Vui wá !!!!!!!cá dĩa con lứa đầu đã được 20 ngày tuổi

Thảo luận trong 'CÁ ĐĨA - DISCUS' bắt đầu bởi dam me, 26/11/07.

1. dam me

dam me Well-Known Member

Thích đã nhận:
    135
    :D Cám ơn mấy bác đã tận tình giúp đỡ , lứa cá con đầu tiên đã nở thành công tuy ít nhưng nay đã khỏe mạnh , ăn dữ lắm , và đây là hình các em nhỏ được 20 ngày tuổi đã đi mẫu giáo zồi !!!!!!!!!!!
    Còn đây là chân dung cặp bố mẹ , mới tách con ra nên chúng cứ tìm con hoài , mà mấy bác giúp em với mới tách cá con được 1 tuần mà chúng đã đẻ thêm lứa nữa zồi , có cách nào cho chúng hong đẻ trong cỡ 1 tháng hông , vì chúng đẻ và chăm con nên ăn rất ít có khi chẳng chịu ăn , em lo wá , mong mấy bác giúp với
    Còn đây là cá bố 13 tháng tuổi
    Cá mẹ đây mới được chừng 10 tháng tuổi hà
    Hihihi còn mấy em này đã chuẩn bị bắt cặp
    thanks mấy bác nhiều , giúp em cái nữa nhá !!!!!!!!!!!

SmallDragon thích bài này.
  2. vinhbocau

vinhbocau Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    0
    Nhìn đàn cá con của bạn khỏe lắm.Chúc mừng bạn nhe!Còn vụ o muốn cho nó đẻ nửa thì có gì đâu,bạn cứ việc tách tụi nó ra là xong

3. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Nhìn đàn con đã quá, chúc mừng dam me nhé, thành công bước đầu rồi còn chờ chủ cá đầu tư hồ kệ ép đẻ tiêp hihi

4. dam me

dam me Well-Known Member

Thích đã nhận:
    135
    hihihi em cũng đang chuẩn bị nhưng còn eo hẹp wé , À mà nếu tách nó ra em lấy tấm kiếng ngăn ngay giữa được hông , tách vậy có sao hông nếu bỏ kiếng ra chúng có còn ân ái nữa hong , hay thành người xa lạ ?????????????mấy bác giúp với !!!!!!!!!!!!!

5. thamvongca

thamvongca Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Chúc mừng bạn, như vậy bước đầu đã thành công rồi. Vừa tách mẹ xong bạn cho cá con ăn gì vậy dam me.

6. twan

twan Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    528
    chà,cá khỏe wá ah dam me ơi!chúc mừng lắm lắm!!!ah chặn tấm kiếng ở giửa cũng được,nhưng ko cần lo cho sức khỏe của chúng đâu,cứ cho đẻ tiếp đi!vì nuôi con ít wá nên ko mất nhiều sức đó!còn muốn chúng ăn nhiều thì cho ăn cá lóc con loại bằng đầu tăm nhang hay lăng quăng,chúng thích lắm đó!

7. Holy300

Holy300 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá con của bạn khỏe wa nhìn vậy là vui rồi..........................................

8. dam me

dam me Well-Known Member

Thích đã nhận:
    135
    hihi cám ơn mấy huynh đệ nhiều NHA !! vậy sẽ sắp xếp cho đẻ tiếp nhưng chưa có hồ , nên giờ phải chuẩn bị thôi .......

9. dam me

dam me Well-Known Member

Thích đã nhận:
    135
    hihihi lúc mới nở do cá mẹ còn non nên chưa có sữa đam mê nhớ hồi đó nuôi cá lia thia ép nên nhỏ một vài giọt mở , hay dầu cho chúng ăn cầm cự , hihihi nên cũng ok sau 2 - 3 ngày cho ăn bo bo , giờ thì cho ăn trùng chỉ và tim bò luôn hihihi

10. nguoi_ca

nguoi_ca Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình rất khâm phục khi nhìn thấy bầy cá con của bạn. Chắc hẳn bạn cũng đã mất khá nhìu thời gian để có được thành công như vậy. Mình rất cần bạn chỉ cho cách chăm cá đĩa đẻ vì mình có 1 đôi bồ câu đỏ đẻ 4-5 lần rùi nhưng cứ ấp được 3,4 ngày là quay sang ăn trứng lun (ổ trứng khoảng 50-60 quả, sau 3 ngày chỉ có vài quả ngả màu trắng đục, còn lại là trứng đã thụ tinh).. nếu có thể hãy giúp mình (tks)

11. LUANBOCAU

LUANBOCAU Banned

Thích đã nhận:
    0
    chừng nào bán vậy nhớ hú tụi mình nha bạn cá hết xãy đẹp quá

12. vinhbe

vinhbe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    máy con cá của anh đẹp đấy mà anh cho bọn nó ăn cá con à.

