Vũ khí sinh học diệt rêu hiệu quả đến bất ngờ

Thảo luận trong 'Rêu hại' bắt đầu bởi moza, 17/5/11.

1. moza

moza Well-Known Member

Thích đã nhận:
    154
    Thân chào các bạn,
    Mình là một new mem của diễn đàn ABV, mình cũng mới bắt đầu làm quen với thủy sinh. Qua rất nhiều bài viết đầy tính cống hiến của các đàn anh đi trước đến nay mình đã có một bể sinh tạm gọi là đang đi vào ổn định cả về nền, nước, cây, cá,...
    Gần đây trong lúc vô tình mình đã nhận thấy có 1 cách trị RÊU - kẻ thù số 1 của những new mem như mình - một cách hiệu quả đến bất ngờ.
    Mình có đọc nhiều bài thấy mọi người khuyên dùng từ ốc ăn rêu, tép ăn rêu đến chiến tranh hóa học..., mà những cái đó quả thực mình chưa thấy mấy người bán - mình ở HN - thành ra cũng rất luống cuống, một thời gian dài mình toàn xài bàn chải đánh răng cặm cụi đi vớt từng cụm rêu tóc, rêu sợi chỉ, ... rồi đến 1 hôm mình mua tôm nhỏ (loại nhỏ vừa vừa, cỡ 1 - 2cm) tôm đồng bt thôi, 5k cả một nhúm đầy nhóc luôn. Mình nhặt ra cỡ 15em chân dài khỏe mạnh thả vào bể, định làm mồi cho cá.
    Mấy hôm sau đang tăm tia xem có rêu ko để vớt ra ai dè chả thấy 1 cọng nào nữa, thấy hơi lạ nên mình đã tăng cường theo dõi, sau 1 thời gian mình phát hiện ra mấy ẻm TÔM ĐỒNG đang nhiệt tình ăn rêu tóc, ăn như gỏi luôn, nhanh kinh khủng, chỉ sau đúng 2 ngày là bể mình sạch bách, ko còn 1 cọng rêu tóc nào luôn.
    Mấy ẻm rêu đồng thả vào bể trong suốt nên ko ảnh hưởng đến tổng thể, mà mình đến h thực sự rất thích mấy ẻm vì vừa dễ sống, làm việc hăng say, thỉnh thoảng lại bay nhảy bám vào lũa đá khá là vui mắt. Đặc biệt nhất là chỉ có 5k (chợ nhà mình bán thế là ít nhất rồi, chứ nếu 2k mà cũng cho mua thì mình mua rồi :laughing:)
    Giờ thì hòn đá Tiger của mình trở thành đại bản doanh của mấy ẻm rồi, mỗi chú chiếm 1 ô, nhìn hài không chịu nổi
    Mình xin chia sẻ chút kinh nghiệm của mình với mọi người, hy vọng mọi người sẽ áp dụng và chắc chắn sẽ thành công như mình
    - NGƯỜI VIỆT XÀI HÀNG VIỆT -

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Hì, kinh nghiệm của bạn không còn mới với mấy Bác cội trên diễn đàn nữa, tuy nhiên nếu thay vào đó bằng tép có màu sẽ đẹp hơn bạn ạ.

3. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Hình như kg phải tôm đồng mà là tép gạo.

4. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Tép gạo diệt rêu thì công nhận, tôm thì chưa dám thử vì nghe nói tôm sẽ phá cây thì phải :-s

5. Macbook

Macbook Well-Known Member

Thích đã nhận:
    273
    tép suối và tép ong nhà em thậm chí nó còn thịt hết các ngọn rêu mới ra ấy. Ăn ác quá em phải cho đi tù hết :D

6. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Cách đây hơn tháng , mình có thử một sinh vậy ăn rêu hiệu quả này :

Tình trạng rêu hại bán đầy trên lũa-đá và lá cây :

Ốc làm việc cả ngày lẫn đêm siêng năng không thể tưởng :
    Kết quả chỉ sau vài hôm :

Lũa sạch hơn hẳn :

Cây thủy sinh cũng trơ trụi sạch cả ngọn ... hehehe . Ốc thì lớn nhanh như thổi :

Loại ốc này là ốc gì không biết nhưng đúng là hung thần của rêu và cây thủy sinh !

muoivankhatmau and ltdhong like this.
  7. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Ảnh trên là ốc mít xào dừa đó Kụ, cùng hoa văn với con ốc trong bể Kụ không?

truongthinh thích bài này.
  8. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Chính xác rồi , con ốc của mình khi nó nhỏ xíu cỡ bằng nút áo ( lúc đó không chú ý nó lắm ) đã làm sạch sẽ mọi thứ rêu hại trong một bể khác , cây thủy sinh thì an toàn . Tiếc là lúc đó không chụp ảnh lại . Cho đến khi cái bể to bị rêu nặng nề thì mình chuyển chú ốc đó vào làm nhiệm vụ , lúc này nó to cỡ móng tay cái , Mình đi Phan thiết ba hôm quay về thì rêu cũng khá sạch , chờ ít hôm nữa thì nó xào luôn cả ba bốn bụi súng xác pháo xanh , cỏ đỏ trụi lá ... Hic , kinh hoàng !

