xem dùm hộ em

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi le_tung_lc, 15/5/11.

1. le_tung_lc

le_tung_lc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    em mới bắt được chú than non, ai có kinh nghiệm xem hộ em là trống hay mái. em bắt con đầu to nhất, đen. có 1 con nhỏ con hơn, cánh màu vàng hơn nhưng em không bắt, nhìn nó nhỏ quá!
    [​IMG][​IMG]

2. Crazy-GiaLai

Crazy-GiaLai Member

Thích đã nhận:
    40
    Em này đến 99% là trống, chúc bạn có chú chim đẹp trong tương lai

le_tung_lc thích bài này.
  3. Zeusck

Zeusck Well-Known Member

Thích đã nhận:
    76
    Bác ko cần phải xem màu lông ở đầu và yếm làm gì

Con nào đầu to và bẹt như đầu cá Trê sẽ là con đực

Chim non thế này cho ăn đậu phụ và nhộng sẽ lớn rất nhanh..

Đừng cho ăn cám trộn nước và thịt sống sớm quá, chim hay bị hư đường ruột lắm..

Nuôi ẩu chim bị yếu sau này hay bị nôn khi ăn cám ướt và bị liệt chân lắm đấy..

Nếu bạn cần kinh nghiệm nuôi và mẹo để cho chim non ăn được cám khô thì PM cho mình

Mình thấy nhiều bác nuôi Chòe biết hót chuyện rồi mà vẫn đứng há mồm đợi chủ đút cho ăn...

Last edited: 16/5/11
  4. Xiaot

Xiaot Well-Known Member

Thích đã nhận:
    47
    Mùa trước em cũng chọn con đầu bẹt.mắt xéo mà nó trổ lông xám buồn ghê gớm.Bác có cách nào lựa trống trong đám chim con ngoài tiệm thì chia sẻ thêm với

5. trunghatang

trunghatang New Member

Thích đã nhận:
    2
    chúc mừng bác có 1 em chim trống 99,99% rùi bác ơi.

6. lippro

lippro Member

Thích đã nhận:
    0
    Đầu bẹt chưa chắc là trống đâu bác ạ. Mà chim trống đầu bẹt(đầu xà) có tiềm năng về đá còn muốn chơi hót thì đầu tròn trán rộng mới chuẩn

7. vuvitbg

vuvitbg Member

Thích đã nhận:
    18
    theo mình chú này bây giờ xác định vẫn hơi khó.thêm nữa ảnh chụp mờ nên cũng chỉ dám nói chú này 60% trống.mà chim nhìn hơi yếu nhỉ.Còn theo mình để chọn dc chú chim trống trong 1 tổ thì con to nhất là đực.bọn còn lại nhìn từ trên đỉnh đầu nó xuống nếu lông đen hơn thì là đực.nhìn đầu chim to vuông là đực.nếu so sánh trong cùng tổ sẽ nhận ra rất dễ dàng.con đực bao giờ lông trên đỉnh đầu ,lông chỗ gáy con chim cũng đen hơn con cái.mỏ dưới đen chỗ gốc mỏ cũng là đưc.mình thường sd cách nhìn từ đỉnh đầu con chim hơn.mà nhìn tổng quan con đực trông có nét hơn con cái,mắt, mỏ đen hơn,....tuy nhiên cũng có loại chòe khó phân biệt lắm.như ở miền trung mình nghe nói có loại chòe than ng ta gọi là chòe trắng rất khó phân biệt.loại này ở bắc cũng có nhưng vẫn gọi chung là chòe than hót hét chả khác j nhau đại khái là khác nhau về hình dáng cái lúc chim chuyền thôi.mình đã thấy loại này rồi con nào con nấy như nhau rất khó phân biệt,mỏ dài thân dài xam xám như nhau....phân biệt rất khó.đây là ít kn của mình khi chon chòe than.có j k phải ae bổ sung thêm.thân

8. davidnguyen

davidnguyen Member

Thích đã nhận:
    1
    100% trống, bác yên tâm mà nuôi cho em í tốt

9. vu minh khoi

vu minh khoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    Trống rồi bác ak.... ngực rất đậm..................................

10. hoangbinhduong

hoangbinhduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    trống rùi chúc mừng gia chủ ........................................................

11. Brand-new

Brand-new Member

Thích đã nhận:
    6
    Hi!
    Theo mình thì cũng có nhiều khẳ năng là đực vì theo kinh của nhiều người thì: màu lông ở hai cánh có màu như màu đồng thì là con đực màu lông ngực cũng vậy. nhưng bạn phải hết sức chú ý khi lông đuôi dài khỏng 2cm là nó bắt đầu nhảy nhót ác và hiện tượng lộn cầu bắt đầu xuất hiện. theo mình phải điều trị ngay không sau này thành thói quen thì con chim đó không còn giá trị nữa. hiện mình cũng có một em như vậy, bé ti mà cứ ngửa cổ lên trời đòi lộn cầu. minh phải chăng một cái dây cước ngang qua thì chỉ ngoái chứ không thể lộn được nhưng chưa biết sau này lớn có bỏ được tật đó không. vì mình thấy 90% chim nuôi non nên đều lộn cầu mà lộn cầu thì nhìn khó chịu lắm mặc dù có hót ác đến mấy. chúc bạn sẽ thành công với chú chòe non này. chăm hót, nhiều giọng, không lộn cầu....

12. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    hihi chụp mờ quá nhìn không ra bác ah...bác thử chụp hình cằm em nó rõ xem sao, chụp khuôn mặt nhìn ngang nữa thì may ra em đoán dc:))

13. TNThien

TNThien Active Member

Thích đã nhận:
    13
    Em này 99% là trống rối bạn ơi, lông đầu đen tuyền thế kia mà. Bạn ráng chăm cho em nó tốt nhé.

14. tungphotor

tungphotor Well-Known Member

Thích đã nhận:
    183
    Cái vấn đề chim non này thật sự là khó . mình tìm cách phân biệt không nổi . Tại đang mần ăn ở Bac Liêu nên than rất nhiều , và quen nhiêu AE là dân bẫy chim nhưng họ cũng bó tay . Thường chim non ở đây bán theo tổ không ai dám mua lẻ hjhj