Xem giúp em bộ lọc vậy ổn chưa ?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi LAD, 21/11/07.

1. LAD

LAD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Các bác xem cho bộ lọc của em như vậy được chưa, dạo này nước đục quá, dùng thêm skimmer cũng ko đỡ là mấy. Có nguyên tắc gì trong việc đặt bông lọc trong các khoang lọc ko các bác chỉ giáo em nhé. Nước ko trong veo nhìn chán quá, 1 tháng nay nước cứ thế, trước đó thì trong veo à.

2. nvkww1979

nvkww1979 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Bộ lọc quá ổn, nước đục chắc là do san hô hoặc rong biển chết mà không được vớt ra ngay.

3. bluedolphin258

bluedolphin258 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    đồng ý với nvkww nhưng cho em bổ sung thêm có thể là do thức ăn thừa và cá chết cũng làm cho đục nước.........................

4. LAD

LAD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    mình ko nuôi san hô, hải quỳ, cũng kô nuôi rong biển, cá cũng chẳng có chú nào chết, thức ăn thừa thì có khả năng vì mình đợt rồi cho cá ăn cũng nhiều nhưng cũng ko thể đục lâu thế được, tắt đèn nhìn trong nước vẫn có nhiều vẩn đục. Thường lọc 1 ngày là cùng nước sẽ trong veo, đằng này lọc bét nhè rồi chưa đâu vào đâu.

5. cangua

cangua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    theo mình thấy , có thể san hô vụn trong bể lọc hơi to và ít , bạn có thể thêm san hô nhò hơn có thể lọc tốt hơn . bạn có thể mau thêm than hoạt tính xem sao ?
    chúc bạn thàng công

6. nokia 8910

nokia 8910 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    theo mình thì bạn lấy bớt san hô ra 1ít,hoặc cho thêm bông lọc vào,bông lọc bạn cho ít wá,bạn thử xem sao,chúc bạn thành công!!!

7. LAD

LAD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    có 4 khoang lọc có san hô thì mình cho bông lọc 2 khoang rồi, bây giờ cho thêm vào khoang nào nữa ? Than hoạt tính thì cho vào khoang nào các bác nhỉ, mua ở đâu và lượng thế nào ? Mình ở HN. Mình cảm giác lọc vẫn chưa ổn, thanks

8. nvkww1979

nvkww1979 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    -Than hoạt tính mua ở Aquagreen (Nguyễn Trường Tộ_trường Việt Nam-CuBa)
    -Lấy bớt san hô ở ngăn cuối (gần máy bơm) ra, cho khoảng 2-3kg than sau đó lấy san hô vụn phủ lên trên

9. thanh ocean

thanh ocean Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Bộ lọc như thế này thì chẳng bao lâu nữa bạn sẽ thấy tác dụng ngược của nó đó.

10. LAD

LAD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    tác dụng ngược. Vậy phải lọc sao bác thanhocean ? Bác giúp em cái. Thanks

11. Xich Long

Xich Long Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bo Phan Loc

Chào Bạn LAD

Theo ý kiến cá nhân tôi thì bộ lọc của bạn chẳng ổn tí nào cả. Bạn đã sử dụng quá nhiều sỏi san hô. Thứ nhất, sỏi bạn dùng thuộc loại quá lớn, về lâu về dài các thức ăn tồn đọng sẽ tạo ra rất nhiều NITRATE (a nitrate factory......b-( )

Tôi đã nuôi cá nước mặn hơn 5 năm nay, hồ cá của tôi được setup rất đơn giản nhưng rất hiệu quả. Bạn có nghe tới hệ thống Deep Sand Bed chưa (tạm dịch Đáy Cát Dày). Ở hệ thống này bạn cần phải có lớp cát dày 10cm, lớp cát này sẽ là nơi sinh sản của các vi sinh hữu ích và hệ thống này cũng làm giảm lượng NITRATE một cách đáng kể.

Với hệ thống lọc hiện nay, bạn muốn sử dụng DSB thì phải chỉnh sửa lại đôi chút. Nếu có điều kiện bạn nên bỏ bớt sỏi san hô và thay vào bằng LIVEROCK (đá sống), tôi cam đoan với bạn nước sẽ trong, cá sẽ khỏe và san hô sẽ tươi tốt.........:applause:

À còn điều nữa, cái protein skimmer của bạn nên dời ra ngăn đầu tiên thì hiệu quả hơn. Hồ của bạn tôi đoán mới chạy được khoảng 6 tháng đổ lại, chưa được ôn định đâu bạn ơi.

Chúc bạn thành công

12. hieuticco

hieuticco Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Cụ thể làm lại như thế nào? cao thủ Thanh Ocean chỉ giúp bạn Lad, sẳn cho tôi học hỏi kinh nghiệm với

13. cacanhbien

cacanhbien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    bạn Xích Long nói đúng đó, thực tế hệ thống lọc như vậy không thê nuôi cá lâu dài được. Với san hô thì chỉ có cách lọc là sử dụng phương pháp tự nhiên thôi.(cát sống, đá sống, rong sống....)

