Xáp gù

Thảo luận trong 'Chim cu gáy mồi - cu gáy đấu.' bắt đầu bởi Hoàng ĐL, 5/3/14.

1. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Last edited: 5/3/14
    yeu_CM_hn, tuancuco, proton and 35 others like this.
  2. khainguyentan

khainguyentan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    307
    với đội hình khủng thế này thì ra trận em nào chịu nổi :applause: :applause: :applause:

3. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Dạo này chuển sang cu cò hả Hoàng?
    Đội hình toàn hàng siêu sao không vậy?
    Có cả gà tre gáy, chào mào hót nữa kìa.

4. Loc abc

Loc abc Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    7,053
    Nghe qua loa thấy ...lùng bùng lỗ tai...tức ngực... túm gọn lại là không tốt, rất không tốt cho sức khỏe lão Hoàng ợ!

5. chimcugocong

chimcugocong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,379
    Con lụp đầu bên tay phải nước gù đã quá! Dàn chim cụ Hoàng khủng thật!

6. thanhhienbd

thanhhienbd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7,960
    [video]https://www.youtube.com/watch?v=VTwuczN5bfI&feature=youtu.be[/video] thử lại xem sao

7. hieutrungvuhg

hieutrungvuhg Active Member

Thích đã nhận:
    129
    bác này co đội hình mồi cây khủng thât, vơi đội hình này bổi nào cưỡng lại được. Chẳng biết nói gì hơn là xin chúc mừng gia chủ!

8. Hoàng ĐL

Thích đã nhận:
    14,294
    Cảm ơn AE quan tâm. Bọn cu ở nhà thấy vậy thôi chứ đi rừng cũng ba bứa lắm. Chỉ có 2 con mồi thôi, còn lại chưa cho đi rừng thử.
    To anh Dũng: em ít thời gian nên chuyển chơi cu gáy cho nhàn ạnh ạh. Gà tre thì mẹ em nuôi lấy trứng, Chào mào thì mới nhặt được 1 con, nuôi kiểu "để đó". Lâu nay không thấy anh đi Đà Lạt ?
    To anh Nam: cu Đà Lạt ra đến nơi chưa bác? tềnh hềnh nó thế nao rồi ?

9. Loc abc

Loc abc Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    7,053
    Chiều qua (5/3) em nó đã bay ra đến Hà Nội an toàn, bắt đầu chế độ ốp mái theo phương pháp của lão, hi vọng nó là đối thủ ...qua loa sẽ đánh đu được với 1 trong những con thổ của lão!

10. cuvietnam

cuvietnam Lãng tử

Thích đã nhận:
    13,734
    Lên hình nhìn cho sướng nè..................kheeeeeeeeeeeeeeeeee

11. banchu

banchu Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    7,978
    Chu choa, kiểu ni, bọn nó mà nổi lên hết thì làm sao mà chơi hả cụ Hoàng !
    Giống như giàn giao hưởng nhể. Hay. Chúc mừng cụ.

Thân

12. nguyenmanhtuyen

nguyenmanhtuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    979
    kinh.....toàn hàng gắn pin hay sao ấy bác nhể??? ù hết đầu

tinhtinh_l, ancugay and PHIOMON like this.
  13. Hoàng ĐL

Thích đã nhận:
    14,294
    Nước trong của con mồi Đồng Kim.

Thi thoảng tôi thấy con Đồng Kim nó bắt con chim bổi bằng một cái cách rất chi là trớt wớt. Ở xa nhìn thấy con bổi quần lụp gù đấu ầm ầm, mà con mồi chỉ loay hoay trong lụp, thúc hiền hiền, rồi gù lại sơ sơ, … vậy mà bổi không bỏ đi được. Lại có con bổi về đấu với con Đồng Kim chán rồi nằm bẹp trên cành thế rỉa lông luôn, ậy nhưng đang nằm bẹp thì bỗng dưng đứng dậy nhảy đụi xuống cầu tử … Thường mình núp ở xa, nhìn qua bụi cây nên thấy thấp tha thấp thoáng chứ hiếm khi được thấy rõ là con mồi nó làm cái giống gì trong lụp. Hôm qua không đi bẫy chim, tôi thử nhử con chim mồi rồi xem thật gần xem nó dụ con bổi kiểu gì. Mời các bác xem cho vui mắt.

Đầu tiên là kê đất cho thật điên tiết lên:
    [video]http://youtu.be/rtRHrDBlsSI[/video]

Sau đó là lên cây:
    [video]http://youtu.be/6yE0lz9epio[/video]

Con Đồng Kim ở bên phải màn hình.
    Cảm ơn đã xem bài viết. Chúc mọi người vui vẻ.

14. Văn Linh

Văn Linh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    827
    Em nghĩ chỉ có 2 dạng bổi sau mới giám cận chiến với con Đồng Kim này:
    1. Loại thanh niên mới lớn, chưa hiểu gì về điện
    2. Loại bổi giữ + già rừng
    Em phán vậy vì mấy năm trước đây em cũng có một em rất giống chú này. Tiếc là thằng em mang đi đánh, lúc về bị tông xe chết mất. Ai...za, nghĩ đến giờ vẫn còn tiếc + tức. Không biết em phán vậy có trúng đc tí nào không hả bác Hoàng ? Kết dàn cu của bác quá !

