Vui quá ae ơi

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi phu_tan, 8/4/12.

1. phu_tan

phu_tan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    127
    Hôm qua đi về nhà thăm chim .... niềm hạnh phúc quá bất ngờ ..
    Từ ngày bị đạo đặc bắt mất em mái mồi thả rong ở nhà thì nhà mình ko thể ghép chim nữa ... mùa trước ghé chị Hạnh trên NTT-Bình Thạnh mua được con mái chuyền nên năm nay quyết tâm ghép lại ... mà em này ko chịu 2 con mồi nhà mình nên ghép thử vs em bổi ở nhà .. quyết tâm làm cái avari cho em nó vào ở ... ko thả rong như chị quá cố nó nữa ...Ai ngờ ....:laughing:
    chụp được mấy tấm chia sẽ cùng các bạn niềm vui chung ...:blushing: Sv nên điện thoại cùi nha các bạn ...
    1.hình chim cha : chim bổi 3 mùa rồi mà sao nhát lắm mà được cái xxx giỏi hơn 2 em mối nhà mình nên ...mà to con dáng dẹp nữa ...hix hix...
    [​IMG];

2.hình chim mẹ: chim tơ mùa đầu ...hình lúc còn ở lống son ...kakakaka=))
    3. và một số hình ảnh cận cạnh tổ của chúng ...(lúc thả ra chim cha nhát quá nên mình ko chup được chim cha . chỉ có con mẹ là dạn nên mình chụp mẹ hơi nhìu ...hihihi @@)
    Tổ của chúng ( hũ rượu cần ... mình bỏ trấu vào cho chúng nên chúng tha chỉ có vài cong rác ah ...)
    [​IMG];

Và niền vui nhất là 3 quả trứng ... nghe mẹ nói nó đẻ 3 ngày liên tiếp luôn mong ngày mai nữa sẽ được 4 quả ..hhihihi:x=P~)
    Vs vài tấm em mái làm duyên - con cha ko chụp được do bay như simbet...:laughing:=))
    [​IMG];

[​IMG];

;

do sắp đến thi nữa nên em ko về quê ( SV mà ) nên ko bít cha mẹ nó sao nữa ... mai mốt về em sẽ úp tiếp hình chúng nó cho ae xem ....
    Zui zui zui .............. heheheehehe ......:laughing::x:applause:

---------- Post added at 09:00 PM ---------- Previous post was at 08:58 PM ----------

Không bít sao nữa ...... em gửi đến lần thứ 20 luôn mới cho đăng bài vậy .... đang zui mà gửi bài làm mệt thiệt ... Hixx...

alishanniaoshi thích bài này.
  2. mrjang

mrjang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    chúc mừng bạn. nhưng trứng màu lạ quá nhỉ. theo mình biết thì trứng choè than có màu như thế này mà

3. phu_tan

Thích đã nhận:
    127
    Chào bạn ... có thể do chim mình mới mùa đầu nên trứng ko có màu đốm xanh ...cũng ko bít nữa ..hihihi :D trứng em nó trắng tinh ak ! mà mình cho ăn mồi cũng nhìu lắm ... em nó đẻ trứng to hơn trứng than ngoài thiên nhiên ...bằng nữa trứng bồ câu nhà mình ah ... chắc do đột biến quá . để tuần tới mình về xem sẽ úp hình típ cho mấy bạn xem ... em này thay lông 3-4 lần liên tiếp luôn mà trên lưng vẫn có một vài cộng lông trắng trên lưng em nó ... nhìn như đốm vậy ...:))

motngaybinhyen and nuoigatre like this.
  4. hienduong

hienduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    268
    hjhj, minh nghi là bon chim sẻ vao đẻ nhờ? cho du có nuôi cho ăn mồi đủ hay không đủ chất thì gen quy định màu vỏ trúng chich choe than khong thể là màu trắng được?

motngaybinhyen thích bài này.
  5. phu_tan

Thích đã nhận:
    127
    chưa nói trước được bạn ah ....... hên xui đê .... nghe ba nói đẻ 4 trứng goy .... chim đang ấp .... chim nở sẽ update cho mấy bạn xem tiếp !!!!... :D

motngaybinhyen thích bài này.
  6. Tran Quy Vinh

Tran Quy Vinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    81
    Mình cũng cho rằng đó là trứng của chim khác vào đẻ nhờ! nếu là choè than chắc chắn trứng không thể màu trắng được! mà hình như cũng không phải chim sẻ, trứng chim sẻ nhỏ hơn.

