Website về chim rừng và audio

Thảo luận trong 'Phụ kiện - nghề chơi' bắt đầu bởi Birdlover, 22/3/05.

1. Birdlover

Birdlover Member

Thích đã nhận:
    3
    http://www.math.sunysb.edu/~tony/birds/ Đây là website nghiên cứu về các loại chim rừng hót khá hay và được thâu khá chuẩn không có âm thanh tạp lẫn vào (khoảng 16Mb). Các bạn có thể download về để luyện chim của mình hót, giúp cho chim có nhiều giọng hơn. Bạn nào có Mi con cho nghe audio này sẽ mau hót thành Mi rừng nhá. Chúc vui! :p

1 person likes this.
  2. blinky

blinky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Cám ơn mấy chú về trang web trên .Chú có thể chỉ chi tiết hơn đươc ko ,con thấy nhiều quá ko biết là down cái gì ở dau nữa

1 person likes this.
  3. blinky

blinky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Con down đươc rồi nhưng mấy dọan dó ngắn quá ,có dọan nào dài ko hả chú

1 person likes this.
  4. congminh

congminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,029
    Rất cám ơn và bạn nên thu thập thêm nhiều trang nửa. Mình cũng có một trang đây:
    http://midopika.cool.ne.jp/songs_e/index.html
    Nếu các bạn nuôi chích chòe lửa thì vào trang này:
    http://www.shama.com.sg
    Rất hoan nghên các bạn tìm thêm nhiều địa chỉ nửa.

1 person likes this.
  5. cuongdq

cuongdq Well-Known Member

Thích đã nhận:
    134
    :laughing: Hiện nay theo tôi được biết, ở Hà Nội đã sưu tẩm được trang Web : PHÂN BIỆN 15 MÀU MẮT CỦA CHIM HỌA MY, đề nghị ai biết đưa lên mạng hoặc giới thiệu cho tôi biết trang Web đó với .
    Chân thành cảm ơn .
    Đào Quốc Cường , Email : duongpb3@hcm.fpt.vn .

1 person likes this.
  6. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,460
    Hôm trước nhận được một email của một bạn chắc là người Thái - Malay gì đó muốn goiứ thiệu trang về Chim gáy của
    thái này:

Dear sir,

I found the link from some forum of your website and very glad that you are interest the mermuk or zebra dove.

very appreciate if you are allow me to link your - website in http://www.nok-khao.com

1 person likes this.
  7. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    Trang web này là của Thái

Họ chơi Cu gáy Zebra dove tức là gióng Cu Gáy có viền sọc

Bạch Đề

1 person likes this.
  8. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,460
    1 person likes this.
  9. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Anh em ơi, ai biết chỉ giúp tui với?
    Tui bẫy và nuôi 1 con chòe than 3tháng rồi. Nó đẹp và hót rất hay, nhưng nó rất lười hót, ngày chỉ kêu chòe chòe được vài cái, thi thoảng mới hót. Làm cách nào để nó hót nhiều hơn?

1 person likes this.
  10. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    giòng họ nhà Chích Chòe

Rất mấu hót, hót hay or hót dở thôi. Vì gióng này gọi là territorial birds tức là mỗi em ngoài thiên nhiên có một vùng riêng lãnh địa của nó. Giọng hót của nó lúc hót sung mạnh là để đuổi đối phương ra khoải vùng. Bạn mới bẫy được mà hót là khá rồi. Thông thường chim mới bẫy khó mà biễu diễn như chim đã qua ít nhất một mùa thây lông.
    Cũng như mấy bài viết về cách cho Chòe Sung bạn cần bồi bổ cào cào, và cũng có thể nuôi thêm một em Chòe khác cho chúng hót, hay là đi tặp dợt nhưng nó mới mấy tháng chưa quen lồng lại đêm đi đêm lại không phải là cách, cách tốt nhất là nuôi thêm một em nữa.

Đây là cách nuôi giậy bất kỳ chim bổi nào mà.

Bạch Đề

11. thànhcông

Thích đã nhận:
    145
    Nhà mình ở sườn đồi, ngay cạnh có mấy đôi chòe bay và hót suốt ngày (con này mình cũng bẫy ngay ở dây phơi trước cửa) nhưng con của mình không hót cùng bọn chim ngoài thiên nhiên, mà chỉ hót lúc có 1 mình thôi. Mình thường cho nó ăn thêm thịt nạc, hoặc thịt bò (mình ăn gì - nó ăn đấy), như vậy có được không?

12. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    hihii

Wow sườn đồi nào lãng mạn quá vậy lại có Chòe bây quanh vậy thì phê lắm.
    Mấy hôm về quê như Tam Kỳ, Hiệp Đức, Duy Trinh của Quảng Nam trời Chòe Than bây đầy hót líu nghe phê, tiếc thay hồi đó chỉ mê Chào Mào.