GHT thích bài này.
  9. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Vậy kết luận nhanh là muốn bể hết rêu bằng cách cho ốc ăn rêu thì hãy rủ người thân đi ăn ốc, tranh thủ xin 1 con ốc còn sống tại nhà hàng để thả vô bể.

10. moza

moza Well-Known Member

Thích đã nhận:
    154
    Vụ tôm nhỏ này em theo được hơn tuần rồi, trung bình mỗi hôm có 2 đến 3 chú tử nạn (chưa rõ nguyên nhân, có thể do đã hết thức ăn dẫn tới chết đói, hoặc bị mấy em cá bút chì "mút" tới chết)

Nói chung là em cảm thấy khá hài lòng với phương án diệt rêu này vì:

1. Giá cực rẻ
    2. Kiếm hàng cực khỏe
    3. Luôn trong phạm vi an toàn cho phép (vì luôn có chú die, nên cũng ko lo dân số vượt tầm kiểm soát)
    4. Chọn mấy em tôm đang ôm trứng, trứng nở thành ấu trùng >> cá mình lại được bữa cải thiện :laughing:
    5. Mặc dù bể đã hết sạch rêu sợi, rêu tóc nhưng những loại rêu em đang trồng: tam giác lá nhỏ, rêu cá đẻ vẫn phát triển ầm ầm, ra chồi non đẹp. Chưa ghi nhận được vụ phá hoại nào.

Em cũng ko biết là con tép nó khác con tôm ở chỗ nào, chỉ thấy con tôm nhỏ này có 2 cái càng cũng nhỏ nhỏ, gắp rêu nhanh như máy khâu, nhìn đã lắm :laughing:

Còn vụ ốc thì em hơi ớn, nghe hậu quả để lại hơi bị khủng bố, mà chỉ so sánh đơn giản thôi, con tôm thì còn bơi được, nhỏ nhẹ, chứ con ốc thế kia nó mà đè lên đám TCN mới nhú của em thì chắc chết bẹp hết :laughing::laughing:

Ba gau thích bài này.
  11. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Vậy là y hệt mình ngày trước và cuối cùng có một tên sống sót và trả thù.

12. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Theo bạn mô tả về hai cái càng nhỏ nhỏ thì mình đoán nó đúng là tép ruộng - tép gạo - tép mồi .
    Tôm thì có hai càng khá dài và cử động chậm chạp hơn . Nhớ lại hồi bé hay đố nhau con gì : càng to - càng nhỏ ... :laughing:

Thấy vậy chứ con ốc khi ở trong nước thì nó rất nhẹ nhờ có chứa không khí bên trong vỏ giống như tàu ngầm , có khi nó đeo lên một lá dương xỉ mà chẳng thấy lá dương xỉ đó cong tí tẹo nào .

13. datmoc

datmoc CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    708
    con tôm to nó còn cặp cổ cá trâm & neon như chơi.
    thả tép gạo vào bể hôm nào mưa gió còn làm bữa tép rang được

14. alochaymau

alochaymau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    92
    bác nào có đầu mối tép gạo size 1 - 2 cm chỉ em cái, ra chợ mua toàn tép to 3 cm trở lên

15. linhtp272

linhtp272 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    356
    chiều chiều loăng quăng chợ bắc qua và cầu long biên xem....a vẫn gặp họ bán trên cầu long bien đấy ,

16. alochaymau

alochaymau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    92
    ok để tý em đi thử xem mà cái loại này có ăn rêu sợi sừng hươu ko nhỉ

17. moza

moza Well-Known Member

Thích đã nhận:
    154
    Bác cứ chịu khó kiếm chợ gần nhà ý, chọn con nhỏ nhất trong những con to là ok roài, chứ cất công đi xa rồi mang tép về em sợ chưa kịp về đến nơi đã tử ẹo rồi.
    Căn bản mấy con tép người ta đã chở đi chở lại chán ra rồi mới đến được chợ, các bác lại củ hành cho 1 cuốc như thế nữa thì bọn nó chịu sao nổi :laughing::laughing:

18. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Bác này chưa thấy cảnh tép gạo nó kẹp cổ cắn đầu Neon chưa sợ này, mình từng thả tầm 5 con tép gạo thôi, sau 1 tuần bầy neon 40 con biến mất xác. Chỉ còn những bộ xương ....

19. jbphihung

jbphihung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    lúc trước cũng thả mấy em này diệt rêu hại trong hồ chơi cắt cắm, tuần sau thì đỡ rêu hại nhưng mấy loại cây lá mềm cũng bị em nó tỉa lá lỗ chỗ, không biết mọi người có ai bị như vậy chưa?

20. Mr_guns

Mr_guns Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    nếu để ý ốc táo đỏ sẽ thấy bên trong vỏ nó có 1 chút khí giúp nó giữ cân bằng với lực đẩy của nước(để không bị nổi lên) vưa giúp nó không quá nặng để đè bẹp bất cứ loại cây thủy sinh nào nên bạn yên tâm :)