Xác định, chia sẻ thung chim thông qua ảnh vệ tinh

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi binhbaohiem, 1/9/11.

1. binhbaohiem

binhbaohiem Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    9,842
    Chào các bạn! việc chỉ cho nhau cội của một con chim gáy hay xưa nay các bạn chơi vẫn hay làm.Việc chia sẻ thung chim, chỉ cây cội chính xác để anh em tới thu phục khi mình không có cơ hội đánh tiếp hoặc không có hoặc không còn mồi là một vấn đề rất khó khi mà đường xa cách trở.
    Nhiều lần muốn chỉ bạn chơi bẫy đôi cu chỗ này chỗ kia nhiều khi chỉ một đằng mà ổng đánh một chỗ, khi về ông chắc chắn là bắt rồi, khi khác có dịp qua đó thấy vẫn giọng đó gáy....hỏi lại thì ra ông bẫy cách đó 500 m và bắt được con cu khác.

Chuyện là thế các bác ạ và em nghĩ là tìm cách nào đó để anh em chỉ cho nhau mà không phải vác xác đi cùng và có thể chia sẻ mọi miền tổ quốc thậm chí tại Lào và cambodia... Đôi khi em đi du lịch nhưng vẫn vểnh tai nghe xem chim gáy đang kêu đâu và con này bài bản quá, con kia giọng hiếm, thế mà về không nói đươc với ai thì tức chết.

Em bắt đầu vào chủ đề chính là làm thế nào để chỉ điểm một cây cội chính xác cho bạn chơi?
    Chúng ta có thể làm theo cách của Binh muốn giới thiệu như sau:

Bước 1: Vào trang http://wikimapia.org
    Bước 2: Tìm địa điểm thông qua ảnh vệ tinh (vào tap ảnh vệ tinh và các địa điểm cũ) để tầm nhìn vừa đủ.
    Bước 3: Chọn tap sửa bản đồ vào mục thêm địa điểm sau đó bấm vào địa điểm bạn cần giới thiệu cuối cùng bấm lưu lại/save hiện lên ở phía dưới màn hình.
    Bước 4: Copi đường link trên thanh địa chỉ gửi bạn chơi qua yahoo, diễn dàn ...
    Bạn chơi chỉ cần click vào link và tim đường đến đúng cây đó treo lụp và chắc sẽ gặp đúng con bổi bạn giới thiệu.
    Mong rằng "công nghệ" này sẽ giúp anh em ta chia sẻ đúng cội và đúng chú chim hay cần nuôi.
    Xin cám ơn!

Last edited: 1/9/11
  2. binhbaohiem

Thích đã nhận:
    9,842
    Mở đầu tôi muốn gửi đến anh em tại TP HCM một bãi đánh:

Bấm vào đường link sau: http://wikimapia.org/#lat=10.8568935&lon=106.8152618&z=18&l=38&m=b&v=8

Đăc điểm bãi đánh: Rộng khoảng 10 ha, cây cội cao <5m (gần sần golf Thủ Đức); cách trung tâm Tp khoảng 10 KM
    Đặc điểm cu: Nhiều không đếm xuể nhưng chưa căng (thời điểm đầu tháng 7 năm 2011)

Tham khảo thêm anh em đã từng đi đánh tại bãi: binhbaohiem; white_wolf nhưng đi thế nào về thế đó các bác ạ. Ngày mai lễ 2.9 định rủ anh em qua lại xem sao.

Chúc các bác nghỉ lễ vui vẻ!

3. cung so thich

cung so thich Well-Known Member

Thích đã nhận:
    178
    mai 2-9 ròi bác nào có chim không hay thì mai là dịp phóng sinh tót đấy ạ.e cũng đã chuẩn bị đc 1 chú ròi ,thả ra sau này bác Lôc ct bác ấy gủi cho con bôi về làm môi còn có chim mà đánh đúng không bác Lôc ct.hehe .thân

loc ct and nguoidaugio like this.
  4. cuboi

cuboi Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    555
    Chim ở Sài Gòn lá thế đấy bác ơi. Nó khôn còn hơn mình nữa nói chi là hơn mồi. Bác thả con mồi ra bay tự nhiên là nó đấu liền hà hehe. Với lại mùa này cu thay lông không sung lắm chưa chịu đấu. Tôi đi mấy lần chỉ gặp được 1 con đấuvới mồi thôi. Bây giờ thì tôi chỉ treo mồi trên nóc nhà đánh chim sảy thôi bác ơi. Hôm 14-7 âm lịch bắt được 1 con trên nóc nhà. Chim to con, chân tím và còn tơ. Cho vào lồng 4 ngày sau nằm nhịp cánh thúc, tưởng được bổi hay ai dè 4 ngày nữa cho ra được 1 . . . .. quả trứng hic hic 2 ngày sau thêm 1 quả nữa hehe. Không biết trứng đó có cồ không. Bác nào có cu pháp hay bồ câu ấp trứng qua đem về ấp hehe. Đang làm cái chuồng để gép đẻ em mài đó. Hehe lộc ngày rằm tháng 7 mà haha.

