Vớt cá mũi đỏ

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi trantankhoa, 5/2/06.

1. trantankhoa

trantankhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Chào mọi người,
    Em có chuyện rắc rối cần mọi người chỉ dùm. Chuyện là thế này, hồ thủy sinh của em có nuôi 6 em mũi đỏ, vài hôm nay em phát hiện chúng bị nấm trắng trên thân #:-S , có ý định phải vớt ra vì sợ lây cho cả bọn neon vua nữa. Rắc rối là ở chỗ hồ thì trồng rong mà bọn này lại quá lanh lẹ, dùng mọi cách cũng ko vớt được tên nào cả :mad: . Các huynh bên cá cảnh, làm ơn góp ý giúp em với. Xin cám ơn rất rất nhiều

2. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    @Khoa: lời khuyên của tui là ông kiếm một cái vợt lớn thiệt lớn, đặt ở chỗ nước trống, bắt đầu cho nó ăn, và thình lình trở tay vớt lên...cá mũi đỏ hay các loại cá cỏ khác bơi bầy nên khi ăn thường quầng lại cả bầy...nếu nhanh tay thì hớt được thôi...chẹp..nhưng....khi cá càng ít đi thì vớt càng khó đấy nhé, như lần trước, 18 em neon tui vớt 2 phát là sạch, còn 3 em mũi đỏ, dzụ dzỗ, giở đủ trò, mà 15 phút vẫn không bắt được con nào..mũi đỏ rất cơ động và nếu bể um tùm thì thiệt tình....chỉ có cách rút hết nước ra thoai!*___*

3. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,460
    Hì hì, đúng là nan giải rồi, miình mỗi lần muốn bắt tụi nó cũng khó khăn lắm, phương pháp tốt nhất dùng 2 vợt (1 to hoặc vợt to và một Que bằng ống nhựa mềm dùng để lùa bọn cá ra khỏi các cụm rong rồi lừa cơ mà vớt chúng ra.
    Về bệnh nấm trắng, trường hợp có rong dùng nhiệt độ cũng có thể gây ảnh hưởng đến cây vì vậy cách tốt nhất là phải vớt ra một bể riêng dùng thuốc và nâng nhiệt độ lên khoảng 28-30 độ. Một phương pháp nữa là khi tắt đèn cá cũng chậm chạp hơn nên có thể dùng đèn Pin định vị cá rồi từ từ đưa vợt vào lùa

4. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Theo codai bạn nên tắt đèn hồ cá của bạn như thường lệ sau đó chịu khó thức khuya khoảng nửa đêm bất ngờ mở đèn lên thật sáng ,càng sáng càng tốt. Bây giờ bạn có thể bắt cá bằng tay được. Đây là kinh nghiệm codai có được khi còn chơi bể san hô nước mặn . Trong bể san hô có rất nhiều đá xếp thành hang hốc . Muốn bắt cá trong bể san hô còn trần ai hơn trong bể thủy sinh nhiều. Những bể có đá chất cao mà bên trong không có dùng cốt inox để cố định . Nếu bắt cá lơ mơ đá đổ xuống vở hồ như chơi. À codai xin nói thêm nếu trong khoảng một phút bạn không bắt được . Cá tỉnh ngủ và hết chói mắt , bạn nên tắt đèn chờ khoảng một tiếng đồng hồ và lại tiếp tục....Cá mũi đỏ bắt bằng phương pháp này có khi thả vào bể mới mà chúng vẫn chưa tỉnh giấc trông như cá chết vậy . Bạn cứ yên tâm . Vài phút sau là chúng trở lại bình thường ngay.Phương pháp này chỉ thành công khi trong phòng sau khi tắt đèn là bóng đêm tuyệt đối.

Last edited: 5/2/06
  5. Sea69

Sea69 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình cũng có 6 chú mũi đỏ bị nấm trắng tòan thân . Mình dùng vợt to và một cái đũa nấu ăn dài . để vợt đợi bên ngoài rồi dùng đũa lùa chúng ra , Mất 10 phút thì bắt được hết . Bác cứ thử xem , Chúc Bác thành công .

