xích chân gà mới bắt ở rừng về

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi thegioigarung., 19/11/13.

1. thegioigarung.

thegioigarung. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    905
    Con gà bổi rừng rặc 100% mới bắt ở rừng thử cột chân xem có hộc máu ra chết không,theo ý tưởng của gallusvu mình đặt tên luôn cho con gà này là;HỘC MÁU RA CHẾT.gallusvu cho là grl,ae xem giùm có phải là grr không?thẩm định gà thẩm định luôn người.
    [video=youtube;pdT1X5keLd4]http://www.youtube.com/watch?v=pdT1X5keLd4&feature=youtu.be[/video].
    sai chính tả ở tên chủ đề mong mod sửa giùm cảm ơn!

Last edited: 19/11/13
  2. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    Bác trăng làm ơn cho cái video công khai chứ bác để video riêng tư như vậy chỉ 1 mình bác coi thôi chứ ae không ai xem được gì hết à. thanks!

thegioigarung. thích bài này.
  3. thegioigarung.

Thích đã nhận:
    905
    [video]https://www.youtube.com/watch?v=pdT1X5keLd4[/video]....................................

Last edited: 19/11/13
    garungcondao and loc ct like this.
  4. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    Con gà này của bác trăng nuôi lâu chưa vậy mà sao trông nó rạn người Wa! Bác galusvus đâu rồi vào tiếp khách đi kìa.

garungcondao and gallus-vu like this.
  5. gallus-vu

gallus-vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,308
    Gà lai rồi bác ơi, lông đuôi phụ dài và nhiều hehehe. Mà gà này bắt về cũng gần 1 tuần thì chứng minh đâu có ý nghĩa gì nữa, cái nói ở đây là gà mới ở rừng về. Mà chẳng ai biết bác đưa con gà nào lên nữa, gà thì khỏi phải thẩm định còn người chủ gà cũng đã thẩm định rồi.

ngocthuong and garungcondao like this.
  6. gatrect

gatrect Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,749
    Gà xích chân như vậy thấy nhát người quá vậy bác trang, em này bổi bao lâu rùi, đừng cho em nó lên dĩa nhé tội lấm, để lại khi nào bác Châu lên tặng thằng em

garungcondao thích bài này.
  7. thegioigarung.

Thích đã nhận:
    905
    Hình con gà này hôm nay,con này mà gallusvu cho là grl .....không mắt thì não có vấn đề.
    [​IMG].

8. gallus-vu

Thích đã nhận:
    1,308
    Cây muốn lặng mà gió ko muốn ngừng. Làm gì mà cay cú thế bác Trăng, lai thì nói lai thôi, ko tin thì bác hỏi nó thử coi. Lớn rồi ăn nói cho cẩn thận, ko vài bữa ko nói được rồi giống con gà thì khổ con cháu "con gà ko biết nói chuyện nên mới đá nhau"

Last edited: 20/11/13
    ngocthuong and nam-hoabinh like this.
  9. nam-hoabinh

nam-hoabinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,430
    Hai cái bác này ....kỵ tuổi hay sao ý cứ viết bài lại mẫu thuẫn ..... vui vẻ đi các bác ơi , gà ai có người đó nuôi , gà lai hay rặt thì cũng... Ùm biết thế , nói tóm lại chúng chỉ có tên là con gà .... để thẩm định con gà này có lai hay có hộc máu không thì có lẽ phải chờ thời gian hihi :laughing::laughing:......
    bác Trăng chăm sóc em nó kỹ đi em nó có vẻ gầy gò xanh sao quá mất hết vị rừng đó

Last edited: 20/11/13
    ToanTuyenQuang, loc ct and gallus-vu like this.
  10. Mizolini

Mizolini Well-Known Member

Thích đã nhận:
    506
    gà này mới bắt ở rừng về? xl, e nói thẳng, chém gió thôi, đơn giản con gà ta mình thả rông, bắt lại, cho dù có cột dây 1 tuần thì cũng k dạn đến mức như trong clip đâu...trừ khi con gà đó cột ở chợ đông g thôi

gallus-vu thích bài này.
  11. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    Mình từng buộc dây gà RR đây, và đây cũng là cách mình thuần cho dạn người rất nhanh(Túm thêm 2 bên cánh). Gà RR mới bẫy đc cột dây so với cắp nách cả ngày mang đi bán thì con nào phải sợ chết khiếp, vậy mà chẳng con nào chết hết. Ai muốn kiếm chứng thì đứng ngay gần bến xe trung tâm BUÔN MA THUỘT mùa bẫy gà, các bà đồng bào cắp nách 1 đến 2con bán đầy k hết mai bán tiếp chẳng thấy con nào chết hết...