bdbird, vulongduong, loc ct and 6 others like this.
  5. binhbaohiem

Thích đã nhận:
    9,842
    Tình hình là rất tình hình các bác ạ, sáng nay anh bạn chimcudaklak có gọi em đi bãi trên như bản đồ nêu trên nhưng ôi thôi..... chim chưa căng vì thế nó bay qua bay lại chóng cả mặt mà mồi gáy kệ mồi, bọn nó cứ thản nhiên ăn hoa cỏ và đôi một âu yếm.

Bác cuboi nói chính xác, bữa nào bác cuboi đi đâu có chim hay kêu em cái nhé.

bdbird, vulongduong, loc ct and 2 others like this.
  6. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Chiêu chia sẻ cội gác của bác độc đáo nhưng e rằng hiệu quả ko cao :D .

7. binhbaohiem

Thích đã nhận:
    9,842
    Cái ý định của em không phải là chỉ anh em một vùng giao lưu chia sẻ mà cả các vùng khác nhau bác ạ, không có thời gian đi tiền trạm mà anh em chỉ điểm cho thì thật là quý.

Trong lúc đi công tác, đi du lịch , đi ....mà thấy chim gáy hay là giới thiệu thui bác ạ.

Binh

8. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720

Thiện tai! thiện tai!

Các bác đừng nghĩ có mình mình săn bắt chim gáy, nghe đồn cũng có diễn đàn họ chơi súng hơi, các thành viên cũng chia sẻ kinh nghiệm bắn chim gáy với nhau giống mình chia sẻ kinh nghiệm bẫy chim trên ABV! Họ mà thấy cái đường links chia sẻ chim gáy bổi là họ ấn nốt thanks ngay đấy!

9. cung so thich

cung so thich Well-Known Member

Thích đã nhận:
    178
    nguy hiêm wa các bác ơi.tận diệt chim gáy.bác binhbaohiem ơi bác cho cái links nào cạnh đồn công an ấy.

vulongduong thích bài này.
  10. AIR GUN

AIR GUN Hội cu gáy ABV Đồng Nai

Thích đã nhận:
    2,354
    :laughing: Cu hưng nhà ta cũng là một tay trong box ấy đấy, hôm bữa bắt được chú ấy gây tội ác, chú ấy biện minh do con cu đó hay quá bẫy không được, định bắn gãy cánh nhưng vì bắn kém quá nên con chim tử nạn.:applause:

11. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    Em cũng đồng tình với ý kiến của bác Namnhi, cách tốt nhất là anh em chơi cu nên " chịu khó " gặp nhau tí. Vừa gặp gỡ giao lưu, chia sẻ kinh nghiệm lại bảo đảm thông tin chính xác. Riêng với những anh em muốn tìm bãi thì xa không nói chứ gần gần trong phạm vi 100km thì mấy anh em cứ hú cho em, bắt bổi em không dám bao ( vì còn tùy vào mồi, thời tiết.. ) chứ đụng bổi và đụng kèo nhậu thì em dám. Hì hì.

12. binhbaohiem

Thích đã nhận:
    9,842
    Khà khà, còn cái vụ súng ống em đâu có nghĩ tới.
    Nhưng đều là sở thích của mỗi người, họ không bắn chỗ này thì bắt chỗ khác, e nghĩ cũng giống nhau cả thôi các bác ạ.

13. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    cái vụ share dùng công nghệ kỷ thuật cao hay wa...tại sao không học nhĩ, còn dùng thế nào thì tùy chớ pà con
    hehe...em khoái...công nhận cầm con cu nghĩ ra đủ thứ trò hay ..hehe
    Tks bác bình bảo hiểm.

14. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Đúng đúng, cu_hưng tâm sự là sang sinh hoạt bên diễn đàn súng ống gặp và nhờ bác Air gun dạy cách bắn cu nhưng ko hiểu sao áp dụng đúng kĩ thuật bắn của bác Air gun dạy mà đạn vẫn đi vào đầu chứ ko vào cánh =)) , ko biết do thày dạy chưa hết sách hay do trò học chưa thuộc bài :D

hoctro_mechim and Huanpham like this.
  15. DaconmeoKHD

DaconmeoKHD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    194
    Em thấy "se" cũng hay mà không "se" cũng chẳng sao vì tìm bãi đánh cũng là một trong những thú của cái ngu thư 3 này mà các cụ