6. kaboom

kaboom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    lúc trước cá nhà em bị nấm như cơm bữa... lúc đó chạy lên Cao Quí hỏi thì người ta (cái anh chủ trẻ trẻ :D:D:D) bán cho em một loại thuốc dung dịch màu xanh dương đậm... cách dùng là đổ thẳng vào hồ ngâm khoảng 2 ngày rùi thay nước... nếu cá chưa hết thì tiếp tục ngâm... hiện giờ nhà em còn cũng kha khá loại này (lúc trước mua cả hủ để phòng hờ)... mà cũng lâu lắm rùi (khoảng 6 tháng) em hông có đụng đến nó... níu anh có can đảm dùng nó thì ghé em em đưa anh... :D:D:D:D
    ps: lâu lâu ghé CQ em vẫn còn thấy anh chủ trẻ trẻ ở đó dùng loại này... cho cả nắp vào cái hồ chưng ở của ra vào... :D:D:D

7. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    hìhì, mình về quê mấy ngày, lên thấy có 1 em mũi đỏ có hiện tượng bị nấm, mệt quá mình mặc kệ tụi nó đến hôm nay thì xong, chẳng còn dấu hiệu của nấm. pó tay .... pó tay .... nhưng mình sắp phải bắt hết cá ra để ....... ........ setup lại nền và cây cối.

8. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    @ all ngòai cách bật đèn còn một cách không nên dùng hì hì AQH kể lại 1 chuyện xưa khi đang cầm ly rượu ngắm mặt bể thì anh bạn mình vô tình đụng tay làm lý rươu của mình rớt xuống bể, một lúc sau cá say bơi ngiêng ngửa trông rất ngộ đang định thay nước để cho cá đỡ hại thì AQH thấy con bống vàng to uỳh đang lờ đờ,may quá bao lâu nghĩ đủ cách để tóm nó ra thì nay nó tự nộp mạng cho mình, AQH tóm nhẹ nhàng cho chú giải say, mời ngài sang bể khác cho đỡ hại cây cuả tớ.

9. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    @aquatichung: trần đời em chưa thấy ai đối ẩm với ngư dân kiểu của anh. Cho em hỏi bữa đó anh dùng henessy hay đế ạ? oài! em lại spam mất rồi!

10. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    @ blue dolphin dù rượu gì thì cá cũng say, lúc đầu tớ tưởng tớ say nhìn cá bung biêng hóa ra trong cái say cũng có cái hay.

11. Finding nemo

Finding nemo Member

Thích đã nhận:
    0
    Thiệt là cao thủ quá đi.Đây là một ý tưởng rất hay để mình "điệu hổ ly sơn" đó.Mình nghỉ không chỉ áp dụng riêng cho cá đâu.....còn nữa đó...he he.Hoan hô aquatichung.Em spam tí ..hi hi...

12. trantankhoa

Thích đã nhận:
    20
    Chào mọi người,

Ko hiểu sao những bài mới post ở topic này ko gởi mail báo cho em nên em ko trả lời kịp, mong mọi người bỏ qua cho em nhé :blushing:

Trước hết xin cám ơn tất cả cao kiến của mọi người đặc biệt là anh tienbm và anh codai. Em sẽ thử sử dụng cả hai cách này xem sao :D Riêng cách của anh aquatichung thì em đọc thấy rất vui :blushing: và hơi độc chiêu (em cũng hay uống rượu bia lắm :D ) nhưng chắc ko dám thử đâu :laughing: Mà anh thử rượu Bồ Đá chưa ? :rolleyes:

@SBD: bọn cá của tui nó khôn lắm ông à, cho ăn thì bơi lên nhưng mới nhá vợt chưa kịp bỏ vào hồ thì chúng đã trốn hết òi :D

@kaboom: bi giờ bạn nói mình mới hiểu lý do vì sao cá mua ở CQ về, nước có màu xanh lá cây lợt :D Cái này lúc trước nuôi cá chép Nhật bị nấm mình cũng đã có xài :D Nhưng có một điều theo kinh nghiệm của mình (ko bít có chính xác ko) là khi hết cách fải sử dụng thuốc cho cá, thuốc viên hay thuốc nước, cá có thể khỏi bệnh thì con cá đó sau này cũng bị bệnh "đèo" lâu lớn hoặc ko lớn luôn :D

Anh codai, cho em hỏi 1 tí nữa :) em đọc bài thấy anh có nói thích cá thủy tinh vì nó hơi sexy đó, em cũng đua đòi mua về nuôi chung với neon vua, mũi đỏ B) Tuy nhiên khi cho bọn cá ăn thức ăn khô thì chỉ có neon và mũi đỏ ăn thôi, còn 2 em thủy tinh ko dám ăn nên bi giờ thành người mẫu "xao xanh" hết òi, anh giúp em với :x

Một lần nữa xin cám ơn tất cả mọi người.