7. minh_vy

minh_vy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,163
    nhìn tổ như thế thì ko phải của than đẻ rồi.
    thứ nhất là nếu than đẻ thì ít nhất cũng tha rác xoáy tổ chứ ko đẻ tổ trơn như vậy.
    thứ 2 trứng của than có màu xanh lơ chấm đen

vỏ trứng than của minh_vy nuôi đẻ nè

còn đây là tổ than , tuy ko nhiều rác như chòe lửa nhưng cũng phải có để bảo bệ cho chim con..

phu_tan theo giỏi hỷ lại xem coi chim gì đẻ nhé, có khi mấy con gà mái so đẻ thì khác :laughing:

Last edited: 12/4/12
    hienduong and phu_tan like this.
  8. pires07

pires07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    910
    giống trứng gà quá vậy ?!!.................................................

9. hienduong

hienduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    268
    hjhj, mình nghĩ thạch thùng đẻ thì đúng hơn vì trứng thạch thùng cũng màu trắng mà

10. phu_tan

Thích đã nhận:
    127
    hix ...coi như tiu cả ổ... chim mái ấp 4 trứng được đâu 7 ngày thì có 1 cặp rừng về phá rối ... chúng đánh nhau 3-4 ngày liền ==> cuối cùng em mái ở rừng về đá lộn chỉ vs con mái nhà em và kết cục bị mái nhà mổ đuôi mắt bay loạn xoạn mèo nhà chụp được chết mất xác, em trống rừng bị 2 con cha mẹ đá lông lá te tua ... 2 mà bu vào đá một nhìn kinh lắm ... em ko quanh kịp clip ko thôi cho mấy bạn coi thử , ghê lắm , cuối cùng em chạy ra bắt được trống bổi( chim tơ), đem wa gửi một anh bên quận 2 nuôi dùm.
    Thành quả coi như tiu tan , trứng h lạnh tanh , mẹ nói hư gòy do chim mái vs trống mê đá lộn vs chim rừng nên ko ấp nữa. Con trống cha bổi của em được cái sung hơn mà lông lá te tua tơi tả, bị mất lông tùm lum . con mái tơ thì bị sưng ở mép miệng ko ăn được cám nữa chỉ ăn dế . làm 1 tháng chờ đợi coi như tiu tan... trứng hư , chim nhà mém chết với chim rừng . chỉ được mỗi em chim rừng bổi ... axaxax.......tức ơi là tức cặp chim rừng...

---------- Post added at 08:54 AM ---------- Previous post was at 08:53 AM ----------

trứng của tụi nó thiệt ... chú nếu trứng gà hay chim sẻ thì sao tụi nó chịu ấp............

daminhchau thích bài này.
  11. dhv

dhv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    nhà bác ở đâu khu HCM thế ... chim rừng tới sao ko hốt luôn :D
    bn. còn dư Than trống nào ko nhượng lại giá bèo dc chứ

phu_tan thích bài này.
  12. phu_tan

Thích đã nhận:
    127
    mình ở Bình Chánh ah.. là sinh viên mà đang được nghĩ 3 tuần về nhà chăm chim mà chứng kiến thấy đau cả ruột, đau nhất là 2 em cha mẹ nhà mình...
    con chim trống rừng nó khôn lắm .. thay liên tục 2 em mồi ở nhà mà ko chịu vào đá, chỉ mê đá em bổi thuần ah . mà bổi thuần thả ra nên khó bắt cho vào lụp lắm
    lúc nó đá nhau mình chạy ra chụp hục mấy lần phải lấy con mái thì mới gày được ...
    con bổi ko to con mà vừa chim ah... được cái cánh dài lắm , cho vào lồng mà còn đòi đá lộn tiếp ...
    mai mốt có mình nhường lại cho bạn một em ... chứ em đóa mình tặng anh bên quận 2 gòy, ảnh cho con mào củng dữ lắm . hix.