Vườn trên sân thượng

Thảo luận trong 'Cây hoa cảnh quanh nhà.' bắt đầu bởi DNT_designer, 4/9/11.

1. DNT_designer

DNT_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    Ko biết từ lúc nào mà em đã bị hút hồn bởi những topic của chị GC ( chị Yến có nhớ ku em be bé ngày xưa đi off ngoài HN ko nhỉ)...rồi topic của chị Lulu, bấm bụng cũng phải tự mình làm 1 chút gì đó chứ :-$
    Sẵn có cái sân thượng nhà vợ, hôm bữa lên quét dọn thấy để không thật đáng tiếc... qua nhiều lần công tác tư tưởng, cuối cùng cũng xin được giấy phép xây dựng cùng tài trợ =P~
    Góc sân được nhắm làm hồ cá và vườn...
    Tuần đầu tiên lên ý tưởng thiết kế + tập trung nguyên vật liệu ( chết mệt đoạn này, nhất là khuân vác lên tận tầng 5 )
    2 Tuần tiếp theo lọ mọ xây cuối cùng cũng được mấy hàng gạch xiêu vẹo quây vào để đổ đất :laughing:
    Lần đầu làm thợ xây :p
    Tuần thứ 4: lót 4 xe đá xanh rồi phủ lưới lan chống ngập úng....

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:58 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 02:56 PM ----------

Tuần thứ 5: bắt đầu xây hồ nước
    Phần sân thẳng mặt tiền được chọn làm hồ cá, đang trong giai đoạn đắp đất kè bờ:
    Hoàn thành:
    Tiếp theo là Đổ 1 lớp bê tông cố định gạch để khỏi xô lệch:

Hiện đã mua bạt linner PVC, chỉ còn chờ đá cuội to từ Akikoi về là bắt tay vào làm ^^

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:04 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 02:58 PM ----------

Xin mọi người cho ý kiến nên trồng cây gì phù hợp với điều kiện hiện tại:
    -Ko đòi hỏi chăm sóc cầu kỳ, vì em cũng chưa thông thạo cây cối cho lắm, trc giờ chỉ biết chơi thủy sinh
    -Nhà hướng Đông Nam, nắng sáng sớm và 1 chút buổi chiều...
    -Vì là tầng 5 nên điều kiện chăm tưới còn hạn chế, có lẽ sau này phải thiết kế hệ thống tưới bán tự động ( hẹn giờ tưới nước ^^)

Tiện đây cho em hỏi, cây Tuyết Sơn Phi Hồng ( giống của chị GC) ở HN có thể tìm mua ở đâu?

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Cần lưu ý vấn đề chống thấm nhé! rất quan trọng đấy!
    Trên đó có thể trồng trúc đùi gà, hoặc 1 số loại cây chơi lá họ trầu bà cũng rất phù hợp...

NhatChiMai thích bài này.
  3. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Hehe, lâu không gặp rồi, trông ông em nhớn quá nhỉ.

Vì chưa thấy bản vẽ thiết kế tổng thế thế nào nên chưa góp í gì được. Hình như sân thượng nhà em có mái che?: nếu vậy rất cần lưu í khi chọn cây: tìm những loại cây có yêu cầu ánh sáng phù hợp với thực tế sân thượng của nhà. Và lưu í rằng rất có thể do hạn chế nắng sáng mà rất nhiều cây khi trồng một thời gian sẽ có xu hướng nghiêng về hướng ánh sáng buổi sớm - có thể ảnh hưởng đến cảnh quan chung.

Để tìm được những loại cây và vị trí trồng phù hợp: em nên để ra ít nhất 2-3 ngày quan sát: hướng nắng sáng - chiều, hướng gió thổi mạnh - nhẹ... : từ đó xác định vị trí trồng của mỗi loại cây dự kiến.

Đừng quá câu nệ chọn mua cây quí, cây đắt tiền. Một vườn đẹp không phải vì có cây đắt tiền - mà vì mảng xanh được phối hài hòa.

Chúc em nhanh chóng có góc thư giãn xanh đẹp.

