Xây Trại gà cần được góp ý

Thảo luận trong 'Gà nòi - Gà chọi' bắt đầu bởi ga_tinhte, 23/11/10.

1. ga_tinhte

ga_tinhte Well-Known Member

Thích đã nhận:
    115
    Tình Hình là sang năm mới có dự tính xây trại gà ,bác nào co mô hình chuồng trại ra sao cho em y kiến với (nếu đươc chụp hình lên cho anh em chiêm ngưỡng luôn )
    Gà noc chắc phải nhờ đến 1 số anh em có máu mặt trên Diển Đàn như:mangxake,vuagacantho.thichgalai,tranhuuphuc....................(mái thì em không dám làm phiên đâu :) )
    S đất sử dụng là 2000m2 (2 sào )
    ,mong các anh em gợi ý

2. thangbl

thangbl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    162
    bạn co thể đến ut Tráng ở long an hoặc ra a Hồ việt kiều ở vũng tàu để tham quan về mô hình này , ở đó mình thấy trang trai cua họ khá chuyên nghiệp đấy .

ga_tinhte thích bài này.
  3. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Có lẽ em khuyên Bác hủ topic nên đi tham quan một vòng các trại gà trong khu vưc gần nhà Bác đi đã.
    Bác chủ topic mở cái trại gà trên diện tích đất 2000m2 cũng không phải là nhỏ nữa rồi, nên vấn đề đầu tư thế nào cho hợp ý mong các anh em trên diễn đàn chỉ dẫn dùm.
    Bác chủ topic cũng nên mô tả chi tiết hơn về tình hình địa lý khu vực, mục đích của Bác là nuôi gà gì? vấn đề chuồng trại em nghĩ đơn giản hơn là vấn đề an toàn cho bầy gà trong tương lai để làm sao chúng được an oàn trước trộm cắp, dịch bệnh và thời tiết biến đổi...
    Spam chút chút; Đã sinh hoạt trên ABV Bác chủ topic nên xây cả phòng tiếp khách nữa nhé.

ga_tinhte, Kungfu, phongthanh and 2 others like this.
  4. camaprangxun

camaprangxun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    194
    mô hình chuồng thế nào chưa rõ, nhưng với diện tích 2 sào như bạn nói, thì tiền làm hàng rào kiên cố để bảo vệ cũng là vấn đề lớn rồi đó nè.
    bạn có thể tham khảo bên mục: Các vấn đề xung quanh gia cầm, với bài viết của anh Lykimluan: http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=62156

ga_tinhte thích bài này.
  5. ga_tinhte

Thích đã nhận:
    115
    Mình ở Đồng Nai,khu vực đía lý tương đối tốt,đáp ứng đầy đủ mọi yếu tố cần thiết như :điện,nước,an ninh.............. Vấn đề là tìm mô hình xây chuồng sao cho đạt hiệu quá tốt thôi, Mục đích của mình là nuôi gà bố mẹ,cản Gà con là chủ yếu,còn đá thì ko nhiều

Thank bạn,rất đẹp mình sẽ chú ý về mô hình này

Mình không có địa chỉ cụ thể,mong bạn giúp đỡ về sdt,địa chĩ.............và đặc biệt là chủ trang trại có cho mình tham quan học hỏi hay không thôi (Mình ở Đồng Nai ) .Ai có mô hình nào tốt cho mình tham quan nhé,truóc mắt nơi gần nhất là mình có thể đi và biết đến là VTau như bạn giới thiệu

6. Duc Long

Duc Long Quản kê

Thích đã nhận:
    8,173
    Mô hình chuồng trại mới xây. Cũa anh bạn mình, Bạn thích không? Mới làm chưa có hệ thống thoát nước nên nhìn hơi mát mẻ một chút.

Last edited: 24/11/10
    binsithuy, ga_tinhte, Kungfu and 2 others like this.
  7. minh_nhox

minh_nhox Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    cái này giống xây nhà trọ quá chú ơi. nước ngập wa trời...........................

ga_tinhte thích bài này.
  8. QA_IT

QA_IT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    496
    Trước tiên cân xây từong bọc lứoi B40 cho 2 sào, nếu bạn đủ tài chính. Sau đó sắm 2 or 3 con chó để nó canh vườn, gà tơ cho ngủ trên cây hết, chỉ cho gà con ở trong chuồng, khu dành cho gà đẻ và đổ mái riêng, một nơi cho gà uông nước, khu để gà úp bội :D.

PS: Cái dãy nhà phía trên chỉ dành cho gà thịt công nghiêp

Last edited: 24/11/10
    Duc Long and ga_tinhte like this.
  9. ga_tinhte

Thích đã nhận:
    115
    Công nhận qui mô quá,nhưng có vẻ hơi phí anh ơi,2 ô là được 1 phòng trọ rồi đấy anh.
    Em cũng tính xay nhu vây nhưng thu nhỏ lại là vừa (chừng 1/3 là ok rồi )
    Thank !

10. trandat_ct

trandat_ct Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,074
    nhìn khu nhà cho gà còn hơn khu nhà trọ của sinh viên nữa bac DucLong đẹp quá đẹp nhưng tốn kém quá cái này phải lấy hết tiieenf bạc và niềm đam mê ra mới làm nổi

11. chickendance

chickendance Well-Known Member

Thích đã nhận:
    681

2 chổ này mà họ chiệu mở cửa cho anh đó vào tham quan hả anh. Vậy chắc em cũng làm 1 chuyến tham quan quá

12. thangbl

thangbl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    162
    vì thời gian gần đây giữa mình và chú ÚT không còn thuận như trước nữa nếu không mình sẽ làm hướng dẫn viên cho bạn , nhưng nếu bạn có gà đá sổ từ 20tr trở lên thì bạn cũng đến đó được rồi

13. taptanhdaga

taptanhdaga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    Trước tiên bạn nên rào xung quanh bằng tường và lưới b40 đi đã, nếu không mất thì tiếc lắm. hướng xây nhà cho gà ở phải là hướng đông tây để tránh mưa tạc gió lùa ảnh hưỡng sức khỏe của gà và phòng dịch bệnh nữa. Bạn muốn nuôi theo chuyên nghiệp thì bạn nên có các khu riêng biệt (gà nọc, gà con mới nỡ, gà giò, gà vô chuồn sắp đá). Đặc biệt bạn phải chừa khoảng sân rộng có ánh nắng cho gà đi lại thoải mái. Nói chung còn nhiều thứ không thể kể hết trên diễn đàn được vì vậy bạn có thể liên lạc với mình qua email:phamminhthong@ymail.com

Thiện Bảo Lộc thích bài này.