Xem giúp em mấy cây nầy hạ thuỷ được không ạ

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi ahaj, 7/1/12.

1. ahaj

ahaj Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào mọi người, em là mems mới ạ, chưa biết nhiều về thuỷ sinh, mong mọi người giúp đỡ nhìu... Tình hình là vừa rồi em có về quê tìm ít cây về trồng trong hồ, kết quả là cũng có đc mấy loại này, mấy ac xem zùm em có cho xuống nước được ko nhá...
    Đầu tiên là...
    tiếp theo
    mấy cây trên em nhổ ở dưới đầm bùn!!
    còn cây nỳ thỳ sống dưới nước hẳn hoi lun mak` thấy tiu đìu quá :D
    A/C xem rùi cho e í kiến thử nhá... e cảm ơn nhìu.. ;)

2. TaiTuong

TaiTuong Thương nhân

Thích đã nhận:
    963
    mấy loại này ko hạ thủy đc đâu bạn ạ chơi bán cạn thì được...bạn vào phần khám phá thế giới thủy sinh ấy có rât nhieu cay lá cạn để tham khảo

ahaj thích bài này.
  3. Dungnv

Dungnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,478
    cái này hạ thủy được
    cái này hình như là rau đắng nếu đúng thì hạ thủy dc

ahaj and TaiTuong like this.
  4. desperator

desperator Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    4,967
    các cây của bạn
    1) hình không rõ lắm nhưng có lẽ là rau mác ( Sagittaria sagittifolia) hoặc một loài ráy thuộc chi Typhonium( Typhonium flagelliforme) hay mọc ven các bờ ruộng. bạn thử tra hình ảnh trên google xem có đúng loại bạn lấy không? nếu là một trong hai loài này thì chỉ sống bán cạn, không hạ thủy được.
    2) Nghể (Polygonum 'kawagoeanum') : cây này có thể hạ thủy được. có màu từ hồng cho tới cam đỏ tùy theo ánh sáng. mọc nhanh.
    3) Rau đắng ( Bacopa monnieri): cây này có thể hạ thủy được. màu xanh, phát triển trung bình chậm
    4) Lữ đằng ( Lindernia rotundifolia): cây này có thể hạ thủy được, màu xanh, gân trắng mờ - sáng, phát triển trung bình chậm
    5) rau rệu : (Alternanthera sessilis): cây này có thể hạ thủy được, cùng họ với huyết tâm lan ( Alternanthera reineckii), có lá ngắn nhỏ hơn, đầu lá tròn, màu đỏ đậm như huyết tâm lan.
    bạn có thể tra google theo tên latin hoặc tên việt bằng hình ảnh để xem hình thái mọc cạn cũng như ngập nước của các cây này.

Last edited: 11/1/12
  5. ahaj

ahaj Member

Thích đã nhận:
    0
    cảm ơn mấy bác nhìu. em trồng hết lun rồi. tình hình là thấy cây rau đắng vs 2 loại khác sống còn cây ráy j đó bị vàng lá rồi :D