Nếu ở sườn đồi thì bạn bất cào cào châu chấu cho nó ăn, và bạn tặp cách làm bột như trong diễn đàn đã có viết tức là bột đậu phụng với lồng đỏ trứng gà. Nó còn nhát lắm phải không, vì người ta nói gióng Chích Chòe ở gần người dạn mà vào lồng lại nhát lâu lắm.
    Bạn yên chí nó chỉ mới bị vào lồng chưa quen lắm, phải cho nó thời gian vì theo tôi biết thì chim bẫy ngoài vào lồng phải qua mùa thây lông thì chim mới hót sung được và quen với ở lồng. Nuôi chim cần phải có kiên nhẫn và đam mê nữa bạn à.

wow mùa này là mùa chim đẻ thà hồ bắt chim con hihi

Bạch Đề

Last edited: 17/5/06
  13. thànhcông

Thích đã nhận:
    145
    Cảm ơn bạn đã tặng những lời khuyên, mình là 1 người đam mê nuôi chim (quên ăn, quên làm việc ...). Mình rất vui khi vô tình tìm thấy diễn đàn này trên mạng. Mình sẽ làm cám như trong diễn đàn hướng dẫn để có 1 con chim khỏe và hót sung. Cho mình hỏi, đợt vừa rồi mình có bẫy được khá nhiều chòe than (ngay sau nhà thôi), mình cho ăn cào cào, nó cũng ăn (cho bao nhiêu chén hết bấy nhiêu) nhưng chỉ sau khoảng 3ngày là lăn quay ra chết, chỉ duy nhất còn 1 con, bạn có biết nguyên nhân nó chết không, và mình phải làm thế nào để nuôi cho nó sống. Giúp mình nhé! (Vấn đề không phải là ăn cám hay ko mà là tại sao nó lại chết).

14. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    Vấn đề này có nghe nói hồi lúc nhỏ

Có người nói là Chòe Than bẫy được nhốt lồng nuôi thời gian cũng chết. Nhưng không phải vì họ không biết chác thôi. Chư ngoài Đà Nẵng có tiệm chim tên là Thanh Quang, họ cũng mua liền chim bổi người ta bẫy được từ quê ra thì làm sao họ nuôi sống mà bán cho người ta. Theo tôi thấy thì ở tiêm chim đó bỏ mỗi em vào một cái chuồn nhỏ riêng biệt. Bỏ bột và sâu cho nó ăn, dể nhiên là bỏ nước non đầy đủ chúng vẫn bình thường.

Bạn bỏ vào hết một lồng mà chúng đã chịu ăn mà chết trừ khi chúng cắn nhau mà thôi.
    bạn coi lại có phải không, chứ tôi chưa thấy vụ này bao giờ. Chòe Than và Lửa đặc biệt hay là chúng không thể chung đụng con tróng với tróng gặp nhau là hót đá cho tới chim kia chạy, trong chuồn chắc cắn nhau chết. Cho nên dân đá độ vẫn đá chòe mà Mi là vậy

Bạch Đề

15. thànhcông

Thích đã nhận:
    145
    Cảm ơn bạn BachDe, nhưng quả thực là mình ko nhốt chung, thỉnh thoảng mình lại xách lồng lên đồi sau nhà để bẫy, mỗi lần chỉ 1 con thôi. Ko phải do cắn nhau mà chết.

16. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425

Stress! Khi bắt chim ngoài thiên nhiên vào lồng => chim bị stress!
    Bạn có thể làm theo cách sau: Phủ kín áo lồng, cho cóng nước, cám và sâu tươi( châu chấu, cào cào) vào 1 lần đầu. Các lần sau cố gắng cho thật nhanh, không làm chim sợ và vẫn phủ áo lồng kín. Đặt lồng nơi kín đáo, yên tĩnh. Nếu sau 1 tuần, chim chịu ăn và không xù lông, trông vẫn mạnh khỏe thì 90% là ổn rồi.
    Bạn có thể cho thêm thuốc vào cóng nước (B1 hoặc loại viên tổng hợp 3B).

17. thànhcông

Thích đã nhận:
    145
    Có lẽ bị strees, tương tư mà chết chứ không phải chết đói.

18. ngnghai

ngnghai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,681
    To thànhcông: Nông dân phun thuốc rầy ngoài đồng, cào cào bị vợt bắt đúng sau vụ ấy có thể bị nhiễm thuốc . Để đề phòng chuyện này, nên rữa sạch cào cào trước khi cho chim cưng ăn- nhất là đối với con chỉ ăn cào cào!

19. thànhcông

Thích đã nhận:
    145
    Cảm ơn giáo sư! Chưa bao giờ em rửa cào cào, chủ quan quá, lần sau phải cảnh giác hơn.

20. congminh

congminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,029
    Mình đồng ý với anh ngnghai. Bạn nên ngâm cào cào trong sô nước cho nó chết ngộp và vớt cho chim ăn (khỏi cắt chân mất công). Vừa an toàn vừa khỏe ok.