4. moitruongbn

moitruongbn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54
    Vì ở tầng cao, điều kiện chăm sóc khó khăn, theo tôi bạn có thể tham khảo trồng một số loài cây sau có sức khỏe tốt chống chịu với các điều kiện khắc nghiệt:
    xung quanh hồ cho bám vào đá có thể trồng cây vẩy ốc (loại cây này có lá nhỏ hình vảy ốc,bám tường rất tốt) hoặc cây vạn niên thanh (thân bò ngang bám vào thành hồ); các cây bụi nhỏ có hoa đẹp: ngũ sắc (trâm ổi); hoa giấy; dạ hương (có hương rất thơm vào buổi tối); ngoài ra bạn có thể trồng một số lại khoai nước, dọc mùng, cỏ lau, sậy, hoa dành dành ... trông cho có vẻ tự nhiên (đây cũng là các loại cây hoang dại nên sức số rất cao)
    chúc bạn có được một khu vườn như ý

NhatChiMai and DNT_designer like this.
  5. hieu

hieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    Gửi DNT,
    Mính cũng đã có thiêt kế vườn sân thượng giống bạn & cũng có vài bài hoc xương máu với nó.
    - Vấn đề đầu tiên chính là mái che có sẵn của sân vườn, sẽ khiến cây thiếu sáng & nước mưa tự nhiên, cái này cực kỳ quan trọng vì phải qua 1 mùa cây bạn mới thấy giá trị của nó. Nếu bạn muốn có một vườn cây đầy màu sắc thì mình nghĩ, bạn nên bỏ ý nghĩ đó đi. Gợi ý : trồng mảng xanh : cây trúc nhật, trầu bà, mùng, dương xỉ ...
    - Thứ 2 là hồ nước, hồ mình chưa thấy chỗ thoát nước & lưu thông, nếu để thế chì vài ngày là hồ có mùi. bên cạnh đó sẽ bị rêu xanh , nếu để bờ đát thì lại càng nhanh rêu. Gợi ý, bỏ bờ đất, thêm ống thoát nước cho lưu thông hàng ngày, trồng thủy trúc, dù, thài lài.... trong bồn nhỏ rồi đặt vào trong + thêm mấy con cá kiếm
    - Lắp thêm vòi nước tưới hàng ngày. Khí hậu miền Bắc trồng cây trên Sân thượng khiến bạn cực kỳ nản, mùa hè nóng khô, 1 ngày không tưới hay tưới nhiều quá cũng chết khô hoặc chết nhũn, mùa đông thiếu nước thì bị táp lá ( thiếu cân bằng nước), chết cóng luôn
    Vài lời chia sẻ, nếu chưa đúng thì bỏ qua. Mong bạn sớm có được mảnh vườn yêu thích
    PS. Mình cũng có thời hùng dũng như bạn vậy, nhưng làm vườn phải kiên trì nhé, chị GC ở Miền Nam, khí hậu ôn hòa hơn. Miền Bắc khí hậu khắc nghiệt, phải cố nhiều

6. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Đúng .............!

Nhanh nản lắm, đẹp thì đẹp thật, thích thì thích thật. Nhưng khi công trình sử dụng thấy mệt mỏi do phải dọn nhiều và bất tiện lắm, Mình thích căng lưới trồng lan, dưới trồng cây trong chậu, hoặc ghép 1 số thùng xốp vào trồng hoa đơn giản mà cũng rất đẹp

Last edited: 13/9/11
  7. DNT_designer

DNT_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    Cám ơn các anh chị đã ghé thăm, thời gian này bận bịu quá cũng chưa có lúc nào rảnh để tiếp tục công trình....

