xem giúp em lan gì !!!

Thảo luận trong 'Hoa Lan' bắt đầu bởi dongthap, 30/3/15.

1. dongthap

dongthap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,667
    rất yêu quí laòi hoa này, tuy nhiên chưa có nhiều điều kiện , chỉ có vài giò lan bạn bè tặng, và giờ có 1gio2 lan này 2 năm nay chưa nở hoa, giờ nở 3 ngày nay, sao thơm quá chừng, nguyên 1 khu vườn bát ngát, và có 1 nahnh2 cũng dang sắp nở, tuy nhiên không biết lan gì, nó như thế nào...mùi hương như vậy với anh em đánh giá ra sao ? thật sự là hương thơm nó rất nhiều, 15 m còn nghe rõ mùi hương, mới ban đầu nghe nồng , lạ, tuy nhiên quen rồi rất thích, vì hong biết gì nên mong anh em thông cảm và giúp em !!! xin chân thành cảm ơn quí anh chị em thật nhiều !

2. dongthap

Thích đã nhận:
    1,667
    Anh em em xem qua xin nhiệt tình cho 1 nhận xét và ý kiến giúp em. !!!!

3. dongthap

Thích đã nhận:
    1,667
    Thêm vài ảnh, nó thơm quá, mong anh em biết được cho vài lời giúp em !!!

hieukape thích bài này.
  4. hieukape

hieukape Well-Known Member

Thích đã nhận:
    857
    Theo mình nó là phi điệp tím bạn nhé. Dòng giả hạc này có nhiều biến thể, bạn có thể tìm hiểu thêm.

dongthap and chaomaotanphu like this.
  5. dongthap

Thích đã nhận:
    1,667
    chan thành cảm ơn anh hieukape , thậ là thơm, 1 1 châu vậy mà thơm bát nhát, thơm ơi là thơm, giờ em sẽ nhân giống ra thêm thôi, sẳn tiện nhờ anh em tư vấn giúp em có những loại nào thơm và sứcc sống mãnh liệt như em nó, xin tư vấn em mong được phong phú thêm những loại thế này ạ !!]

6. hieukape

hieukape Well-Known Member

Thích đã nhận:
    857
    Mình ở ngoài bắc nên thực tế ko có kinh nghiệm trồng các loại lan phù hợp với khí hậu vùng miền mà bạn ở. Riêng về dòng phi điệp tím này thì mình thấy ghép gỗ lũa phát triển tốt hơn. giò của bạn nên trồng lại, cây đã bò hết ra ngoài chậu trồng rồi. Mùa cây con sinh trưởng cần nhiều độ ẩm và ánh sáng (treo dưới một lớp lưới đen mỏng là đc) tới đầu mùa khô cây nghỉ bạn ngừng tưới nước cho cây rụng hết lá, ra xuân sẽ cho nhiều hoa. Bạn muốn nhân giống nhanh thì mùa cây nghỉ tưới ướt thường xuyên ra xuân cây sẽ đẻ nhiều cây con trên thân(kiwi) mà ko ra hoa. Mình biết vài dòng có phổ khí hậu rộng dễ sinh trưởng sai hoa và thơm như Quế lan hương, Thiên nga, trầm rừng, hạc vỹ, phi điệp tím, hoàng thảo kèn... bạn có thể tìm hiểu thêm trên diễn đàn

dongthap thích bài này.
  7. pisogaga

pisogaga Active Member

Thích đã nhận:
    2
    chác là nó rùi bác ơi, e cug có một chậu, nhưng chưa ra bông