Vui quá hihi!

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi songoku234, 16/8/11.

1. songoku234

songoku234 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    sau bao cân nhắc cuối cung đứa con tinh thần của mình cũng sắp định hình rui` hihi,xin mời mấy bác tham khảo,em mới làm xong phần khung thôi ạ
    http://imageshack.us/photo/my-images/714/hinh0357.jpg/
    http://imageshack.us/photo/my-images/543/hinh0356.jpg/
    thong số của em nó d1,45*c95*r75,em định nuôi lửa đẻ,mấy bác cho em ý kiến nên để gì vào đó ạ,phần cửa e chua biết thiết kế như thế nào nữa,mongm ấy bác góp ý dùm em để e mau hoàn thiện

2. JASMINE RICE

JASMINE RICE Member

Thích đã nhận:
    22
    Bạn Sôngku234 thân mến.
    Theo ý kiến cá nhân mình thì như thế này: thường thì chiều cao khoàng 2m, chiều dài 2m và chiều rộng 1m. Vì CCL thường phải bay lên cao, mới sảng khoái, tự do rồi mới tính chuyện đẻ được. Theo mình thấy, chiều cao của bạn làm ngang tầm cửa sổ, khoảng 1,2m nên không đủ chiều cao. Và chổ CCL đẻ la phải yên tịnh và kín đáo, ít người lui tới và nhòm ngó. Cửa sổ bạn mở ra, đóng vào thường xuyên, làm sao mà chim yên tâm mà đẻ được.
    Phần trong chuồng, thì bạn phải để chậu cây mà có tán lá rộng, để chim làm tổ, chổ chim đẻ tránh mưa, tránh nắng và phải hết sức kín đáo. Có thể để cái siêu nấu thuốc bắc vào trong cây tán lá rộng, sau đó bỏ một ít cỏ khô vào để chim dể làm tổ.
    Chổ để chim đẻ, càng ít người qua lại càng tốt. vì trong thiên nhiên, CCL đẻ ở những nơi vắng vẻ và cây lá um tùm để tránh con người và những con thú săn mồi khác.
    Đây chỉ là những ý kiến cá nhân của mình thôi, tùy bạn quyết định. tuy nhiên cũng hết sức hoan nghinh bạn vì tính yêu chim CCL mảnh liệt, mới dám nghĩ và dám làm như thế. Chúc bạn có những thành công tốt đẹp.

truongsumo and phuckrongno like this.
  3. songoku234

Thích đã nhận:
    138
    cám ơn bạn góp ý,chỗ mình đặt avary o ban công lầu 2 nên ít người qua lại,còn cửa sổ thì minh khóa lun ko mở ra đc hihi,bay giờ thì mình đang thiết kế cảnh vật bên trong minh se up hình len cho mấy bạn góp ý

4. SonnguyenVT

SonnguyenVT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Thật ra thì lồng nuôi nhốt lữa đẻ cũng không nhất thiết là phải đặt nơi có ít người qua lại đâu. Như mình nuôi đây! Mình cũng đặt kế bên hông nhà, xe cộ ra vào ầm ầm mà cũng có sao đâu. Điều cốt yếu là làm sao có thể tạo ra được không gian nuôi có thể đạt gần bằng 70-80% điều kiện tự nhiên là ok. Năm nay mình đã cho ấp đẻ được 2 lứa. Mỗi lứa được 3 em, mình cho các AE đồng nghiệp 1 ít và giữ lại 2 mái + 1 trống. Còn chim bố mẹ thì hiện đang ấp đẻ tiếp, không biết lứa này được mấy em nữa. lồng chim nuôi đẻ thì mặt đáy nhất thiết là phải tiếp xúc trực tiếp với đất + chế độ ăn uống dinh dưỡng cao (mồi tươi nhiều và các chất khoáng). Chim con cũng phải cho uống vit b comblex mới khỏe được. Thân.

truongsumo thích bài này.
  5. fanchoethan

fanchoethan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    575
    sonnguyenvt hay thật đó,nuôi cả lửa đẽ,mình cũng đam mê nhưng vì còn đi làm,ko có nhiều time rãnh nên ko nuôi lửa đẽ được với lại sài gòn đất chật người đông,khi nào rãnh thì bạn pót mấy tấm hình lên cho anh em chiêm ngưỡng nha,thank bạn nhiều lắm

6. songoku234

Thích đã nhận:
    138
    avary cua em cơ bản đã hoàn thành bây giờ chỉ cần kiếm 1 em lửa mái thích hợp ghép đẻ thôi bác nào có thì nhượng em với nhé

7. songoku234

Thích đã nhận:
    138
    sau 5 ngày avary cua e đã hoàn tất mời mấy bác xem coi còn thiếu gì nữa ko ạ:

toàn cảnh avary cua em
    http://imageshack.us/photo/my-images/171/hinh0358.jpg/

cửa vào hihi làm nghiệp dư nên hơi xấu
    http://imageshack.us/photo/my-images/718/hinh0359.jpg/

nhìn từ trên xuống
    http://imageshack.us/photo/my-images/508/hinh0360.jpg/

toàn cảnh bên trong avary
    http://imageshack.us/photo/my-images/27/hinh0361.jpg/

nền đất em thiết kế cho giống tư nhiên 1 chút
    http://imageshack.us/photo/my-images/804/hinh0362.jpg/