- Về Hồ nước:
    + Em đã có kế hoạch làm đường ống cấp thoát và hệ thống lọc như hồ cá vậy :) bờ đất sau này sẽ được phủ bạt và chặn đá kè.
    + Dự kiến trồng Vạn Niên Thanh, rau má các loại và dương xỉ quanh bờ, thủy trúc và súng cho vào chậu rồi thả xuống, bể chỉ thả cá cỏ nên ko lo cây cối bị phá :D
    + Về chuyện rêu tảo chắc không thể tránh khỏi, giải pháp tạm thời nghĩ ra là dùng đèn UV cho lọc :(

- Về sân vườn: qua quan sát...ánh sáng đúng là vấn đề nan giải cho 1 số loại cây hoa, em định tận dụng tối đa diện tích được nắng chiếu để trồng các loại hoa, phần còn lại trồng dương xỉ hoặc trầu bà ( nói chung màu xanh vẫn là chủ yếu )....sau này nếu bấn quá thì làm bộ mấy bộ đèn tuýp bật trộm để khắc phục :D
    - Hệ thống tưới tiêu:
    + Bên dưới lớp đất em đã đổ mấy xe đá xanh rồi phủ lưới lan, lợi dụng độ dốc có sẵn của sân thượng để thoát nước tránh úng ngập..
    + Dự kiến định lắp dàn phun bán tự động, chỉnh hẹn giờ cách 4-5tiếng phun sương 1 lần (15 phút)

8. Hecxogen

Hecxogen Moderator

Thích đã nhận:
    392
    - Về hệ thống lọc chắc không khó. Tuy nhiên ở tận tầng 5 nên việc tránh gió, nhất là mùa đông.
    - Vấn đề chống thấm, thoát nước cần lưu ý. Hầu hết các sàn tầng thượng các nhà HN đều phải đội mũ (lợp tôn hoặc có mái che) do hiện tượng nứt, rạn tại các góc. Không rõ có chỗ nào là mái đua ra không vì chất đá, đất, nước .... nên cũng gia tải đấy

9. hieu

hieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    Hê hê,

Hình như Bạn định mang cách thiết kế trong nhà ra vườn ngoài trời rồi,

- Việc tính toán thoát nước của bạn theo các nhận mình là hơi cảm tính, Sân thượng của bạn không có thiết kế làm sân vườn, nên bất cứ dồn ứ nước nào dù nhỏ cũng dễ bị ngấm dột. Bạn rải đá xanh như thế sau này có tính đến chuyện bùn lấp, rễ mọc mất lỗ thoát nước ?. Gợi ý, bạn không tô vữa các viên gạch tiếp giáp với nền gạch hoa, kể cả các khe gạch, nước dễ dàng thoát đi, chấp nhận mất nhiều nước nhưng đổi lại bạn vẫn có độ ẩm cho cây & giữ được sàn
    - Mình vẫn lăn tăn về bờ đất của bể, cách này thường áp dụng cho các ao hồ diện tích lớn có tính toán đến quá trình trao đối & tự làm sach của nước hồ, với diện tích nhỏ như của bạn, mình e nó không có tác dụng, còn nếu chỉ để trồng cây, thì có nhiều cách mà bạn. Mình có một hồ nước trên sân thượng 7.0x 1.2x 0.4, ngày nào cũng xả tràn để làm lưu thông & bổ sung nước mà không ăn thua, cỡ 1 tuần mà không có đông thái gì là thối um cả lên, mặc dù mình trong thả chìm 1 bụi thủy trúc lớn & 1 vạt sài đất. Mình không có ý kiến gì việc làm sạch bằng lọc nước, nhưng vườn ngoài trời như vậy e là không ổn định
    - Nếu làm phun sương được thì tốt quá, nhưng bạn định phun sương bao lâu thì nước sẽ ngấm xuống tới đât ? Gợi ý, buổi sáng, bạn chị cần làm 5 cái ô doa nước là hết cả vườn mà thôi, vừa được vận động vừa rẻ tiền

PS,
    Cá nhân mình có nhận xét thế này, làm vườn, dù to dù nhỏ, đều phải chăm bẵm nó hàng ngày, bạn làm thiết bị tự động nhiều quá thì mình nghĩ, có đến 90% là sẽ không có ai thường xuyên chăm nó. Vườn bạn sẽ chỉ đẹp khi mới làm, sau đó sẽ làm bạn nản. Hãy thông suốt tinh thần yêu vườn của mọi người trong gia đình rồi hãy tiếp tục bạn nhé