Con RR buộc dây của bác thegioigarung mào teo vậy mà bảo nuôi thả rồi mới xích lại thì chịu mấy cao thủ chơi gà rr lâu năm rồi...?????

Chúc bác chủ tốp luôn có những chú gà rr úp cho ae xem....

Last edited by a moderator: 21/11/13
    catphusa, thaidinhdung, ndy and 2 others like this.
  12. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    gallus-vu là chuyên gia vào topic của thegioigarung để "tạo gió" mà nói muốn lặng nỗi gì???
    Cảnh cáo lần này nữa thôi nhe.
    Mod!

13. gallus-vu

Thích đã nhận:
    1,308
    Mình cũng có tạo gió nhưng chỉ là tranh luận hơi gay gắt thôi Mod, có nhiều người dùng từ ngữ không phù hợp, thiếu văn hóa, mang tính kích động sao ko thấy Mod nhắc nhở vậy?

---------- Post added at 02:21 PM ---------- Previous post was at 02:07 PM ----------

Có nhiều người thiếu muối đọc ko kỹ hoặc ko hiểu nội dung mà thích chơi trội quá, grr mói bắt về mà cột chân là do tung nhiều mất sức chết (sợ ko phải lý do chính). Nói chuyện ra là biết chưa bao giờ hoặc ko biết nuôi grr rồi, mình ko tranh luận trong Topic này nữa (Mod nhắc để ý rồi). Ai muốn chửi bới gì thì gửi vào hộp thư he, khỏi nói xiên nói xỏ.....

ngocthuong, nam-hoabinh and garunghue like this.
  14. listen_to_me

listen_to_me Well-Known Member

Thích đã nhận:
    660
    các bác cứ tranh luận cho diễn đàn thêm sôi nổi cũng hay mà nhưng đừng nặng lời quá thôi...tại vì theo mình chả có cái gì là tuyệt đối cả....con người thì có người này người khác...con gà cũng vậy có con mau thuần có con khó thuần...các bác có đảm bảo hết 100 con bổi bắt về con nào cũng như nhau không....mình biết có trường hợp gà bổi mới đem về chỉ 2 tháng là gáy....và mình cũng biết đến trường hợp bổi chết trên đường về nhà...thì âu ra mình cũng nghĩ 1 câu : PHƯỚC CHỦ MAY THẦY mà thôi....diễn đàn lập ra để anh em giao lưu nên cái gì có hình ảnh có clip thì chẳng cần phải nói nhìu làm gì...mong box gà rừng ngày càng nhộn nhịp

15. thegioigarung.

Thích đã nhận:
    905
    Trong thế giới tự nhiên hoang dã thực tế vẫn tồn tại một loại gà rừng chân trắng móng đen có thể là tổ tiên của giống gà nhà chân trắng,nếu chân trắng móng trắng là grl,nếu chân trắng móng đen thì gọi là gr chân trắng.
    con gr chân trắng này mới bắt được sáng nay.
    Nguyên đai nguyên kiện.lại xích chân chơi.
    [​IMG].

loc ct, cocghe, gatrect and 2 others like this.
  16. listen_to_me

listen_to_me Well-Known Member

Thích đã nhận:
    660
    lâu lâu nhận xét 1 cái nha bác tráng,bác thấy sai thì sửa lưng dùm luôn
    - lông đuôi phụ hơi dài và có đến 6 cọng
    - lông cánh ko biết là có phải do bác bỏ trong bao hay không,nếu không phải vì bao thì gà ngoài rừng lông sẽ không xơ như thế
    - nếu con này là rặt thì phải nói là hiếm có vì nó quá dạng
    * nếu được bác cho thêm vài tấm chân cẳng cho ae xem mở mang tầm mắt

17. vuongthanhthong

vuongthanhthong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    373
    con gà nầy lai rồi bác ơi nhìn có điểm nào giống con gà rừng đâu bác chỉ con xem thử cái .sóng gió mới lặng đi bác tính làm bảo bùng nổi lên nửa à !
    mà hình như con nhớ gà nhà mình chân vàng không hà là gì có chân trắng, mấy con gà thit chân trắng toàn gà ngoại nhập k đó bác chắc con gà rừng của bác củng mới nhập khẩu về quá

Last edited: 21/11/13
    listen_to_me thích bài này.
  18. thegioigarung.

