ cho xem

Đạo đức thiên hạ nếu không bàn
    Ếch ngóe lại trèo cả lên ban
    Học tập, chơi bời hay công việc
    Với tôi đạo đức vẫn cần bàn.

14. ndmvn

ndmvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    923
    Cảm ơn chú :D. Mi chọi nhiều knhiem rùi chú lại thêm môn CM nữa :D. Cháu h đang có 2 em 1 em CM tây hồ 1 em Đăm rồi chú ạ. Tất cả là CM mộc tinh tay cháu vào cám. Cháu cũng thích 2 con đó lắm nên h nuôi để lấy KN và gột lên luôn ạ

mechimrung thích bài này.
  15. Thao-nguyen

Thích đã nhận:
    2,237
    Trước mình chơi chim hót rất nhiều, đủ loại, nhà có khi đến 40-50 lồng chim. Trong đó rất thích đi bẫy và đi "câu" CM. Đi bẫy thì khắp HN và ngoại thành. Trước có CM Tó, Hà Nhì, Canh, Chèm... thậm chí Gò Đông Thây (sát nhà mình) cũng nổi tiếng là CM hay. Tự mình đi bẫy hoặc đi câu mà vực được chim hay thì sướng hơn mua chim đã thành danh rồi. Mình đi rất nhiều nơi, sưu tầm khá nhiều CM. Ở đâu cũng có CM hay. Mỗi nơi một vẻ: CM Đà Lat, CM Huế (Nam Đông), Đập đá (BÌnh Định) ; Quảng Ngãi... mình đều đã chơi.NHưng đến nay vẫn thích nhất CM ở HN. Tiếng nghe qua không dẻo, kép không dài nhưng ấm, vang, tiếng rõ. Dáng lai to đẹp hơn CM phía trong. Sắp đến mùa bẫy CM rồi, nếu bạn thích, hôm nào bố trí ta cùng đi bẫy. Mình vẫn còn giữ lại được 1 con CM mồi mang từ Đạp Đá ra. Bạn chỉ cần tia được điểm có CM hay sống độc thung, già chim, tiếng tốt, cao to đẹp trai là kiểu gì cũng bắt được. Tất nhiên tránh Phủ Chủ tịnh, Lăng Bác, Chùa, các Bệnh viện, Công viên.

16. lananhngk

lananhngk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,910
    Bạn thích nuôi mộc thì lên phiên chợ Bưởi ở phố Hoàng Hoa Thám vào các ngày 4 ,9 âm lịch mà chọn chim chào mào mộc .Giá 30 nghìn con má trắng 50 nghìn má đỏ nhưng cụt đuôi 60 nghìn con má đỏ còn nguyên lông lá .Lên thật sớm mới mong mình là chọn đầu tiên à hoặc chiều hôm trước của các phiên chợ tốt nhất là lúc người buôn mang lên giao cho cửa hàng đó .Thường nhưng con chim đẹp họ đem lọc 1 lần rồi mà nhưng những con chim hay xuất săc lại ko phải là con chim đẹp bạn à .Bạn chọn cho mình con nào cụt đuôi nhưng mào và mặt phải còn nguyên nhé mắt sắc chân già di chuyển nhanh nhiều nhất trong lồng .Nó là con bắt rất khó có bắt đc nó sẽ chống cự lại theo cách cực kỳ mãnh liệt .Mắt sắc là con mắt đảo điên tinh ranh nhìn mọi thứ xung quanh nhanh nhẹn ko như con cái mặt ngây ra mắt lờ đờ nói thế để bạn dễ hình dung đó .Chân già là chân chim phải khô nứt như nẻ vậy có vẩy xù lên chân ngón nhỏ móng dài và bắt buộc đùi chim phải to chắc con như thế thể lực vô địch đấy và rất nhanh nhẹn khéo léo .Đó là 2 yếu tố quan trọng nhất của một con chim,tỷ lệ 1/200 con mình bỏ chơi chim lâu rồi đây là cách mình chọn chim mộc từ hồi nhỏ .Xin chia sẻ để các bạn tham khảo thêm có 1 chú chim hay ngoài điều đó còn là cái duyên mỗi người nữa bạn à .

Last edited: 19/10/10
  17. Artisan

Artisan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    511
    Mình cũng tâm sự với bạn luôn với 2.000K bạn có thể mua được 1 con dáng đẹp, giọng hót cũng hay đây là chim để nhà chơi hót thôi chứ đấu là rất khó. Bạn mua mua chào mào đấu được nên ra cội xem con nào ưng thì mua. Nhưng với giá 2.000K chỉ mua được con khoảng 8 đến 12 tháng tuổi lồng thôi.

nguoinhaque and ndmvn like this.
  18. ndmvn

ndmvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    923
    Cháu cảm ơn chú đã giúp chau :D. Hiện tại cháu cũng may mắn 1 chút là cạnh nhà cháu có chú hàng xóm mấy chục năm đi bẫy chim. CHú ý tên là Quang nhà ở ngõ Văn hương. Nghe nói ng ta gọi chú ý là Quang sơn ca . Cháu cũng k hiểu lăm. Chú ý đưa cháu nuôi 2 con chim bẫy đơn 1 con đăm 1 con tây hồ và đây là con tây hồ của cháu mộc tinh nuôi 1 tháng rùi ạ [​IMG]
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]
    CÒn con ở Đăm cháu chưa chụp đc bvi nó nhảy dữ quá chú ạ

19. Thao-nguyen

Thích đã nhận:
    2,237

20. nguyenvuhiep

nguyenvuhiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    kinh nhỉ :D thế này học nữa học mãi cũng chẳng bao h có nổi cái nghề như mấy cái bác này ! các bác quả thật toàn cao nhân !! bác cho em hỏi con chào mào như thế nào thì có tương lai ? chào mào bánh tẻ mua về có cần cho đi học thầy như chào mào miền trung hay ko ? cho em hỏi khu làng Tó nổi tiếng chào mào chính xác ở đâu :D nghe các bác nói nhiều mà chưa được chiêm ngưỡng thanks các bác !

ndmvn thích bài này.