à wen nữa các bác cho e ý kiến nên để tổ chim ở góc nào ạ,nhìn hình toàn cảnh avary thì em nghĩ góc trong cùng bên phải đc ko các bác,vì nhà e nằm hướng đông tây nên buổi sáng mặt trời sẽ chiếu thẳng vào từ hướng ban công đến khoảng 11h là hết nắng,mấy bác tư vấn cho em với nhé

8. fanchoethan

Thích đã nhận:
    575
    phía trước bạn nên dùng nhựa cứng để che,dùng để chống mua tạt vào và gió lùa,phần trên cũng nên che lại vì khi mở cửa sổ mấy em nó sợ,và bên trong bạn thêm vào 1 vài cây xanh nhỏ cũng được vậy sẽ sinh động và tốt hơn cho mấy em nó

songoku234 thích bài này.
  9. songoku234

Thích đã nhận:
    138
    cám ơn bạn nhiều mình sẽ khắc phục,bạn tư vấn cho mình xem lầ nên để mấy cây cảnh nhỏ gì cho hợp lý nhé

10. SonnguyenVT

SonnguyenVT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Bạn làm avary với ý muốn nuôi chi đẻ duy nhất hay vừa đẹp và vừa đẻ. Nếu thuộc ý 2 thì mình không có ý kiến vì mình cũng không thuộc tuýp trưng bày cho lắm (sorry các AE nếu mạo phạm). Còn nếu bạn thuộc ý thứ nhất thì:Thứ nhất nên che phủ trần lồng và 1/3 bề mặt hướng ra ban công. Thứ 2 ổ đẻ nên treo ngay góc vuông giữa tường ngang và tường cửa sổ. Thứ 3 nên để mặt ổ hướng ra dọc theo tường cửa sổ (tạo 1 khoảng trần lồng có thể tiện theo dõi sự phát triển của chim con. Thứ 4 (nếu ép thành công) Tuyệt đối không được quan sát ổ nếu chưa thấy chim mẹ tha vỏ trứng liệng ra ngoài). Nếu đạt được khâu ấp nở thành công thì cứ phone cho mình, mình sẽ hướng dẫn cách chăm sóc chim con. Thân chào các aE.

Last edited: 19/8/11
    songoku234 and Hai Nguyen Khac like this.
  11. fanchoethan

Thích đã nhận:
    575
    theo mình thì để vào đó vài cây xanh như là cây si chẳng hạn vì mấy cây này sống rất dai khó mà héo được,vì có cây xanh trong lồng thì mình nghĩ mấy em nó sẽ thik hơn là ko có cây xanh

12. nguyenvanhaibmt

nguyenvanhaibmt Active Member

Thích đã nhận:
    27
    Em có ý kiến sao bác không làm lồng cao tí chừng 2m chứ thấp quá không đủ cho em nó bay nhảy nuôi riếc thành gà mất thôi !

13. nguyenvanhaibmt

nguyenvanhaibmt Active Member

Thích đã nhận:
    27
    bạn nên bỏ cỏ khô vào để chúng lấy làm tổ. vi tổ chim thường được làm từ cỏ khô .Chúc bạn thành công ,nhớ cho ae xem kết quả nha

14. songoku234

Thích đã nhận:
    138
    mầy bác cho e hỏi cái em thả 1 cặp trống mái vào mà sao chúng nó đá nhau la sau ạ,tối mỗi đứa ngủ 1 cành,tui no` ko chịu nhau à

15. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    để tầm 1 tháng chúng sẽ tìm hiểu rồi mới iu thương nhau dc chứ bạn :D

16. heli

heli Well-Known Member

Thích đã nhận:
    382
    theo mình bạn đừng nên thả cà hai con vô liền 1 lúc thả chim mái vô trước sau đó bạn đem chim trống nhốt trong lồng nuôi kẹp bên cạnh cho hai đứa nó làm quen nhau 1 thới gian đã rồi hảy thả vô bạn thả vô liền 1 lúc nó đá nhau có khi trống đá chết cả mái đó đó là vài kinh nghiêm nuôi lửa đẽ của mình chia sẽ cùng bạn

17. MotChaiNamNgua

MotChaiNamNgua Active Member

Thích đã nhận:
    49
    Bác ơi,bác đã ghép đẻ được chim lửa bông chưa vậy bác?Nếu được rồi thì tỉ lệ bông F1 ra sau này so với bộ mẹ ra sao?Xin các pro chỉ bảo cho em với.Thanks.

18. phamngoctam

phamngoctam Hội phó cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    2,651
    Chào bạn songoku234!
    mình cũng có dự định nuôi CCL để, vì mình có một chiếc lồng chim to lắm cao 3m rông 2m. trước kia mh có nuôi Chào Mào đẻ đc một lứa mà ấp ko nở, nên mh đả tách ra, giờ đang đẻ lồng ko. Hy vọng bạn nuôi đẻ thành công rồi chuyễn giao công nghệ lại cho mh với nha.
    CCL trống và mái mh đều có sảng rồi...Chúc bạn sớm thành công...