Xem cá và giúp mình với

Thảo luận trong 'Cá đĩa của Thành viên' bắt đầu bởi minhphong, 12/10/06.

1. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Mình mua mấy con này 2 tháng rồi nhưng chưa biết trống hay máy mời mấy bạn giúp đỡ giùm nhé.

[IMGo]http://img220.imageshack.us/img220/1280/untitled1ak3.jpg[/IMGo]

Last edited by a moderator: 12/10/06
  2. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    con hình 1 tên j vậy bạn, mình thấy hình như nó là malboro lai với bồ câu thì phải. chỉ có bi nhiu thui hả?
    nui cá dĩa mà bạn trang trí hồ nhìu quá rất khó vệ sinh đó.

3. minhphong

Thích đã nhận:
    187
    Người ta nói là malboro bông đầu. Còn nữa nhưng mà không có chụp. Lúc đó mua không biết nên bắt đại không biết trống máy. Sau này mua thì có hỏi nên biết rồi không có post lên. Hàhà phong lấy ra hết trơn rồi. Tiếc lắm nhưng mà phải làm vậy thôi
    À haohao biết chổ nào bán bồ câu phấn không vậy hả chỉ cho mình với

Last edited: 13/10/06
  4. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    Malboro bông đầu ko thuần nên giá trị ko cao và theo ý mình thì nó cũng ko đẹp.

Bồ câu phấn mình thấy có bán ở Nguyễn Thông (ở tiệm chỉ chuyên bán cá dĩa) giá khá mắc, size 5-6cm khoảng gần 200k, đang bắt cặp thì 2 triệu (mắc gần bằng cặp beo giống nhà mình nhưng chưa chắc đã đậu).
    Mình cũng hay ghé Tân Xuyên ở cuối đường Phó Đúc Chính, thỉnh thoảng cũng có cá đẹp.

5. minhphong

Thích đã nhận:
    187
    Lúc đó không biết ra mua đại nên không biết nó đẹp chổ nào cả hehe. Mình mới mua thêm 1 cặp malboro nhìn đẹp lắm và con da beo nữa như 3 hôm nay không thấy nó ăn gì cả. Mấy con đó hao hao phân biệt được trốn máy không vậy hả.

6. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    cái vụ trống mái thì mình pó tay, cứ mua 4 con về cho nó tự bắt cặp là ổn.
    cá bỏ ăn 3 ngày rùi bạn phải kiểm tra nước xem có vấn đề gì ko hay có biểu hiện gì lạ ko,
    thời tiết này cá dễ bệnh lắm, mình vừa mới bị chết gần chụp con beo size 3-4cm.

7. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    CÂY VỚI CÁ nghĩ con đầu tiên ấy là do RED MELON và BỒ CÂU cho ra ......MINHPHONG là người mới mà nuôi cá như thế là khá rồi ...rất đáng khích lệ ....còn bao nhiêu cá đem lên ra mắt hết nha MINHPHONG
    Phân biệt trống mái bây giờ đã có khá nhiều bài nói đến rồi ...đa số là trùng ý với nhau thôi ....và đến giờ thì vẫn chưa có cái đích chính xác về việc phân biệt này ....cũng cần phải nói thêm là các cơ sở sản xuất cá dĩa thường làm say lệch nhiệt độ cần thiết trong khi còn trứng ( còn ấp) để cho ra đa phần là trống hay ngược lại ....nên nếu trong 1 bầy mà ta thấy giống như nhau thì nếu bắt ngan cho chúng bắt cập cũng có thể bị dư ( mái_ mái ) ngoài ra cá bị còi cọc nhìn từ bên ngoài thấy xương xẩu trán đều có ...thì ta cho đó là cá trống ....nhưng chưa hẳn là thế vì cá mái bị còi thì gần như là cá trống ...

8. minhphong

Thích đã nhận:
    187
    MinhPhong có xem rồi đó chứ. Nhưng theo cách đó mình vẫn không phân biệt được mới nhờ sự giúp đỡ nè.
    Người ta nói đầu nhô, vây trên có đuôi kim dài ra là trống, rồi nào là hậu môn lồi ra nhiều, vây chữ u chữ V gì đó thôi tùm lum minhphong pó tay không xem được.

9. huy thanh

huy thanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    bạn ơi ! theo mình nhìn cá đó thì mình ( phỏng đoán và chỉ chính xác khoảng 60% thôi nha ) những con bồ câu lai Malboro của bạn là mái hết rồi còn 2 con xanh thì mình nghĩ có con trống đấy

10. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    chời ơi ....CÂY VỚI CÁ góp lời thế này : đi mua cá dĩa mà cứ nhìn lỗ hậu môn phân biệt thì mệt à ....đúng là con mái có hình u con trống thì nhọn hơn (gay kim) ....nhưng trong 1 bầy cá lớn mà ta định mua khi chúng chưa bắt cập thì hậu môn ''đưa'' ra ko bao nhiêu đâu ( chỉ là phần đầu cả trống lẫn mái) vì thế cứ nhìn như vậy thì cũng chỉ là hên với xui ....cách tốt nhất cho anh em bây giờ là nhìn đầu thôi _trong đó 50_50 ( 50% hên _50% kinh nghiệm ) ....cũng vì chuyện quan sát lỗ hậu môn mà gây ra 1 trận cười...điên đầu trong lớp cá dĩa của hội rồi ....

11. minhphong

Thích đã nhận:
    187
    Trời ơi, phân biệt sao khó vậy àh. Thôi vậy hên xui chứ biết sao bây giờ. NHưng mà xui quá mua cùng giống hết thì sao mà bắt cặp được chứ. Nhà nghèo không có đều kiện tậu vài chục con về được huhu.

12. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    Mỗi loại bạn chỉ cần nui 4 con là có thể có 1 cặp rùi, đâu cần tới mấy chục con, cái khó là phải nui mỗi loại riêng một hồ để tụi nó ko bắt lộn màu với nhau thui.

13. minhphong

Thích đã nhận:
    187
    Nếu vậy hồ đâu mà đủ cho nó chứ nhà chật lém haohao ơi. Nói vậy cũng đang kiếm 1 cặp giống tốt về nuôi cho đẻ học hỏi kinh nghiệm nè., không cần loại quí hiếm giống như lời anh Lamvn từng nói lúc đầu tập chơi đừng có hơi giống xịn để rồi hối hận hehe

14. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    vậy thì trước tiên bạn tập trung vô 1 loại mà mình thích nhất ấy, đến khi quen tay rùi thì đa dạng hóa sau cũng không muộn mà. cứ từ từ thì khoai nó mới nhừ.

15. minhphong

Thích đã nhận:
    187
    Nếu vậy khi nào haohao biết chổ nào bán cá tốt nhớ giới thiệu dùm minhphong nhé. mua cho chắc chứ ra tiwẹm bán cá nguy hiểm quá, ghẻ chóc bệnh tật tùm lum không biết lựa là đi đứt cả bầy