Xem giúp mình hai chú yến phụng này

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi hieuchi, 21/10/11.

1. hieuchi

hieuchi Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Chào các bạn!
    Mình mới tập chơi yp nên có vài vấn đề xin hỏi các bạn,mong mọi người giúp đỡ nhiệt tình
    1.mình mua 2 em này ở chợ chim thuận kiều với giá 130/cặp,các bạn xem giúp mình 2 con này có phải là 1 cặp hay ko,người bán nói là đc 3 tháng tuổi rồi,nếu là 1 cặp thì chừng nào nó đẻ và tổ chim nên lót gì
    2.có cách nào dụ cho nó tự tắm ko tại lông con màu trắng nó ngả màu vàng và bị dính đất nên dơ lắm,mình có để khay nước pha 1 ít muối mà ko bao giờ thấy chúng nó động tới
    3.lồng chim nhà mình để cố định 1 nơi,ko hiểu sao kiến bu rất nhiều,có cách nào diệt kiến mà ko ảnh hưởng tới chim ko
    4.mình muốn nuôi thêm 1 con nữa thì mình nên mua con trống hay mái cho dễ đẻ
    [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]
    [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]
    Xin cám ơn các bạn!

2. Mizolini

Mizolini Well-Known Member

Thích đã nhận:
    506
    2 kon đều là trống,vì mũi nó màu hồng.tìm thêm 2 kon mũi trắng đục hay vàng nhạt là đc,và tìm thêm cái lồng,lông này nui sinh sản dc nè,khoàng 2-3 tháng gj` nữa thì sinh sản.vì tuổi ss của yến phụng là hình như là 6tha'g trở lên.thân

hieuchi thích bài này.
  3. hieuchi

hieuchi Active Member

Thích đã nhận:
    3
    sax sao mà buồn thế,2 con đều là trống,vậy mình bị người bán dụ rồi hixhix....nuôi 2 cặp vẫn ss đc bình thướng hả bạn,trưa nào mình cũng thấy tụi nó nằm lì trong tổ hơn 1 tiếng,tưởng tụi nó đẻ đái gì ai dè mở tổ ra toàn phân ko ^^
    ngoài xem mũi nó ra thì còn cách nào phân biệt ko bạn

4. cocthoiken

cocthoiken Well-Known Member

Thích đã nhận:
    175
    1 trắng trống, vàng mái (nhìn chưa rõ, nên đoán bừa thế thôi). Nuôi thêm 4 tháng nữa cho chắc ăn rồi hãy đặt tổ đẻ vào. trong tổ lót giấy báo cắt sợi khoảng 0,7 x 10 cm. bổ sung nang mực cho ăn thêm.

2 lấy đĩa nước ra, đợi hôm nào trời nóng thì cho vào. thả 1, 2 cái lông chim vào đĩa rồi dùng bình xịt hơi ướt mình chim.

3 đặt lồng chim cách xa vách tường, quấn giẻ tẩm dầu nhớt cặn của xe máy vào 4 chân lồng và móc lồng

4 nuôi thêm trống hay mái đều được, nhưng tới lúc sinh sản phải tách ra => có đứa mồ côi.

hieuchi thích bài này.
  5. orjon

orjon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    2 bé đều là trống hết bạn ơi, bạn nên mua thêm 2 em mái cũng cùng màu vs 2 em trống, vì xu hướng yến phụng thik bắt cặp cùng màu hơn. Bạn cứ nuôi chung 2 cặp, đến lúc bạn thấy con trống hay móm mồi cho con mái và 2 con quấn quít bên nhau thì bạn hãy bỏ khoảng 2-3 cái ổ vào để nó chọn lựa. Bạn chỉ cần để ổ trống thôi, ko cần cắt giấy cho vào đâu, vì chim mẹ sẽ tha bỏ ra ngoài hết. Nên bỏ 1 vài hạt gỗ nén (loại dùng cho hams) vào 4 góc ổ cho him mẹ gặm lúc xoáy ổ thôi nhé. Cho ăn thêm bắp non, xà lách và mai mực nữa. Còn vụ kiến thì bạn để 4 chén nc' dưới chân lồng, pha miếng muối vào là ok. Nếu bạn nuôi nghiêm túc thì mình khuyên bạn nên mua lưới loại 0,5cm bọc lồng lại, vì chuột sẽ chui vào lồng lúc đêm ăn kê làm chim hoảng sợ và ko đẻ dc, dẫn đến chim mái tắt trứng và chết.
    Còn vụ tắm, bạn bỏ khay nc' vô lồng, mức nước cao khoảng 1cm thôi nha, rồi thả 1 vài lá xà lách vô, chim vô ăn dính nc' sẽ tự tắm. Làm vậy khoảng 2 lần là chỉ cần đổ nc' tụi nó sẽ lao ùm xuống, bạn châm nước ko kịp đâu.
    Chúc bạn có những bé chym khỏe mạnh! ^^

GHT and hieuchi like this.
  6. hieuchi

hieuchi Active Member

Thích đã nhận:
    3
    cám ơn các bạn góp ý !
    mình đã châm dầu xung quanh lồng mà hôi wa' ko chịu đc,chỗ mình nắng gắt,lỡ nó cháy thì nguy ^^,gần lồng chim mình có để sẵn bẫy chuột rồi nên mình ko sợ chuột hihi
    mình sẽ mua thêm 1 em mái màu khác nữa,còn tụi nó bắt cặp như thế nào thì kệ tụi nó vì mình thix phối màu ngẫu nhiên ^^,nhà mình chật nên mình ko muốn mua thêm 1 lồng nữa để tách chúng ra khi gần ss,vì thế mình chỉ nuôi 3 em
    mình cho chim ăn khoáng rùi và thấy chúng ăn cũng nhìu vậy có cần cho ăn thêm mai mực ko các bạn,khay nước mình bỏ lông gà (vì ko biết đào đâu ra lông chim^^) và cả xà lách vào mà chúng ko thèm ngó ngàng gì tới
    Thân

7. hieuchi

hieuchi Active Member

Thích đã nhận:
    3
    hihi cám ơn các bạn mình làm theo và chim mình đã chịu tắm (nó tắm rất nhìu lần nữa chứ) ^^
    [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

8. duonghieu

duonghieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    157
    có vẻ như 2 chú đều là trống rồi ^^.Nhưng chim khỏe và rất đẹp.nuôi vẫn ok.:) giá 130k 1 đôi .mềm quá!

9. longbmt

longbmt New Member

Thích đã nhận:
    2
    comment hơi muộn: nhưng nhìn lông đuôi thì mình biết hai em này ms khoảng hơn một tháng thôi. YP dưới hai tháng tuổi thì mũi đều màu hồng, từ hai tháng tuổi trở lên thì chim trống màu trắng tuyền mũ sẽ màu hồng, còn chim trống màu trắng pha tùm lum thì mũi màu xanh dương. chim mái màu gì mũi cũng màu trắng. Hơn nữa yến phụng mà nhốt trong lồng để bán 3 thángthif e nó nhát lắm, chim một tháng là biết ăn là người ta bán luôn, nuôi chi cho tốn đồ ăn.