Xem giùm Cá của em có fải là rồng đỏ?

Thảo luận trong 'La hán của thành viên' bắt đầu bởi melahan, 16/11/06.

1. melahan

melahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em mới chơi cá LaHán nên sợ bị chủ tiệm cá lừa.Con này em mới mụa được khoảng một tháng.Hiện nay khoảng 4 tháng tuổi.Đầu thì cũng có hơi căng tí(so với lúc mới về).Tuy nhiên,màu sắc fần đâu không được đỏ lắm.Chủ cá nói là Rồng Đỏ,không biết có đúng không nữa.Và mong mấy sư phụ chỉ giúp em út cho ăn gì để nó lên màu,độ gù đầu của cá có còn lớn nữa không,chăm sóc thế nào?cám ơn mấy huynh!!!!

2. thanhcong

thanhcong Guest

Chào bạn MELAHAN!
    Theo mình thì cá bạn như vậy là đẹp rồi bạn nuôi đã 4 tháng nhưng mà hồi mua nó bao lớn, giá tiền là bao nhiêu? Mình cũng bắt đầu nuôi loại cá này khoảng được 4 tháng rồi cũng không có kinh nghiệm vì nhiều, nhưng nhờ có diễn đàn này mình học hỏi được rất nhiều, bạn nên thường xuyên tham gia diễn đàn mục trao đổi_mua bán gì đó, rồi đối chiếu với tiền mà bạn mua em nó thì chắc biết có bị ... hay không? Tốt nhất bạn nên mua ở tiệm cá có uy tín lớn, và cũng nên ủng hộ người trên diễn đàn thì hay hơn; Vì anh em trên diễn đàn theo mình thấy ai cũng nhiệt tình chia sẽ những kinh nghiệm và hiểu biết vốn có của họ cho mình hết. Mình không tiện nêu tên và bài viết của họ vì chưa xin phép và được phép- bạn tìm đọc nghen. Vì mình cũng nghĩ như vầy không ai "mua danh 3 lạng, bán danh 3 đồng" đâu bạn MELAHAN ơi. Đây là kinh nghiệm của mình; có gì mong bạn thông cảm bỏ qua nghen. Thân _ Chúc khỏe.

3. chicka2006

chicka2006 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào MELAHAN,chicka cũng vừa thamgia nuôi ca la hán,theo như chicka đoán theo picture thi cá của bạn giống con châu chữ,mai mốt mặt cá sẽ vàng như nghệá/2 thân trước thì màu đỏ,bạn nên tham khảo trên forum các hướng dẫn cách nuôi cá cũng như cách fân biệt các loại cá...màu sắc của cá thì nên cho ăn tép,còn đầu thi fải do gien di truyền thôi,nhưng cá của bạn lên đầu rồi thi có hy vọng đó,nhưng fải có thêm thời gian chăm sóc và cách bồi dưỡng...Chicka

4. melahan

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn các huynh đã có ý kiến giùm mình.Cá em mới chỉ nuôi khoảng hơn một tháng,lúc mình mua,giá 200 thôi,ví lúc đó con cá nhìn rất là nhác,lại bị nấm toàn thân,nên người ta bán rẻ.Hiện giờ em đã huấn luyện cho cá rất sung,bỏ tay vào hồ cá,nó bơi tới và đùa giỡn với mình như một người bạn.Có người trả giá mình 800 ngàn.nhưng mình k fải nuôi để bán,cá hiện giờ đầu căng lắm.

5. dongkisot

dongkisot Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Con này tới 99,9999% là Rồng đỏ rồi đó bạn ơi.
    Chúc mừng bạn! Rồng đỏ mà có đầu căng như vậy là tốt rồi.
    Nếu mình đoán không lầm thì con này khoảng từ 3,5 - 4 ngón tay người lớn phải không bạn?

6. melahan

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn Bác đã có ý kiến.Đúng vậy,cá khoảng 3 ngón tay.Nhưng nó còn nhỏ lắm,mình nuôi tốt nên mau lớn chứ 1 tháng trước khi mua về,nhìn rất nhỏ con,nhác,lại bị nấm thấy ghê.Hiện giờ nó đã cho mình sờ vào cái đầu hơi của nó rồi,thích thật,đúng là nuôi cá La Hán vui lắm.Mình sẽ có nuôi đẹp hơn nữa để Pót lại hình cho mấy huynh nhận xét giúp!!!

