Xem ai Kinh ngiệm đầy mình về khuyên nào !

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi khuyentrangmo, 23/8/06.

1. khuyentrangmo

khuyentrangmo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    "Anh em các pác xa gần
    Ai hay lên mạng cho em đôi lời
    Pác nào kinh ngiệm chim khuyên
    Cho em xin hỏi một vài câu thôi "

Kinh ngiệm nuôi chim lâu năm nuôi nhiều con khuyên các pác chắc ai cũng để đến bộ con chim của mình ,các pác chuyền cho ít nhiều kinh nghiệm cho anh em =P~ để có đi moóc khuyên mộc sau này nuôi nó chịu đấu có xách đi đâu nó còn dám líu nữa chứ .Đâu phải con khuyên nào líu xách đi là chịu đấu đâu (100% là thế ) .Các pác soi kĩ các con hay nhà các pác nói ró đăc điểm con chim đó để anh em tham khảo :
    -đầu mặt : tiêm , sà ,phạt trúc ...
    -gáy : chảy hay không ...
    -sắc lông: xanh vàng , xanh ....
    -lưng : gù , thẳng ,...
    -dáng người : to dài , to ngắn , bé dài ....
    -mỏ :mỏng mỏ , dầy mỏ ,mỏ dài , mỏ ngắn ,mỏ cong ..
    -họa mắt : đơn , kép .,đóng cao hay đóng thấp ....
    -chân :cao , thấp ....
    -ngực : to , vùa phải
    - tiếng kêu : thanh hay trầm , đơn hay kép
    -Líu : khi căng líu dài hơi hay không có luyến láy hay không ....

Đấy lấy đó làm chuẩn mực nếu thiếu các pác bổ xung thêm nha .Mong các pác chuyền kinh nghiệm :applause:
    Có mà không chuyền là [-( đâu nha

2. keenxin

keenxin New Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo tôi còn một vài điểm nữa xin được bổ sung như:
    - Hậu: dầy hay lép
    - Hàm:rộng hay hẹp
    - Vai: có vai hay ko vai
    - Đuôi: dầy hay mỏng, đuôi chuột hay xoè.....
    Và còn nhiều đặc tinh nữa như chim già hay tơ, tuổi lồng ......

3. khuyentrangmo

Thích đã nhận:
    43
    vâng em thấy ý kiến đó rất hay ! hôm em lên Tăng bạt hổ hỏi được chút kinh nghiệm :
    -con khuyên nào to dài đầu to họa kép có ngực đuôi xòe nhỏ là con chim chịu đấu (nếu họa lép thì vưt luôn )
    -con nào đầu xà ,đuôi xòe bộ nhỏ dài có ngực hậu dầy mỏ mỏng cũng chịu đấu pác ạ
    -con nào mặt tiêm họa kép đóng cao lưng gù đuôi cụp có ngực người nhìn bình thường líu giã man luôn .
    Còn kiinh nghiệm nào anh em cho thêm nha ! có ý kiến gì xin góp ý thêm nha ! ;) B)

hhuanhuan thích bài này.
  4. Hien_Architect

Hien_Architect Well-Known Member

Thích đã nhận:
    435
    kinh nghiệm wa'....phải vào đây đều đặn để học hỏi thôi....nhìn hình thức mà cũng biết đc hả anh....ai biết thì truyền cho anh em chơi nữa nhé