15. NHAT DUY TH

NHAT DUY TH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,204
    Chào cụ Hoàng ĐL ! Mình cũng có vài em chơi theo kiểu k gáy mà xù lông hoặc lượn trong lồng, nhưng bổi k bỏ đi mà vẫn nhảy hehe ngày mới chơi thấy bảo ( mồi bỏ bổi) cũng sợ và nghĩ : liệu mồi của mình có bị như vậy k ? Sau đó vẫn thấy có kết quả nên cứ thế chơi hihi liệu đây có phải nước đánh nguội như bác NAM NHI nói k cụ nhỉ ?

16. Hoàng ĐL

Thích đã nhận:
    14,294
    Văn Linh: Anh nói đúng về con Đồng Kim. Sau khi đấu dàn ngoài với nhau, chỉ có bổi dữ mới dám về tàn với con mồi này. Vô tới dàn trong, mấy hồi đầu con mồi làm phủ đầu vỗ mặt một lúc rồi mới bắt đầu ... như clip trên.
    NHAT DUY TH: Tôi cũng cho đó là nước đánh nguội. Nhiều lúc con chim mồi im re, nhưng nhìn gần mới thấy, không phải là nó chẳng làm gì.

17. HuynhTruong

HuynhTruong Active Member

Thích đã nhận:
    538
    Chim mồi thì hạn chế kê đấu lồng bạn ah. Nên để giành ra rừng đấu với bổi, đấu lồng nhiều sinh tật cho con mồi ko hay lắm.

18. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    hic hic con bên cạnh đầu trọc ngán tập mồi...đồng kim gù nghe sướng thật...mong clip của bác.

19. Văn Linh

Văn Linh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    827
    Nếu con này do chính tay bác thu phục bổi nuôi lên thì bác hãy nhớ lại khi bắt nó có phải: nhập tàn rồi thì nó chuyền cành liên tục, làm cho mồi hoa cả mắt; hơi gù không dài nhưng xoay xoay lại đổ gù, chuyền cành nào cũng đổ gù. Nếu được ra chiến trường thường xuyên, nhiều khả năng em này còn có đòn gù chặn (gù cướp) nữa đó bác Hoàng. Đi đánh bác chịu khó để ý coi em chém có trúng không nha ! Vậy là nó rất giống với con mồi cưng quá cố của em rồi. Huhu...

Last edited: 13/10/14
    tinhtinh_l, PHIOMON, HKL and 6 others like this.
  20. Hoàng ĐL

Thích đã nhận:
    14,294
    Con này là tôi mua lại chim mồi của người khác chứ không phải do mình tự dợt lên. Chủ cũ của nó có rẫy giữa rừng. Ổng nói đi làm rẫy đem đi sách về riết rồi nó ra mồi hồi nào không hay chứ ổng có dợt dọt gì đâu ... Nó thường xuyên gù chặn khi đấu gần với bổi.

Nó là con chim gốc Phú Yên cẳng cao, cườm cao, mình ngắn, mắt lòi ... đấy cụ. Nó đang luyện chiêu thiết đầu cu công. Luyện riết nghi nó ra thành "đầu ba trà cú" luôn quá ... Nhát nhưng chơi khá ổn định. Chỉ có nó mới dám nhây lâu với con Đồng Kim, mấy con lỡ khác thì chỉ gù được vài hơi là ngó lơ. Tôi đang định cho đi rừng thử xem sao ...

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:06 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:20 AM ----------

Chào bạn. Có người bạn cũng mới nhắn tin cho tôi như sau:
    "... theo em biết về chuyện xáp gù thì không thể dùng cách này để đánh giá mức độ một con chim cu mồi (ở đây em đang nói cu mồi ,còn cu đấu theo kiểu hà nội thì ok) chim mồi xáp gù ở nhà con nào cũng gù như điên kể cả mấy con lỡ nhưng ra rừng mà gù được như vậy thì 10 con thử hỏi được mấy con? . có con thì lên cây gù nhiều hơn dưới đất , có con thì ngược lại! Trước đây em đúc đẻ 1 con chim con em gọi là "Thần gù" ở nhà xáp bao gù từ sáng đến tối nhưng ra rừng thì gù yếu! Nhưng cũng có con xáp chim ở nhà không gù chỉ rỉa lông hoặc là rên hừ hừ như chim bể chỉ có chủ nó mới biết nó là lão tướng khi ra rừng!
    Em tuyển mồi thì chỉ ra rừng nói chuyện chứ không nói chuyện ở nhà khà khà! ..."

Các bạn đều đúng. Đúng là không ai lại đánh giá một con cu mồi qua cái kiểu xáp cho gù như thế. Do ở nhà zảnh nên nghịch cu, cố nhứ để nhìn gần xem con mồi nó làm cái gì. Tôi cũng biết là nghịch nhiều sẽ hỏng cu nhưng tại cái tật hay tò mò táy máy ...

Last edited: 14/10/14