Xem giúp cá của đệ là loại nào

Thảo luận trong 'La hán của thành viên' bắt đầu bởi tamppc, 10/10/06.

1. tamppc

tamppc Member

Thích đã nhận:
    0
    Em mới nuôi cá La Hán nên không biết chú này loại nào. Không biết cái vây đuôi của nó bị sao nữa (hình như là bị rách thì phải). Xin mấy anh chỉ giáo.
    [​IMG][/IMG]
    Thanks

2. Độc cô cầu bại

Độc cô cầu bại Member

Thích đã nhận:
    0
    Trước đây cá của mình cũng bị như pác đó, bị như vậy có lẻ là do những nguyên nhân sau :
    - Pác đã cho muối quá nhiều vào hồ cá, nếu là như vậy thì pác rút bớt nước ra và cho nước mới vào và nhớ là đừng cho thêm muối vào nữa nhé.
    - Cá của pác có khi đã bị bệnh thối vay và cờ đó, bệnh này thì phải ra ngoài tiệm mua thuốc bỏ vào và cho thêm cây sưởi nhiệt độ vào (chỉnh ở mức 30 độ).
    - Cá của pác mới bắt về bị nhát người, nên bị stress đó, nếu đúng là như vậy thì pác nên che hồ cá lại, khoảng 3-4 ngày sau thì mở từ từ, từng chút 1, nếu cá đã hết nhát thì cho mở ra hết.
    - Trời lạnh cũng gây ra cho cá của pác như vậy đó, pác xem lại vị trí đặt hồ thử xem, nếu đúng như vậy thì phải bỏ cây sưởi nhiệt độ vào (chỉnh ở mức 30 độ), hoặc là cho di dời sang vị trí khác nhé.

Một số ý kiến mọn, mong pác đừng chê trách nhé. Chúc cá của pác mau đẹp trở lại như xưa.

3. nhuytrieu

nhuytrieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá của bác trong có vẻ là King Tiger đấy,cá bác mấy ngón rồi?Nhìn dáng có vẻ đc lắm lại còn đang lên đầu nữa.Chúc bác có 1 chú cá đẹp:D

4. tamppc

tamppc Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá của em được 3 ngón rồi, đang lên đầu nhưng mà cái đuôi của nó bị rách. Đang trị cho nó theo hướng dẫn của Bác Độc Cô Cầu Bại. Thanks

5. nhuytrieu

nhuytrieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    @tampcc:Cá của bác 3 ngón rồi cơ à?Mà 3 ngón của bác nhỏ hay to vậy,nếu ngón tay to thì em này coi bộ khó à nha còn nếu nhỏ thì mới thực sự là cá có tương lai.:D

6. khanh123

khanh123 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    152
    mình thấy con nầy châu và chử thì ok ròi. còn đầu thì yếu lắm. mà hình như nó là kammalau thì phải. hây là 1 con châu nào đó

7. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    @ Tamppc:cá bị tưa đuôi thì trên 4r có bài viết rồi,ngay trong Box LH này thôi,có thời gian rãnh bạn nên xem qua,tuy nhiên theo hình bạn post lên thì KKK nghĩ ko phải vì muối cho vào quá liều đâu,nếu thừa muối thì con cá đã đen thui rồi,ko còn đuợc lấp lánh châu như vậy.Ngoài các nguyên nhân vừa chuyển sang hồ mới,cá bị stress thì tamppc nên quan tâm đến chất luợng nước,nước cũ,ô nhiễm,cá cũng bị như vậy,trước hết nên thay nuớc mới để xem các triệu chứng trên còn hay ko,thêm nữa,các loại sỏi nhuộm màu trong hồ thực chất ko tốt cho môi truờng nuớc cũng như cả bản thân cá,bạn cân nhắc xem nên để hay ko nhé,còn về vấn đề cây suởi thì có thể ấn định ở nhiệt độ cao hơn mức mong muốn một ít cũng ko sao(vd:muốn tăng lên 30 độ thì chỉnh cây suởi 32),tuy nhiên nên dùng suởi (kết hợp đánh thuốc)trong truờng hợp cần thiết thôi,như cá bệnh đuờng ruột,ghẻ,bỏ ăn,nấm,thời tiết lạnh đột ngột...và cho cá bột,ko thì tiền điện tháng đó của nhà bạn tăng đột biến đấy,keke,chúc thành công.

8. tamppc

tamppc Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám on kkk nhiều, minh đã thay nước rồi vì mấy hôm trước kg co thời gian nen kg thay dc. minh đang theo dõi, có gì thì xin chỉ giáo thêm. Bạn ở đâu vậy, cho mình ID yahoo, để có gì trao đổi thêm. Mình ở HCM. Minh mới chỉ nuôi có 1 tháng thôi. Bạn xem con cá của mình có tương lai không vậy.

9. colagon

colagon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá của bạn trông cũng được đấy.mình thấy con này còn nhỏ lắm hình như là con king tiger giống châu này đầu lên hơi mệt đó bác cố gắng nha

10. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Nếu giúp được gì cho mọi người là KKK đã rất vui rồi,kinh nghiệm và cách giải quyết vấn đề về cá cảnh có rất nhiều trên 4R,bạn nên xem trong các BOX,không thừa đâu,riêng KKK thì cũng không có kinh nghiệm gì nên xin bạn miễn cho việc chỉ giáo,keke.
    Cái này KKK cũng xin kiếu,"tương lai" là ngày mai bạn ơi,ngày mai bạn sẽ có câu trả lời,chúc vui nhé.