5. dhongphuc

dhongphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Hiển cứ tham khảo nhé anh em ai có gì hay nhắn tin cho anh. Anh cũng đang muốn kiếm cho mình một con chim hay nhưng 2 năm nay chưa kiếm được. Ví như ý kiến của anh em như là đầu to, mặt đẹp hậu dầy cân đối với bộ, mau mỏ tiếng líu to dài hơi có luyến láy, chịu đấu, lực tốt, kêu xòe hót xòe líu xòe. Anh em ai có được con chim như vậy nhớ nhắn cho mình thưởng lãm.
    Con khuyên hay là con hội tụ nhiếu yếu tố tốt và đẹp như tôi nói ở trên không có tật lỗi gì. Chơi khuyên thưởng thức chủ yếu ở tai như nghe được tiếng líu to dài hơi luyến láy cộng với chịu đấu với chim khác thì đã tuyệt vời rồi. Còn cao cấp hơn thì cộng với khi chim hót xòe líu múa đuôi, căng lửa chỉ với tiếng kêu đuôi cũng xòe ra.
    Còn anh em đưa ra ý kiến hỏi làm sao để bắt được một con khuyên mộc hay và đảm bảo thành tài thì không ai dám nó là cái duyên của người chơi. Nhưng em khuyên anh em rằng đừng bắt chim dựa vào bóng bộ mà dựa vào cảm tính nên bắt những con mà mình thích. Những con chim mà theo đánh giá dựa vào thành tích đứng top HN thì em không thấy những con chim đấy có hình thức như anh em tả đâu.

6. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Hahaha, cho ké một chút, hiện giờ mình đang có một em mà một bên họa hơi khuyết một chút ở phần đỉnh nên nhìn mặt cực kỳ "côn đồ" lúc nào cũng lườm lườm và như sẵn sàng nhảy ra đòi uýnh nhau, tiếc rằng đang đổ lông nên xấu xí chứ không thì đưa lên để mọi người cùng xem rùi.

7. khuyentrangmo

Thích đã nhận:
    43
    :applause:
    anh ui ! anh không nuôi nhiều chim rồi nuôi khuyên lâu năm lên các anh đó chuyền lại kinh nghiệm cho anh em thôi cộng với thực tế chơi khuyên 5 năm nay đã nuôi nhiều chim khuyên rồi nhưng nhiều con bộ giống nhau nhất là con nào to dài có ngực có vai mà đầu lép em đố pác nuôi được nó chịu đấu đấy (líu thì ít giọng thì không hay vì em nuôi bộ đó 4 con nuôi 2 năm rùi nhưng chán lém ) Pác và các anh em nuôi chim đừng kén quá vì nhiều con líu tốt líu xòe giọng luyến láy tiếng cực hay nhưng hơi có tật chút thì nuôi được chứ sao ,con chim hay mà không có tật thì còn gì bằng nhưng những con không có tật thì .....đâu phải con nào cũng hay líu líu hay chịu đấu ,nó mà đã thế thì nuôi cũng phí công phải không các pác . Với lại pác nói bắt chim theo cảm tình thì em không nghĩ thế đâu những con chim đã được người ta nuôi thành tài thì ta nên chọn những con như thế sau này mới có tương lai chứ .Xác suất chọn theo cảm tính ít lắm pác ạ .Phải cố gắng tìm được con mộc nào có bộ đẹp ưng ý ....... khó lắm thế em mới bảo các pác cho anh em thêm kinh nghiệm .Chịu khó ngắm những bộ con chim nhà các pác chút xíu thôi rồi pác sẽ thấy nhiều cái hay đó , nhớ chuyền kinh nghiệm cho anh em nha

8. khuyentrangmo

Thích đã nhận:
    43
    Khi nào nó xong lông anh hãy post anh lên cho anh em xem cho đã nha ! hi` hi` ^^ :p

9. Hien_Architect

Thích đã nhận:
    435
    Chim hay là phải đi theo bộ các anh ah`.Nuôi mộc là phải tìm con nào bộ đẹp mà chơi,cho nó đỡ mất công.Em ko có duyên chơi chim bộ đẹp nên ở nhà 1 lũ xấu zai lắm.Ai có cách nào bảo em zoi'

10. khuyentrangmo

Thích đã nhận:
    43
    hi` ^_^ chim bộ đẹp thì phải chịu khó đi nhìn chim bộ đẹp nhiều cho quen chim người ta nuôi thuộc rồi nhìn cho kĩ vào ghi vào cuốn sổ rồi cứ thế đi ngắm nhiều thì chọn được nhiều chim mộc đẹp thôi .chúc bạn chọn được con chim hay

11. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    ha hah a, hoan hô đồng chí Khuyentrangmo đã có những ý kiến đóng góp cho anh em học hỏi trong lĩnh vực chọn Khuyên. Về chim Khuyên mình có thể gọi là "mù tịt", chắc bác ít khi cầm khuyên đi giao lưu rồi, em k có K nhưng cũng biết ông Hiển & ông Phúc là ai, hai ông đó "ma" rồi đó bác à!

