WaterGarden

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi ThienDieu, 20/10/08.

1. ThienDieu

ThienDieu Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin chào tất cả các thành viên trong diễn đàn. Hôm nay tôi mới đăng ký thành viên nhưng cách đây 1 tháng tôi thường xuyên tìm thông tin trên diễn đàn. Trước tiên tôi xin cảm ơn tất cả mọi người vì những kiến thức và kinh nghiệm đã được chia sẻ. Từ chỗ tôi không biết gì về bể thủy sinh, cá cảnh...đến nay sau 1 tháng tôi đã setup được một phần cơ bản cho cái bể của mình. Vẫn còn rất nhiều việc cần phải làm nhưng về cơ bản là cá đã sống, cây đã sống.
    Tôi xin giới thiệu về cái bể của mình và rất mong những thành viên có kinh nghiệm giúp đỡ những người mới như tôi. Xin cảm ơn!
    -Bể ngoài trời (trên sân thượng)
    -Diện tích: 25m2, sâu 60cm (khoảng 12 khối nước)
    -Tình trạng: mới trồng vài loại cây thủy sinh và khá nhiều tảo.

Last edited by a moderator: 20/10/08
  2. jutkinjack

jutkinjack Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    ko thấy đc gì hết anh ơi.....................................

3. tim_lam95

tim_lam95 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    hic,không có hình.pót lại đi bạn ui .................................................................

4. nature

nature Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58

Last edited: 20/10/08
  5. dangthanh

dangthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,138
    Mình rất thích làm bể tự nhiên như thế này,
    bạn thử thả vài chú chùi bể bự, rong đuôi chồn nhiều nhiều và thay nước .
    Trước nhà mình cũng có 1 hồ, cỡ 3-4m2 sâu 0,6 có non bộ. nước rất trong nhất là mỗi khi có mưa to.
    Chúc bạn có hồ đẹp, nước trong mà ngắm bầy koi bơi thì thôi rồi.

6. 1m1fan

1m1fan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    trên sân thượng mà có cả 1 ko gian thế này thi tuyệt rồi. Cây & cá khá đẹp nhưng trồng cây trong mấy cái chậu có vẻ ko đc tự nhiên.

7. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Bác có thể dùng lưới lan che bớt AS mặt trời lại, xem lại hệ thống lọc đã đủ công xuất chưa để hạn chế tảo lục làm xanh nước, Hộp lọc cần có 1 lớp cát sạch để chặn tảo.
    Cho em hỏi là để thiết kế 1 hồ như vậy trên sân thượng thì quy trình chống thấm, chống ngấm và gia cố tường, móng ra sao ạ?
    Em mà xây đuợc 1 cái hồ như vậy em dùng làm...hồ bơi thì thích hơn.:D

Last edited: 21/10/08
  8. tanhb

tanhb Active Member

Thích đã nhận:
    0
    đúng là hồ của đại gia. nhưng nói thật lòng : em không thấy đẹp. hơn nữa hồ này post ở mục hồ cá nưới ngọt thì hợp hơn á.

9. Thaison.tl

Thaison.tl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    Hồ lớn đặt trên sân thượng ,trọng lượng nước 12 tấn, một công trìng làm đẹp kết hợp làm mát nhà, và mát cả mắt nữa, công trình đã xong cơ bản rất hoành tráng, còn nội dung bạn cần bổ xung nhiều. riêng theo mình về cây bạn kiếm mấy cái ang trồng cây vào, xung quang rải cuội trên rải sỏi thì hay hơn ( không lộ chậu ), ở một góc bạn có thể thả bèo ong,bèo hoa dâu để làm mát và trong nước. lọc cho hồ lớn cỡ này công xuất khá đây, cái quan trọng là bạn phải có lọc ngoài và bố trí dòng chảy hợp lý, có rốn bể để hút cặn đáy thường xuyên, cũng cần phải sử lý hóa chất thích hợp đúng cách nữa mới tạo được nước trong,liên quan đến việc rêu tảo nguyên nhân nữa do as tự nhiên trực tiếp chiếu vào quá nhiều và nhiệt độ cao,vì vậy bạn hãy che bớt as và thay luân chuyển nước hợp lý, ở hồ rộng thế này bạn thả vài đôi cá mún, cá kiếm, cá tỳ bà, cá bống vàng ,bút chì...cho nó ăn đỡ rêu hại cần lưu ý chế độ cho cá ăn ( tối thiểu ) không cho ăn thức tươi. bố cục có cần thêm đá bày kiểu non bộ tập chung trọng tâm và đặt khéo cũn g đẹp xong cũng cần để ý đến sức tải ( đá cũng nặng lắm ). bạn tham khảo thêm trên 4r và làm hồ cho hoàn chỉnh, chúc mừng bạn có hồ hoành tráng .

10. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    Chắc bạn chưa hoàn thiện xong về vườn, cây và các vật liệu trang trí khác, một khu vườn kết hợp cả treo, trồng cây chen đá , và theo phong cách vườn Nhật thật đẹp. Bao giờ bạn xử lý được 2 vấn đề: nhiệt độ nước do ánh sáng mặt trời chiếu trức tiếp và có vật liệu lọc thích hợp bằng cây thuỷ sinh + máy lọc thì nước mát, trong, nuôi cá vàng, cá koi rất hợp.

11. moitruongbn

moitruongbn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54
    Cái quan trọng hiện nay bạn phải bố trí thêm cây: bèo, rong ... cho hợp lý đồng thời phải có hệ thống lọc đủ công suất, mình nghĩ ngoài cát bạn nên sử dụng than hoạt tính, gỗ mục, củi mục để tăng thêm vi sinh vật phân hủy chất hữu cơ làm vật liệu lọc. Cũng rất ủng hộ ý kiến che bớt ánh sáng, Chúc bạn sơm có một khu relax tuyệt vời

12. tim_lam95

tim_lam95 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    ah,thấy hình rồi,hồ sướng quá,rộng thênh thang,em thấy hồ như vậy cần thêm 1 số cây nổi cho đẹp,ví du như bèo tấm là tốt nhất