Thích đã nhận:
    905
    Cập nhật con gà có tên Hộc Máu Ra Chết bắt mới bắt ở rừng về xích chân được 10 ngày đã tự ăn,quen người và chó,sắp sửa lại cưỡi chó.
    [​IMG].

catphusa, Coc Tia, loc ct and 3 others like this.
  19. nam-hoabinh

nam-hoabinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,430
    to Bác Trăng thân mến .... nói thật là không có bác diễn đàn ít sôi nổi, cám ơn bác cho những bài viết mà anh em phải quan tâm đến .... em không muốn kết luận về điều gì nhưng quả thật bác vui tính thiệt đó ....

trích ...
    Trong thế giới tự nhiên hoang dã thực tế vẫn tồn tại một loại gà rừng chân trắng móng đen có thể là tổ tiên của giống gà nhà chân trắng,nếu chân trắng móng trắng là grl,nếu chân trắng móng đen thì gọi là gr chân trắng.
    con gr chân trắng này mới bắt được sáng nay.
    Nguyên đai nguyên kiện.lại xích chân chơi......
    ...........
    nói thật là nếu con này bác mới bẫy được thì có khả năng là 90 % bác bẫy ở gần nhà .......... gà ở môi trường sinh sống tự nhiên.... nhìn em nó sẽ không bao giờ như thế này ......
    còn về vấn đề em nó nhanh thuần dưỡng có thể cưỡi chó hay không thì thật là khó mà hiểu được """" em chỉ nghĩ là nó mệt quá và yếu quá thì để đâu bắt nó đứng đâu nó đứng đấy . theo bản năng sinh tồn mà bác bản năng tự nhiên mà bác ..... nhìn người khiếp nhìn chó khiếp còn đâu mà dám cưỡi trên lưng chó hihi

loc ct thích bài này.
  20. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    1. Gà rừng chân trắng móng trắng hay chân trắng móng đen đều là gà lai rồi, tuy nhiên do gien trội nên phom vẻ lông lá bề ngoài nó giống rặt thôi.
    Sở dĩ ngày nay chân gà nuôi ở VN(và thế giới) lại có nhiều mầu như trắng, vàng, pha đỏ,đen...vv là bởi gà rừng lông đỏ thuần chủng là 1 nhánh trong 3 loại gà rừng cổ xưa sống phân bố ở khu vực Đông Nam Á và Nam Á như Srilanka hay Ấn Độ ...vv và 2 loài này có cặp chân đỏ nâu, đỏ vàng, vàng và đôi khi là trắng. Mầu lông nó cũng hoa hoét sặc sỡ, mào thì có khác biệt với gà rừng lông đỏ chỉ có chân đen.
    Vậy nên gà nuôi bây giờ là pha trộn bởi chủ yếu 3 dòng gà rừng này chứ không phải như bác thegioigarung suy luận đâu. Và con chân trắng là gien cổ của gà rừng Nam Á, vì nó là gien cổ của gà rừng nên rất mạnh và dễ bộc lộ khi lai với bất kể giống gà gì. Vậy con của bác chân trắng thì đích thị là lai chứ không phải đột biến hay gien loại gà rừng chân trắng. Do vậy gà nhà ta nuôi là sự pha trộn gien của 3 giống gà cổ xưa trên thế giới chứ không chỉ có 1loài gà rừng duy nhất các bác đang bẫy và bàn luận là gà rừng thuần chủng và ae hay gọi là rặt đâu. Tuy nhiên hay ngâm cứu như bác cũng là có tâm với thú chơi gà, nhất là bẫy đc em gà giống gà rặt lại có cặp chân đẹp thế....Chúc mừng bác.

2. Nếu bẫy đc con hơi già thì đúng là nhát lâu và khó thuần, còn con non trên dưới 1 mùa thì sẽ nhanh dạn người rất nhiều bạn ạ, tuy nhiên cũng phụ thuộc vào môi trường sống của nó nữa. Trước ở HB mình thường xuyên đi Mai Châu bẫy chim HM gà rừng xà xuống đường chỗ dốc Cun, dốc Kẽm, gần Thung Khe và dốc thung khe cả bầy chục con,nhặt thóc ngô ngta vận chuyển từ Sơn La về bị vãi đổ nhiều, xe máy mình chạy qua nó mới le te chạy lúp vào bụi hoặc bay lên mạn núi, đi có 1 đoạn ngoái lại thấy tụi nó mò ra ăn tiếp. Gà này bẫy đc chắc dễ thuần chứ k nhất thiết nó ở gần nhà đâu.

Cho gà ăn đói nhưng đủ chất dinh dưỡng cũng là cách làm cho nó mau dạn đó bạn, có thể bác thgigr cũng làm như vậy.

Mỗi người một kiểu, theo mình nên nhìn vào mặt tích cực của người khác để cho cuộc sống nó thêm sinh động.

Thân!

Thập diện mai phục-mồi và mái đúc mồi làm ổ dưới đất đây....

Last edited: 25/11/13