Xem giùm em chú khuyên

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi longbdf, 14/11/07.

1. longbdf

longbdf Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Các bác xem giùm em nó có khả năng líu ko vậy ạ, sao nuôi 8 tháng rồi mà chưa líu, được cái là đi chuyện to :)

2. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    bác ơi tuỳ thuộc chế độ nuôi,
    Bác nói công thức cám, chăm sóc và chụp hình phân chim lên thì a e mới đánh giá được

3. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    8 tháng ko thấy líu ắc hẳn chú này là ko ổn . trừ khi bạn thay đổi liên tục cám , cách chăm sóc , tóm lại điều kiện sống bị thay đổi nhiều .

4. Khuyên_Mơ

Khuyên_Mơ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    220
    Quan trọng nhất là tìm dc con chim phải hay.Rồi sau đó là cách nuôi và chăm sóc.Nếu con chim của bạn nuôi 8 tháng mà chưa líu thì rất có thể là do cách chăm sóc chưa đc tốt ,hoặc cũng có thể là do con chim chưa đủ căng....rất nhiều lí do,theo tôi nếu bạn mới chơi thì hãy mua 1 chú chim thuộc đã líu.,rồi đến lúc co nhiều kinh nghiệm bạn hãy nuôi chim mộc...Nuôi 1 con chim mộc đến lúc líu ko phải đơn giản ,mà cũng phải là khó.Bạn hãy quyết tâm nhé!Chúc bạn thành công!!!

5. longbdf

Thích đã nhận:
    2
  6. longbdf

Thích đã nhận:
    2
    Hình chú nó đây

7. dientrung

dientrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    Con này đâu phải chim mộc đâu bạn, ít nhất cũng gần 2 mùa hơn rồi mà. Chắc bạn mua của người ta đang chơi đúng không? thường thì khi đổi chủ nuôi, Chim khuyên sẽ nghỉ chơi 1 thời gian, chủ yếu là do thay đổi cách nuôi và môi trường sống, nó cần có thời gian để thích ứng với cách nuôi mới và môi trường khác. Chim khuyên mà 8 tháng chưa líu cũng đâu có gì là lạ lắm đâu, các bác đừng có nói vậy người ta nản.
    Có những người chơi khuyên dạng đấu hót thường phải chọn những chú 4-5 mùa, chim mình 1-2 mùa nhằm nhò gì, bác cứ từ từ nuôi, nuôi khuyên không được nóng tính, không được hấp tấp.:blushing:

8. longbdf

Thích đã nhận:
    2
    Đúng là mình thay cám liên tục do chưa tìm được công thức tốt nhất (bổ dưỡng mà ko bị đi phân lỏng :( )
    to dientrung: ko biết có phải chim thuộc ko nữa, mình mua ở "shop chim", thấy nuôi chung 2 con với nhau, mua giá 50k, còn chim thuộc thấy bán tới 150 - 250 nhưng vẫn ko nghe líu.
    Nhờ các bác nhìn chim nhận xét thử chim có đẹp ko?, nuôi có tốt ko?, cần bổ sung gì? (đừng nhận xét lồng nhé)

9. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    con này đâu phải thuộc đâu Trung nhìn chân bên trên đi đừng nhìn bên duới do ảnh bị mờ con này mộc thôi mà ,mà thay cám liên tục vậy không líulà đúng rồi chim mộc mình nuôi hơn 2 tháng líu điên luôn nhưng khi thay cám cũng ít lửa hơn mặc dù có trộn cám chuyện đó không tránh khỏi đâu.còn
    còn theo Khuyên Mơ híc chưa biết nuôi chim mà mua luôn con thuộc vài năm thì bao giờ biết chăm chim ,mà mang về chắc gì đã líu hay lại tự nhiên thay lông 1 đống đôi khi không phải không có tiền mua thuộc mà vì học cách nuôi phải nuôi mộc trước .chịu khó đọc lại các bài mọi nguời đã viết truớc kia chắt lọc chút chắc 1 vài tháng con chim của bạn sẽ líu thôi tôi cũng đã làm vậy thấy có gì quá khó đâu chúc may mắn chịu khó bỏ thời gian đọc lại các bài nhé

10. hoahong_trang43

hoahong_trang43 Member

Thích đã nhận:
    0
    con khuyên này em đoán không nhầm nó là khuyên vàng phải không ạ.

11. chaomao

chaomao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Bạn nhầm rồi con khuyên này là khuyên xanh chứ ko phải khuyên vàng

12. chaomao

chaomao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Con khuyên này của bạn theo tôi là vừa thay lông xong chưa đủ độ căng , nhìn sắc lông chú chim của bạn là ổn. Theo tôi bạn phải nuôi một thởi gian nữa vì con chim này lông chưa ốp

13. hoahong_trang43

hoahong_trang43 Member

Thích đã nhận:
    0
    vạy à cho em xin lổi vì nhìn thay' khoen mắt nó to gióng khuyen vàng. vi` em mới chơi nên không biết nên mong anh bỏ qua.

14. hoangbuitran

hoangbuitran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    con này khuyên xanh đó bạn, khuyên vàng nó có màu vàng đậm hơn giống màu nghệ vậy đó

15. Nowandforever

Nowandforever Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Anh Trung nói đúng đó các bác!nuôi chim để luyện tính kiên trì ma...!

16. duongvan_vespa

duongvan_vespa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Con khuyên thế này mà phải lăn tăn, nuôi khuyên quan trọng nhất là gì??? Là tính ổn định. Bác đừng có nghe người này người kia nói là cám thế nọ thế kia, bác cứ thay cám luôn thế thì 10 năm cũng chẳng có khuyên líu. Ai cũng có công thức cám riêng miễn sao phải ổn định, chim mới có thời gian hấp thu có sức thì mới líu được chứ, người này bảo cám này ngon cám kia không ngon, ông ấy có ăn đâu mà biết là ngon là bổ, khuyên ăn đấy chứ.
    Bác cứ nghe em, chơi chim gì cũng thế thôi, phải kiên nhẫn nhé. Thế mới thấy mấy cụ già chơi tốt hơn anh em mình vì các cụ kiên trì và nhẫn nại mà.

17. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    bác duongvan vespa bình tĩnh ihihh ăn nói nóng tính quá là bị admin cho cái thẻ vàng giống em giờ .mới bị ăn cái thẻ vàng vì tội ăn nói thô lỗ khóa bài roài đúng là các cụ già nuôi chim tốt hơn thanh nien vì các cụ sống đời nhiều hơn ,còn gì nữa đâu đến tuổi nghỉ ngơi ăn chơi lên rảnh mà còn anh em thanh niên thời gian thì ngắn lên ai cũng muốn chim thế này thế kia nhanh nhưng đúng là phải cần có thời gian mình cũng đang kiên trì 1 em chuyện suốt 2 tháng và giờ mới bắt đầu líu tí ti ^___^ mặc dù cám ổn định chim rất khỏe căng vành đơn vành kép sắp ra tới nơi thế mà có líu đâu hihihi

18. longbdf

Thích đã nhận:
    2
    Cảm ơn các bác nhiều wa', vậy là em yên tâm về chú khuyên này rồi. Các bác ở HN có ai mua giùm em gói cám TB thì tốt quá, cho số TK em gởi tiền ra.
    Biết nuôi khuyên là phải kiên nhẫn nhưng vẫn phải cho người ta thấy được ánh sáng cuối đường hầm thì người ta mới đi tới đích tốt được phải ko các bác