12. cavang

cavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    to xxxbopy: "mù tịt" á, mù tịt mà 5 con nhà Vinh cầm tay cũng thấy ... líu mà, anh đang định mang sách vở đến nhà Vinh học đây.

13. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    ???

ui, bác cavang nói vậy em ngượng quá, em có biết gì đâu, nhất là xem tướng chim là em ... "điếc" !

14. dhongphuc

Thích đã nhận:
    41
    Xem tướng chim mà anh điếc thì em mù. Vì mấy con chim quí của em tướng tá xấu òm, anh em ai có chim bóng bộ đẹp để gần chim em thì trông của em cứ gọi là quê mùa tám tấn, ngố ngố đần đân. Lên về lĩnh vực xem tướng là em kém.
    Nhưng đấy là so về bộ thôi chứ tính cách và khí phách anh hùng(khi mang ra thi đấu con ngố ngố đần đần nhà em nó cứ đứng yên một chỗ líu gần 2 h đồng hồ bắt chấp sự dọa nạt của các con bên cạnh) của chim em thì dám tự hào là nó ít khi phụ chủ( mặc dù có vài lần nó thi đấu không như mong muốn) còn thành tích thì ứ cần quảng cáo.

15. Hien_Architect

Thích đã nhận:
    435
    Tôi thích nuôi con nào bóng bộ đẹp lắm mà chưa biết chọn thế nào.Khuyên trang mo mà đc thì hôm nào dẫn em đi chọn chim mộc nhé.Em thích dựng khuyên mộc lên lắm.

16. khuyentrangmo

Thích đã nhận:
    43
    híc đúng là em ít xách chim đi giao lưu lên ít biết các pác thông cảm em bận hoc và đi dậy thêm suốt có thời gian là đi móc khuyên mộc rồi cho chim tắm chăm sóc cho chúng thời gian bận bịu quá lên cũng chỉ nuôi có 10 pác cả mộc (thuộc chỉ có 3 em thui ) giờ thay lông toét hết cả họa mắt rùi có mỗi một con hiện giờ đang líu.Thứ 7 vừa rùi em sách chim lên quán cây đa ngồi chút mà khiếp quá chim các pác líu ghê wa' có đi 1 ngày mới biết chim nhà mình cũng chỉ bình thường hi` ^_^ được cái con của em ra thấy khuyên các pác lạ quá nó cũng líu ra trò lần đầu xách đi mà được như thế em mừng quá pác ạ . Hi` ^_+
    to anh Hiển vâng có gì khi nào anh em mình đi móc khuyên mộc nha , em hay đi móc khuyên mộc đi từ hoà bình về xuân mai vào thanh oai lên phú xuyên rùi về Nam Định rùi lai về Hải Dương hi` ^_^ nhưng em ít gặp con đẹp lên cũng chỉ có vài con thui toàn toàn nhượng lại cho mấy pác chơi cùng thui ....Chủ nhật này nếu không có gì thay đổi em xách con vừa thay lông nhà em lên đó chơi đi cùng ông anh chơi trong này ra đó cho chim nhà em học hỏi mong được gặp các pác nha !
    To dhongphuc&xxxbopy :các pác cứ làm như đi móc chim là nghề thầy bói không bằng "mu` tịt " . ^_^ Em còn ít kinh nghiệm mong các pác chỉ giáo .Em còn trẻ lém chắc không bằng các pác đâu (1985) hi` hi` ^_^

