Xem giúp 2 em Yến Phụng đực hay cái?

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi thinhlovebirds, 28/9/07.

1. thinhlovebirds

thinhlovebirds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    174
    Em mới mua 2 con Yến Phụng nhưng chịu ko biết là đực hay cái.các bác xem giúp em để em mua thêm 2 chú ghép cho đẻ nhé.2 em này suốt ngày kêu "kẹc kẹc",và cắn nhau chí chóe nữa,nhức hết cả đầu!nhưng mà cũng vui tai các bác ah!Em nghi cả hai con này là đực nên mới kêu nhiều thếB)

2. thanhliêm

thanhliêm Guest

Bạn bảo xem, mà không có hình nào cả vậy xem gì đây? Nhưng cũng có vài ý cùng bạn:
    -bạn xem thử 2 lổ mũi, nếu là mái sẻ có màu rất nhợt nhạt
    -là con trống thì ưa chơi trò leo lên lưng con khác
    Chim yến phụng thì nó cứ líu ríu suốt ngày, đã nuôi loại này, bạn phải cảm thấy điều đó là vui chứ?!

3. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    phân biệt trống mái thế này nhé,dựa vào mũi của chim(yến phụng phân biệt là dễ nhất đó),có điều mình ko nhớ rõ nữa,chắc phé bạn ra kiếm cuốn sách nui yến phụng(nui chim đẻ) của Việt Chương có chỉ.MÌnh nhớ mang máng là màu hồng hay trắng là mái,xanh là trống ,nói chung ko rõ lắm,đưa hình cũng vậy thui,quy luật phân biệt chỉ rõ trong cuốn sách đó rùi,bạn chịu khó tìm ở nhà sách nhé

4. thinhlovebirds

Thích đã nhận:
    174
    mình không có nhiều thời gian để tìm mua sách. hnay mới pót được hình, các bạn nhìn và phân biệt giúp mình nhé! rất mong nuôi được YP đẻ! thanks!

5. thanhliêm

thanhliêm Guest

Chắc chắn 100 /100, 2 tên này là trống cả! Tìm mua 2 con mái nữa về nuôi chung trong 1 lồng lớn hơn đi nha bạn, nuôi chung 2 cặp không sao cả! Yến phụng là loài chim sống rất chung thủy mà!

6. phamvuthien

Thích đã nhận:
    78
    cho bạn một thông tin nho nhỏ nè:
    Thật ra phân biệt yến phụng trống-mái rất đơn giản, ta chỉ cần nhìn vào mũi chim: ở chim non, mũi con trống có màu hồng tươi, còn mũi chim mái thì trắng đục như lòng trắng trứng luộc. Khi chim đã trưởng thành, ở những con trống sẫm màu (xanh lá cây, xanh dương, tím, nâu, xám…) mũi chúng chuyển sang xanh dương sẫm, còn ở những con trống màu nhạt (vàng tinh, trắng tinh, vàng bông, trắng bông-vàng, trắng pha đốm xanh, xám, tím… ) thì mũi chúng vẫn giữ màu hồng tươi như khi còn nhỏ. Chim mái trưởng thành thì mũi có màu trắng bẩn ngả nâu, màu lông nào cũng vậy.
    Từ đó có thể khẳng định 2 em trên 100% trống.Chính xác là vậy(có cơ sở chắc chắn rùi nhé,khỏi cần tìm sách)
    Gợi ý,bạn có thể tìm hỉu thêm ở trang này
    http://aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=565
    http://aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=565

7. thinhlovebirds

Thích đã nhận:
    174
    cám ơn các bác đã giúp đỡ.chà chà,phải đi lùng 2 em mái nữa mới được! phải xem xét cẩn thận ko thì mua nhầm 2 em đực nữa thì bỏ...hehe!các bác ở trong Nam mua YP rẻ thật, chẳng bù cho em ở ngoài này mặc cả rơi răng mà vẫn 80k/1 cặp.Em sẽ kiếm hai em mái màu xanh lá cây có lẽ sẽ nuôi con tốt hơn!
    nhìn YP leo trèo thật là thích thú!em thấy thích nuôi vẹt rồi đấy! đợi đến mùa chắc chắn em phải kiếm một em vẹt non về nuôi mới được!

8. phamvuthien

Thích đã nhận:
    78
    80k/cặp,đúng mắc thật,yến phụng đẻ nhìu mà,hay tại mới hết dịch cúm,gia tăng nhỉ,chắc ko phải,trong này giá cũng thế,chắc dân HN giàu có,đời sống cao,đồ chơi cái gì cũng xa sỉ,heheheee,giàu cũng khổ thật

9. thinhlovebirds

Thích đã nhận:
    174
    này bác!không phải đâu nhé! em là SV mới ra trường chưa di làm, phải tiết kiệm tiền để chơi chim chứ bộ! Khổ nỗi mê chim từ nhỏ(nhỏ hay nuôi chim sẻ, sâu hay khuyên) giờ mới có tiền để mua mấy con chim nhiều tiền về chơi. Cứ hôm nào đi qua chợ chim đoạn Hoàng Hoa Thám là ko cầm lòng dược,dừng xe lại xem,mà đã xem thì thể nào cũng tìm được con mình thích,đã thích rồi lai muốn mua. chẳng thế mà em hay bi viêm màng túi,có khi hết cả tiền đi chơi với bồ ấy chứ!hehe!

10. thinhlovebirds

Thích đã nhận:
    174
    Nhưng quả thật giá cả chim ngoài này mắc hơn trong nam thật,chỉ khổ tụi SV mới ra trường nhưng lại mê chim như bọn em!hichic! hehe! ặc ặc!

11. ngô văn oanh

ngô văn oanh Member

Thích đã nhận:
    0
    em ở trên sơn la,cung là sinh viên thích chim lắm nhưng trên này gia120k/cặp cả tuần ăn đó nhưng vẫn cố găng kiếm một cặp nhung chẳng biết nuôi đẻ có kho không nhỉ.các bác giúp em với

12. thinhlovebirds

Thích đã nhận:
    174
    Không khó đâu bạn ạ! bạn cư mua một cặp nuôi đi đảm bảo sẽ đẻ đều. kinh nghiệm về chọn và chăm sóc YP trên diễn đàn này có đủ cả, bạn có thể đọc hoặc hỏi mọi người, mọi người sẵn sàng giúp đỡ bạn để anh em đồng sở thích nuôi chim thêm đông đảo,thêm bạn thêm vui mà!

13. TruongLuuThuy

TruongLuuThuy Member

Thích đã nhận:
    1
    Đây là vẹt Hồng Kông, chỉ kêu thôi khong biết hót đâu.

14. upathia

upathia Thành viên Bá đạo

Thích đã nhận:
    219
    Em xin chào các anh các chị ! Vốn thích nuôi động vật từ nhỏ ,đợt này còn hay lên mạng đọc được mấy bài về nuôi yp .Lên hôm nay xin me được tiền hi hi (vì em là học sinh)
    i .lên đi mua ,nhưng ai ngờ ra cửa hàng gần nhà họ bảo 150.000/1 cặp sợ lên về luôn .vậy các anh chị cho em hỏi ở đâu bán rẻ?