13. rivervt

rivervt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    @Trantankhoa: Ngoài ra cũng còn 1 cách khác nữa nhưng không biết bạn có dám thử hay không ?, nhưng RV cũng nêu ra để bạn tham khảo :
    Phương pháp này cần sử dụng bình CO2 & máy sục khí .
    1. Bạn chuẩn bị sẵn hồ để ngâm thuốc chữa bệnh , sục khí thật mạnh sao cho nồng độ oxy hòa tan trong nước thật cao
    2. Mở lớn van CO2 trong bể rong khoảng 15-30 phút tùy kích thước bể .
    3. Quan trọng Và quyết định là : Bạn phải túc trực tại bể rong để quan sát kỹ : khi thấy cá bắt đầu lờ đờ , mất phương hướng và bơi chậm do say CO2 là phải khóa ngay van CO2 lại và dùng vợt vớt cá ngay sang hồ nước đang sục khí kia để cá hồi tỉnh . Đảm bảo chỉ trong 3 phút là bạn có thể vớt không sót em nào mà không làm ảnh hưởng tới cây cối và nếu bạn quan sát kỹ, thao tác nhanh, đúng và chọn thời điểm chính xác thì sẽ không có em nào tẻo vì ngộp Co2 . Chúc bạn thành công . :applause:
    Chào
    RV

14. gamblerhn

gamblerhn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Bác AQH có độc chiêu đấy hay quá. Thế ra cá uống rượu cũng say, chắc tửu lượng của các loai cá khác nhau thì cũng khác nhau nhỉ.
    Hà hà,được rồi nhà em có con Lahan, lúc nào em nổi hứng mà không có bạn rượu ở bên cạnh em sẽ đấu rượu với nó. Mình một ly đổ vào bể một ly xem thằng nào say trước.

15. trantankhoa

Thích đã nhận:
    20
    Trước hết cám ơn rivert nhiều nhé :x

Chời ơi cách này nghe cũng hay đấy, nhưng em ko dám thử đâu :blushing: Bọn neon vua bi giờ kiếm đâu còn bán nữa :mad: em lại cũng không bít hô hấp nhân tạo cho cá :devil: nhỡ có gì thì em chít :sick:

Bác gamblerhn: Bác dùng rượu đế hoặc Bồ Đá đi, trong veo như LaVie, có uống bi nhiêu ly bọn cá có xỉn đi nữa thì nước hồ vẫn trong :laughing:

16. canary lover

canary lover Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    mình cũng tính hiến kế giống như bạn rivervt đấy. Số là thứ 3 vừa rồi cái bình Co2 của mình tự dưng bị tuột van. lúc sáng đi làm đã chỉnh lượng c02 vừa đủ, tự dưng đến chiều về nghe tiếng nước trong máy bơm to khác thường ( thường khi mở C02 nhiều thì sẽ nghe tiếng nứoc chảy rột rột) nhìn lại thấy tất cả các loại cá trong hồ đều nổi lên trên mặt nước, và đang ngoi ngóp. Lúc này thì quả thật muốn vớt em nào thì vớt dễ ợt ! 2 anh chuột otto tội nghiệp, thở ngoi ngóp dưới đáy và...đang bơi ngửa. Vội vàng tắt C02 và sục 0xy vào. Cuối cùng thiệt hại mất 4 mũi đỏ và 3 neon. May là cứu 2 anh chuột otto kịp, nếu không thì không biết tìm mua lại ở đâu !!!

17. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    @ all cách cho cá say của tớ chỉ là vô tình thôi nhưng lần sau cũng đã rút kinh nghiệm không cầm rượu đứng cạnh bể cá đề phòng mải mê rớt rượu.
    Cách dùng C02 là rất không nên mặc dù trước đây trong phút nóng giận AQh cũng đã xả C02 để tiêu diệt lũ cá bị nấm để sau này lại thêm 1 lần ân hận nữa. Tốt nhất chỉ nên áp dụng cách bắt thông thường dùng đèn theo cách của anh Codai và dùng đèn pin chiếu ngang bể khi đã tắt đèn làm cho cá mất phương hướng rồi bắt.

18. you_ands_i

you_ands_i Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Bắt cá ra khỏi hồ có trồng nhiều rong cảnh là rất khó khăn! Bắt bằng vợt thường bị thất bại hoặc nếu được thì cũng làm các cá khác hoảng sợ hay rong bị bật gốc. Một trong những cách đơn giản nhất là tháo nước ra khỏi hồ. Điều này làm giảm không gian và khả năng lẩn tránh của cá. Tuy nhiên, cách này mất nhiều thời gian.
    Cách để bắt các loài cá nhỏ hay tép một cách nhẹ nhàng là đặt bẫy. Dưới đây là một vài chỉ dẫn đơn giản mà bạn có thể làm theo để tự tạọ một bẫy cá.
    Vật liệu
    1. Chai nước lọc hai lít.
    2. Kéo.
    3. Kim xỏ lỗ.
    4. Vài sợi dây xoắn bằng nhựa.

Bẫy cá có cùng nguyên tắc với cái bẫy bắt cá bằng nan tre ở nông thôn; nó có hình dạng như cái phễu với lỗ nhỏ để cá khó thoát ra. Cách làm như sau: cắt khoảng 1/3 chai kể từ cổ. Xoay ngược phần cổ chai rồi gắn vào phần đáy còn lại. Đục một vài lỗ xung quanh vành mép nối. Dùng dây xoắn để cố định hai mép với nhau.

Bỏ thức ăn vào rồi nhấn chìm trong hồ. Bẫy hoạt động rất hiệu quả. Hầu hết cá trong hồ sẽ vào bẫy; một khi chúng đói, chúng nhất định không chịu đứng ngoài bữa ăn náo nhiệt!

Nếu bạn chỉ muốn bắt một vài con cá đặc biệt nào đó mà thôi mà hồ lại nuôi nhiều cá thì có lẽ bạn sẽ phải đặt bẫy một vài lần cho đến khi bắt được mấy con mà bạn muốn. Lưu ý rằng, bẫy cá loại này có xu hướng nổi lên nên bạn phải gắn thêm vậy nặng để nó chìm xuống đáy. Nhớ cột thêm sợi dây cước trong để kéo bẫy lên. Ngoài ra, để lấy cá ra khỏi bẫy, bạn chỉ cần gỡ dây xoắn để đổ cá ra, rồi cột lại sau.

Chúc bạn thành công, hé

Có thể xem thêm các bài ở đây AquariumVN

19. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Em xì pam tí, các bạn cứ thử theo nhiều cách, đừng sợ thiệt hại, vì hiện nay: chuột OTTO và Neon vua đều đang có hàng bán, chuột thì Cao Quý, còn neon vua thì Thúy Phát (Nguyễn Thông)....Hehehehe.

20. trantankhoa

Thích đã nhận:
    20
    Hehe,

Trước hết xin cám ơn ý kiến của U&I nhé, nghe rất hấp dẫn :applause: Nhưng tiện đây mình xin thông báo luôn, bọn cá nhà mình tự nhiên hết bịnh òi, nghe lời anh Hong_ket thay nước vài lần thấy bọn chúng bình thường à :D Bi giờ còn to béo nữa chứ :D

@Hong_ket: Hihi, em thấy ngoài CQ có thêm neon đen nhìn cũng đẹp nhưng chỉ có 3k :D Còn ở Thúy Phát có nhiều loại mới nữa như thủy tinh đuôi đỏ ... Cá neon kỳ đi mua cùng anh giờ to gấp đôi mấy con hiện đang bán ở Thúy Phát í :blushing: Cầu mong cho bọn chúng luôn kỏe mạnh.

Một lần nữa cám ơn tất cả moị người rất nhiều :x :x :x