Last edited by a moderator: 21/3/08
  13. dam me

dam me Well-Known Member

Thích đã nhận:
    135
    cho ăn tim là chủ yếu , còn lai rai thì cho ăn cá lóc con hay cá trâm , à
    còn về kinh nghiệm thì phải hỏi mấy huynh cao thủ đó đệ cũng theo hướng dẫn thôi chó nuôi mới có hơn 1 năm à
    Nhưng theo em để nuôi cá đẻ thì phải nuôi từ cá bột , theo chế độ của riêng mình , tập từ từ cho cá dễ sau đó thì cứ để tự nhiên và làm theo kinh nghiệp của các cao thủ , em chỉ có vậy thôi , mà em thì chưa bao giờ dùng thuốc trị bệnh cho cá dĩa cả , không thuốc kích màu luôn chỉ dùng tảo thôi vì nếu ba cái hóa chất đó lâu dài sẽ hong tốt cho cá ...................
    cám ơn mấy huynh nha bi giờ đệ phải lo hồ cho nó đẻ tiếp háháhá!!!!!!!!!!!!thanks !!!!!!!thân

14. bocaudaran

bocaudaran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    cá con của anh như thế mà nói ít cá của em đẻ ra và bị ăn còn d8ung1 mười con. Như vậy là hên lắm rồi. Anh nhớ chia sẻ với các anh trên diễn đàn vài ba em để làm hên cho cá đẻ đi !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

nói chung là đàn cá con của anh là đàn cá xuất sắc kho thể chê vào đâu chi được đúng kho mấy cư dân của diễn đàn.

Last edited by a moderator: 21/3/08
  15. cáLaLàng

cáLaLàng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Chài, mới đẻ lứa đầu mà còn sống cả trăm cá con vậy là quá pro rồi. Tôi nuôi đẻ đến lớn giỏi lắm chỉ chừng 9-10 đưa thôi.

16. badboybbbb

badboybbbb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Không thể được, cá bạn nuôi từ cá bột và không cho ăn màu, không dùng thuốc trị bệnh? Nếu vậy bạn phải là tổ sư cá dĩa mới đúng chứ không phải là người mới nuôi một năm. Vì bệnh thì phải có chất lượng nước cực tốt và cực kì may mắn mới tránh được hết từ nhỏ tới lớn. Và màu của cá lại đỏ rực như thể ăn màu vậy mà lại không hề ăn một chút màu nào? Vậy bạn cho cá ăn gì để lên màu được, và bạn phòng bệnh cho cá bắng cách nào? Xin bạn chỉ giáo để mình học hỏi.
    P/S : cá bạn con nào cũng tròn, đẹp hết, là cùng một bầy à. Hình cá con số 2 dễ thương quá, sao nó có mặt đen vậy, lớn lên mà cũng vậy là trúng mánh nha.

17. arowanafish

arowanafish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    bravo ... bravo ... xin chúc mừng ... lứa đầu đc vậy là wá tốt rồi ^^

18. dam me

dam me Well-Known Member

Thích đã nhận:
    135
    hihihi ! cám ơn mấy bác nha ! đệ thì có lẽ một phần do may mắn thui hà ! nguồn nước giếng tốt , nuôi từ bé khi mới mua thì bắt 10 em cỡ size 2-3 35K /1em hihi nuôi lúc đầu đem về lạ nước cá cũng bị bệnh có vài con hơi bị nấm và bị đục mắt , đệ liền thay nước sạch từ hồ rong xuống khi đang ở mức nước thấp đệ cho 2 nắm muối ăn rắc lên cá rùi để 5 phút tiếp tục cho nước vô đồng thời mờ sưởi 30 OC wa hôm sau làm lại lần nữa , thêm lần thứ ba là cá khỏi , đệ thay nước thì thay cỡ 90% nước giếng bơm không wa lắng lọc gì hết nhưng bơm lên bình rùi cho vô từ từ thật chậm từ từ tăng lên chút xíu nữa để mỗi lần thay nước không wá lâu , mà cá dễ thích nghi khỏe mạnh , thức ăn thì cho ăn trộn , tim + thịt bò + tôm + tảo + tỏi + thuốc bổ + ít men tiêu hóa , thấy cá ăn rất khỏe lâu lâu thì cho ăn thêm lóc con hay trùng lượt sạch ......

19. dam me

dam me Well-Known Member

Thích đã nhận:
    135
    còn đây là bầy cá đầu tay của đệ chỉ cỡ 50em hà nhưng rất khỏe mạnh hình chụp lúc 1 tháng rưỡi
    mấy huynh đếm giùm nhá vì đệ đếm hoài mà cũng cỡ trên dưới 50 em hà hông chính xác được

20. twan

twan Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    528
    chúc mừng,ah damme nuôi cá mát tay wá trời!đầu tư lớn làm giàu đi ah ơi!hihi