7. saigon

saigon Active Member

Thích đã nhận:
    0
    sao mình không thấy hình?nhân tiện cho mình hỏi cách đưa hình lên 4 rum luôn nhá!mình mới gia nhập nên không biết!các bạn chỉ dùm!thanks!

8. thanhcong

thanhcong Guest

Chào tất cả anh em có trong trang này!
    @ Melahan: Hết buâng khuâng và lo lắng rồi phải không? Giá tiền thì không quan trọng nhưng mà khi mua ông chủ nói Rồng Đỏ thì là chắc rồi hén.
    @ Saigon: Bạn vào trang hướng dẫn cách up ảnh lên diễn đàn trong đó có nhiều kinh nghiệm lắm, hồi trưỡc mình cũng thế, qua nghiên cứu những câu hỏi và trả lời trên diễn đàn thế là mình làm được. Anh TienBm cũng nhiệt tình giúp mình, anh ấy cho địa chỉ của Photobucket gì đó mình cws y chan như thế từng tự mà làm thì khắc được. Hoặc là bạn có hình rồi đến điểm Internet nhờ người ta hướng dẫn, họ dễ chịu lắm, bạn sẽ được hướng dẫn tận tình nếu là khách hàng thường xuyên. Chúc bạn thành công trong cong việc của mình. Thân.

9. dongkisot

dongkisot Active Member

Thích đã nhận:
    0
    con này rồng đỏ mà đầu cao như vậy cũng bắt đầu đẹp rồi đó bác.
    nhưng mà màu còn yếu quá, bác dùng đèn hồng tím đi. mỗi tối mở từ 5h-10h chiều thôi là nó đỏ rực liền

10. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Khà khà,Rồng đỏ,thì đầu tiên là nó phải đỏ,cả ức,đầu lẫn mặt,thứ đến,Rồng đỏ thì không con nào có 1 chấm Châu trên nguời,cá của melahan thiên về con Bighead,châu tròn rời,mặt ngả vàng,màu nền nhạt,và cuối cùng,là con gì thì là,miễn mình nuôi đẹp,thấy thích là tốt rồi,thân chào.

11. Nam Dat

Nam Dat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    KKK nói đúng đó, em này là big head, mình chỉ có một hàng chữ, thân ngắn, đầu bự, châu rời rạc, nhưng nếu cho ăn Azoo và sài đèn thì nó sẽ lên màu đỏ đẹp lắm.

12. hisoka

hisoka Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nói vậy thôi chứ cũng tùy vào con cá thôi bạn ơi chưa chắc azoo có hiệu quả
    nhưng mình cũng hy vọng là cá bạn sẽ lên màu thêm tí nữa

13. nguyenlahan

nguyenlahan Member

Thích đã nhận:
    0
    em thấy em này màu hơi tái tái chắc lai con gì rồi, nhưng cái body vậy là ok rồi, chữ đẹp, châu hơi yếu, đầu thì vậy là đẹp rồi

14. melahan

Thích đã nhận:
    0
    Cập nhật Cá em sau một thời gian tích góp kinh nghiệm của mấy bác!!

Mong các bác nhận xét giúp em!!!!!!!Cá có lên được tí nào k?
    (Hình chụp bằng dế,hơi mờ tí,mong các bác thông cảm

15. gaufive1

gaufive1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    woa,mình thấy màu và đầu có vẻ đạt hơn rồi đó bạn,đang phát triển áh,hehehe

16. conlele

conlele Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    Hôm nay thì đẹp quá rồi. Rồng đỏ là chắc chắn đó bạn ạ. Mới có 1 tuần mà đầu bung dữ!
    Chúc mừng!

Last edited: 25/11/06
  17. rarefish-VN

rarefish-VN Banned

Thích đã nhận:
    0
    cá bác thì còn ì để nói nữa.theo em thấy wá okie rùi.bác cứ từ từ mà post lên anh em sẽ nhận xét cho bác.Cá đẹp thiệt hihiiih

18. hai lua - ca

hai lua - ca New Member

Thích đã nhận:
    0
    đây là cá đực , nhưng mau hơi nhạt . Nhưng con la hán này khá cân đối

19. candyboy

candyboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    sao mình thấy nó kô giống rồng đỏ vậy?? cá đẹp lắm bạn ơi. mình nghĩ nó là PLT . dùng hông nhỉ ??????????