Vài lời chia sẻ, nếu có gì không vừa ý, xin bỏ quá cho

10. hunglucky

hunglucky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    135
    Mình thật sự khâm phục niềm đam mê của bạn vì nhà mình cũng có cái sân thượng y hệt của DNT, để âng được số lượng vật liệu đó lên để thi công thật là khâm phục, mình tuy không làm về xay dựng nhưng cũng có tí hiểu biết về lĩnh vực này mình thấy rằng bạn hơi có cảm tính và tính toán chưa kĩ khi bắt tay vào thực hiện công trình này rồi, mặt bằng thi công của DNT là trên sân thượng chứ không phải là dưới mặt đất nên vấn đề chống thấm và thoát nước cũng như trọng tải của công trình khi đã đổ đầy nước cần phải tính toán thật kĩ và phải có chuyên môn cao mới có thể giữ cho công trình được lâu bền và an toàn. Theo mình DNT nên tham khảo thêm người có chuyên môn về xây dựng và chống thấm.
    Đôi điều góp ý có gì sai sót mong DNT bỏ qua. Chúc bạn thành công với công trình của mình

11. tuanculanthoi

tuanculanthoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    390
    ông này nghĩ cái là làm luôn...tôi bằng tuổi ông có độ liều nhưng ko băng ông kaka...chúc thành công nhe'...tôi sợ nhất cái vấn đề chống thấm thôi....

NhatChiMai and Mr.Kin_7989 like this.
  12. Mr.Kin_7989

Mr.Kin_7989 Thương nhân

Thích đã nhận:
    321
    Đúng là mấy đứa mình bằng tuổi nhau mà cậu Đạt chơi ác quá,kiểu này đầu độc ae chơi theo.cố gắng hoàn thiện sớm cho t ngắm với nhá !

NhatChiMai and tuanculanthoi like this.
  13. Cá Hà Nội

Cá Hà Nội Member

Thích đã nhận:
    8
    Có vợ rồi nó khác thế đấy :laughing:, đã kiếm được thức ăn cho tép chưa ông em.

14. tuanculanthoi

tuanculanthoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    390
    ac...2 ông này lấy vợ rồi ak.....xin lỗi chủ thớt hơi lạc đề nhưng hơi shock tý xíu.....

15. tunglam

tunglam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    272
    Khâu chống thấm của bạn chưa ổn lắm. Có vẻ bạn hơi vội vàng hành động rồi.

16. changkhohocyeu

changkhohocyeu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Em đồng ý với ý kiến này,nhà em cũng làm vườn như bác,nhưng trước khi đổ đất thì em đúc 1 tấm đanh dày 10 phân , nghiêng 30 độ, và lót 2 lớp bạt dày trước khi đổ đất lên, đã sử dụng hơn 4 năm nhưng chưa thấy dấu hiệu thấm nước còn về hồ cá thì em dùng 1 cái chậu lớn :D cho tiện

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:38 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:29 PM ----------

vướn của em có 3 mặt tiếp xúc với tường nhà,mặt còn lại em cố định bằng cách xếp đá hình trụ 10x10x30 ven tấm đanh, và khoảng cách giữa 2 cục đá khoảng 1-2cm để nước có thể thoát ra, em thấy cách này rất ok, vì khi tưới đẫm nước, lượng nước dư sẽ chảy theo mặt nghiêng của tấm đanh qua các khe đá phía trước và thoát ra ngoài:D

17. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Dự án của Em thế nào rồi: chia sẻ kinh nghiêm cùng mọi người nhé!

18. Haluu_kts

Haluu_kts Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    bạn thử tham khảo biện pháp chống thấm này

19. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    Nói về độ liều thì ông này đúng là anh hùng , nhưng đến khi lựa chọn vật liệu thì không ấn tượng lắm , vì làm trên sân thượng thì cốt lõi phải nhẹ , bền , đẹp , hiệu quả khi thay đổi kiểu dáng , đáng nhẽ nên nhét luôn cái bồn tắm vào làm bể thủy sinh thì khỏi lo vấn đề chống thấm, sau đó bôi xi măng vào là bét nhè rêu , và cây xung quanh nên trồng bằng bọt sốp hay xỉ than sẽ nhẹ hơn nhiều