17. dhongphuc

Thích đã nhận:
    41
    Riêng con chim khuyên nhìn hình thức khó mà đoán, bất cứ một ai kinh nghiệm đầy mình cũng không dám bắt con chim đấy dựa vào hình thức với giá cao, còn chim rẻ thì không nói. Tốt gỗ hơn tốt nước sơn. Đừng để bề ngoài đánh lừa. Một số người còn dựa vào tiếng kêu cùng vóc dáng nhưng em đúc kết lại cũng không ăn thua. Con chim kêu to không chắc là chim líu to. Ở nhà tôi có một chú chim rất ưng ý sau 2 năm lựa chọn, trong hàng trăm chú khuyên thuộc qua tay có hình thức thế này: mỏ to( một số người chê mỏ nặng), họa đơn( líu không hay, chim không dữ), người ngắn( trông dáng còn bần), đuôi chuột, nhẩy lộn, ngoái.... dáng dấp rất sấu. Con khuyên này mới được đổi chủ(nên tôi cần thời gian giúp nó ổn định, mặc dù vẫn vào được vòng 10 con để sâu xé cải tổng giải thương 9 tr hôm 30-07) nhưng tôi tin rằng sự lưa chọn dựa theo cảm tính của tôi là không sai.
    Chim hay thì có giải.... chim hay thì không thể là chim không hay bất kể sấu đẹp tật hay không. Nếu anh em ai mới chơi thì đừng nên cầu toàn mà bỏ qua những con hay. Đừng nên có cục vàng ném đi cục đất giữ lại.

18. khuyentrangmo

Thích đã nhận:
    43
    thanks pác Phúc pác nói đúng nhưng nếu mà pác không bắt những con được người ta nuôi rồi thì sao bác có thể biết được nó hay or không hay ? Pác thấy nó líu pác mua nó về thế thì nói làm gì ? PÁc có chọn chim mộc bao giờ không ? mộc thì bác có dám bắt những con vừa xấu vừa gầy gò ốm yếu lại phi như phá mả không ? chắc không rồi . Em đồng ý với pác là đúng chẳng phải con chim nào chịu đấu mà hay cả nhưng khi chọn bộ cho con chim nên chọn ra sao để sau này nó thành tài mà lại được bộ đẹp có phải không pác . Còn con chim có tật mà hay thì phải nuôi thôi .chim đi thi thì em không biết .Em có ra đó xem thi rồi nhưng em không phục lắm thấy nhiều pác toàn chơi cám tàu líu thôi nhiều em họa mắt còn chưa kịp lên đã đưa đi thi nhìn thảm hại quá ....

19. trecontapchoi

trecontapchoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    hay quá hay quá anh phúc nói chí ní. Thanks anh Phúc nhiều ^_^

20. dhongphuc

Thích đã nhận:
    41
    Phải nói với bác khuyentrangmo thế này, em không tỉ phú thời gian mà bắt chim mộc chơi. Em chơi khuyên lấy líu chứ không phải nghe kêu và lấy cứt. Hầu một con chim 4-5 năm mới được chơi thì xướng ở đâu ra nữa. Vài chục con mộc mới có 1 con ưng. Thử hỏi những khi ốm đau bận bịu bạn có còn muốn cất nó vào treo nó ra, cho nó ăn, tắm không. Nuôi chim nó cũng là một nghề. Vậy nên tìm đến những người đấy chọn cho mình 1 chú vừa ý về chơi là ổn. Rẻ hơn nhiều so với mua mộc. Và nếu là người chơi Khuyên thật sự thì tôi nghĩ là nuôi ít thôi 3 chú là đủ, khi đấy mới có cảm giác được chơi. Nhưng có được 3 chú khuyên hay là điều khó tưởng đấy nhé. Điểm mặt thì cao điểm anh Quang gái cũng có 2con đáng kể, anh Thắng cao cũng thế..... và nghĩ cho cùng những con còn lại cũng chỉ làm phí thời gian