14. bluedolphin258

bluedolphin258 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    theo mình nghĩ thì san hô để trong hồ lọc nên để những san hô nhỏ thôy,níu để san hô to wá thì hồk tốt,nó sẽ hôk lọc sách cặn bã
    hổk bík có phải dzậy hôk Thanh Ocean ................

15. culang_nhi

culang_nhi New Member

Thích đã nhận:
    0
    Một số thắc mắc vệ bộ lọc

Bạn Xichlong chắc là rất rành về hệ thống lọc sinh học . cho phép tôi đc hỏi vài lời , mong bạn giúp đỡ.
    Tôi cũng làm lọc có cát, san hô vụn, than hoạt tính nhưng ko biết có gần giống với cái DSB của bạn ko ?
    Còn Protein skimmer và Liverock(đá sống) là những loại có chức năng gì trong hệ thống lọc , và có bán ở đâu mong bạn chỉ giúp . tôi mới chơi nên có lẽ câu hỏi ''chẳng ra làm sao'' cả . Mong bạn cứ cười thoải mái và trả lời cũng thật nhiệt tình...

16. LAD

LAD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    tôi có ra thắc mắc với nơi làm bể, họ show cho mình xem tất cả bể của họ đều lọc san hô to vậy, họ nói thế mới tốt. Ko biết sao nữa.

17. Xich Long

Xich Long Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bo Phan Loc

Chào các bạn

Tôi ko dám tự nhận là biết rành rẽ nhưng những cái tôi biết là kinh nghiệm đã trải qua cho tôi. Lúc đầu Tôi cũng như các bạn cũng đã tốn kém tiền bạc cho sự đam mê của mình vì vậy tôi xin chia sẻ những gì mình biết để mọi người củng tham khảo và cũng là cách tôi trau dồi học hỏi thêm kiến thức.

Bạn culang_nhi những thứ bạn bỏ vào bộ lọc của bạn như vậy là ổn rồi. Tôi xin được hỏi bộ lọc của bạn mấy ngăn và cách sắp xếp bộ lọc ra sao? Protein Skimmer có chức năng lấy ra từ trong nước các chất như amino acids, các chất béo (fatty acids), chất cặn bã từ phân và đồ ăn cá, và cũng có thể lấy ra metal như copper, iodine, trước khi những chất này bị rữa và hòa tan trong nước.

Còn về live rocks (đá sống), dĩ nhiên đá thì ko có chức năng gì hết ngoài việc là nơi để cho đồ ăn, phân cá, các chất căn bã bám lên. Nhưng các vi sinh, sinh vật sống trên đá mới là những người bạn âm thầm làm việc không mệt mỏi trong việc vệ sinh nước của hồ cá. Những vi sinh/sinh vật này tiêu thụ những chất cặn bã này. Bạn để ý thấy trên đá có những ống trùng nhỏ (tube worms) có vài cái lông mọc ra, đó gọi là Featherdusters, đây là một trong những loại filterfeeders.

Các bạn nào hiện đang dùng live rocks, cát và rong sống (macro algea) trong bộ lọc của mình, các bạn đó làm đúng đó, và nên nhớ cái gì cũng cấn có thời gian, hồ sẽ được cân bằng sau 6 tháng trở lên. Mình khuyên các bạn nên nhẫn nại khi mới setup đừng mua nhiều cá quá hoặc san hô, không thôi chết uổng đạn..:laughing: Nếu muốn mua thì nên tìm hiểu kỹ loại nào dễ nuôi.

Chúc các bạn thành công ......:)

18. Xich Long

Xich Long Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bo Phan Loc

Chào các bạn

Tôi ko dám tự nhận là biết rành rẽ nhưng những cái tôi biết là kinh nghiệm đã trải qua cho tôi. Lúc đầu Tôi cũng như các bạn cũng đã tốn kém tiền bạc cho sự đam mê của mình vì vậy tôi xin chia sẻ những gì mình biết để mọi người củng tham khảo và cũng là cách tôi trau dồi học hỏi thêm kiến thức.

Bạn culang_nhi những thứ bạn bỏ vào bộ lọc của bạn như vậy là ổn rồi. Tôi xin được hỏi bộ lọc của bạn mấy ngăn và cách sắp xếp bộ lọc ra sao? Protein Skimmer có chức năng lấy ra từ trong nước các chất như amino acids, các chất béo (fatty acids), chất cặn bã từ phân và đồ ăn cá, và cũng có thể lấy ra metal như copper, iodine, trước khi những chất này bị rữa và hòa tan trong nước.

Còn về live rocks (đá sống), dĩ nhiên đá thì ko có chức năng gì hết ngoài việc là nơi để cho đồ ăn, phân cá, các chất căn bã bám lên. Nhưng các vi sinh, sinh vật sống trên đá mới là những người bạn âm thầm làm việc không mệt mỏi trong việc vệ sinh nước của hồ cá. Những vi sinh/sinh vật này tiêu thụ những chất cặn bã này. Bạn để ý thấy trên đá có những ống trùng nhỏ (tube worms) có vài cái lông mọc ra, đó gọi là Featherdusters, đây là một trong những loại filterfeeders.

Các bạn nào hiện đang dùng live rocks, cát và rong sống (macro algea) trong bộ lọc của mình, các bạn đó làm đúng đó, và nên nhớ cái gì cũng cấn có thời gian, hồ sẽ được cân bằng sau 6 tháng trở lên. Mình khuyên các bạn nên nhẫn nại khi mới setup đừng mua nhiều cá quá hoặc san hô, không thôi chết uổng đạn..:laughing: Nếu muốn mua thì nên tìm hiểu kỹ loại nào dễ nuôi.

Chúc các bạn thành công ......:) Các bạn thông cảm nhé, tiếng Việt của mình không mấy gì lưu loát lắm và còn hạn hẹp lắm

19. culang_nhi

culang_nhi New Member

Thích đã nhận:
    0
    Thank Xichlong

Tôi vừa xem xong hướg dẫn của bạn Xichlong Rất cám ơn bạn đã cho tôi hiểu biết thêm về hệ thống lọc DSB (nhưng tôi cũng chưa hiểu rõ lắm). Theo tôi nghĩ, chắc tôi đã làm lọc ko đúng rồi . tôi trình bày để Xichlong ''cải tạo'' lại dùm nhé !
    *Trình tự từ dưới đáy hồ cá lên :
    1/ Lớp nhựa rỗng ............~2,5cm (bên dưới đặt sẵn ống chuyền đến máy bơm để hút nước đáy hồ)
    2/Lớp san hô chết (nhỏ)....~ 5cm
    3/Lớp cát biển .................~4cm
    Máy bơm sẽ hút nước từ đáy hồ rồi cho chảy trực tiếp lại vào một góc hồ , tức là nước sẽ di chuyển ngược theo chiều lần lược từ trên xuống dưới, qua lớp cát _ lớp san hô_lớp nhựa_ống hút nước_máy bơm_rồi vào trở lại hồ.(Tất cả các phần trên có phải là 1 phần của lọc DSB chưa?)
    * Lọc tràn : chỉ có 2 ngăn
    _ Ngăn thứ nhất : nước tràn trên mặt hồ sẽ chảy vào đây lần lượt qua cát lớp sau : lớp bông lọc_than hoạt tính_san hô vụn+nhỏ_san hô hơi lớn_đáy ngăn thứ 1 thông qua ngăn 2 để chứa nước đã lọc.
    _Ngăn thứ 2 : chỉ chứa nước đã lọc qua ngăn thứ 1 rồi dùng máy bơm bơm ngược vào hồ (thông qua máy làm lạnh)
    Đó là tất cả hệ thống lọc của tôi , đã vận hành khoảng 2 tháng , nước rất trong , san hô nở to chỉ có hải quì là ko sung lắm_ko biết có phải do lần đầu nuôi nên ko biết cách chọn lựa khi mua ko ? (cá tôi nuôi rất ít, chỉ có 2 con thôi _ ko biết tên gì, nhà gần biển bắt về nuôi thôi nhưng nó ăn rất khỏe , ngày mấy lần cũng được nên có lẽ hơi thừa thức ăn )
    Bây giờ xem được hướng dẫn của Xichlong nghe nói phải đến 6 tháng mới yên tâm nên tôi lo lắm .
    Bạn cho hỏi về những phần tôi còn mập mờ nhé ! Bạn viết '' BẠN NÀO DÙNG LIVEROCKS ,CÁT,RONG SỐNG TRONG BỘ LỌC CỦA MÌNH LÀ ĐÚNG ĐấY'' làm tôi khó hiểu quá . Như vậy trong ngăn lọc tôi phải bỏ thêm các thứ đó sao ? Rong và đá sống vẫn sống được trong ngăn lọc à ? Còn Protein skimmer thì để ở đâu ? Bạn có đặt liverock, và rong trong hồ ko ?Ôi , tùm lum thứ muốn hỏi quá ...
    Nói tóm lại là tôi chưa hiểu cặn kẻ lắm,nhờ bạn giúp tôi sắp xếp lại cho đúng cách nhé! THANKS!

20. hieuticco

hieuticco Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Đá sống cũng góp phần tạo vi sinh, tôi cũng nhận thấy điều đó vì tôi có theo dỏi nhận xét trước và sau khi cho đá vào hồ cá ổn định và sung hơn. Cho tôi hỏi có đa sống trong hồ cá (không có san hô) có cần mở đèn mặt trời để nuôi rêu trên đá không?