Xích chân vàng vs xích chân xám.

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi khanhkhoa, 7/3/11.

1. khanhkhoa

khanhkhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    Các bạn cho mình hỏi một số chim xích non có chân màu vàng thì khác gì so với chân màu xám. Thanks

hun thích bài này.
  2. love_bird

love_bird Cu gáy ABV Thủ Đô

Thích đã nhận:
    822
    Cái này khó đây, bác nào có kinh nghiệm thì giúp bạn ấy nhé.

năm ngoái mình và thằng bạn cũng mua cùng và nuôi cùng, con của mình chân đen xám, con của thằng bạn mình chân hồng nhạt, hơi trắng chứ ko phải vàng.

Lớn lên chẳng thấy khác gì nhau cả. Ko biết thế nào.

hun thích bài này.
  3. ketsieupham

ketsieupham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Cái này phải hỏi mấy bác cao thủ trong diễn đàn rồi, mình cũng có thắc mắc như trên vì nhiêu lúc ra thuận kiều thấy có lúc cùng một lồng, có con chân vàng có con chân xám đen. Con mình hiện nuôi chân xám đen. Chân vàng thì thấy đẹp hơn. Theo mình nghĩ có thể tùy theo thổ nhưỡng từng vùng ảnh hưởng đến chân vàng hay chân xám không ta .

4. sodocdac

sodocdac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    144
    Có khi nào nó cũng là một đặc điểm để phân biệt giới tính không ta ?

5. carp

carp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    82
    Mình thấy chân vàng hay xám thì có khác gì đâu! Mình cũng có một đứa chân xám, lớn lên dần dần chuyển sang vàng nhưng là vàng sẫm chứ không phải vàng tươi. Còn phân biệt trống mái qua cách này thì chưa nghe nói bao giờ cả!

6. sonnic

sonnic Well-Known Member

Thích đã nhận:
    269
    carp nói đúng con nhỏ nó xám lớn lên nó vàng . con nhà mình cũng y chang nè . một con lớn chân vàng , một con nhỏ chân xám

ThaiTD thích bài này.
  7. trandoanquan

trandoanquan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    55
    Mình thì trả học phí cho loài này hơi bị nhiều và xin chia sẻ cùng anh em về Xích chân xám và chân vàng:

1.Xích chân Xám: khi trưởng thành mỏ có màu đỏ rất đậm (xem hình)

2.Xích chân vàng: khi trưởng thành mỏ có màu đỏ tươi (xem hình)

8. solomon

solomon Active Member

Thích đã nhận:
    15
    Theo lời một người bán chim lâu năm thi chân xám và Xích phân bố ở VN (Bình Phước, Tây Ninh), còn chân vàng là bên Lào, không biết có chính xác ko, post lên để mọi người tham khảo

9. khanhkhoa

khanhkhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    All Alexandrine Parakeets (irrespective of age, gender and/or sub-species) boldly display a maroon (reddish-brown) patch at the top of their wing coverts (commonly called ‘shoulder’ patch). The shoulder patch is seen in parakeets at their first feathering before fledging from their nests. The lower and upper mandible are red with yellow tips. The adult’s irises are yellowish-white and the periopthalmic rings are light grey. The legs are grey except in the P. e. siamensis (Laos’ or Siamese sub-species) where they are yellowish-grey.

The P. e. siamensis ssp. (Laos or Siamese Alexandrine Parakeet) is the smallest of the species, measuring 56 cm (22 in), displaying a wingspan averaging anywhere between 17.9–20.5 cm (7–8 in) and looks much like the Nominate ssp. However, the top of the head and the nape display pale-blue sheens that extends to the crown in some specimens. The cheeks are yellowish-green, the ‘shoulder’ patch is of a nearly brownless red colour and the legs display a pronounced yellowish shade.

Chính xác là như solomon.
    Vậy theo các bác, các bác thích hàng Lào hay hàng Việt Nam. Câu hỏi thiệt tình, các bác đừng khiêu khích lẫn nhau nhé.

10. love_bird

love_bird Cu gáy ABV Thủ Đô

Thích đã nhận:
    822
    Nghe có vẻ hợp lý quá. Cảm ơn bạn.

Em xích của mình cũng có nguồn gốc từ Bình Phước ==> Chân xám. Ko biết sau này mỏ nó màu gì. Phải chờ đợi xem sao.

11. thd44k4

thd44k4 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    bạn trandoanquan cho mình hỏi hình chim đang ấp trứng là chim bạn nuôi phải k?bạn nuôi bao nhiêu co vậy?mình đang rất mê loài này.bạn cho mình xin địa chỉ liên lạc để học hỏi kinh nghiệm nha.thanks

12. trandoanquan

trandoanquan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    55
    Trời, hình đó là hình minh hoạ thôi, trích từ hình của 01 trang web nước ngoài (trang trại này ở ...Pakistan lận)! Cơ bản sẽ nuôi đẻ được, cứ mua chừng 10 con Xích còn non, trống mái hên xui (mới ra lông ống), rồi huy động cả gia đình, hàng xóm khi nào... chuông reo báo hiệu tới giờ ăn là...đút...và đút...! Cho đến khi nào nó tự bắt cặp là Ok! Chúc anh thành công! Quân

13. biden88

biden88 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    đc nhủ bạn nói thì hay quá rồi :))
    sẵn tiện có ai bày mình cách nuôi vẹt ngực hồng ko ta

14. thd44k4

thd44k4 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    hiện giờ mình có 4 con xích trống rồi mà chưa tìm được con mái nào hết.các bạn có ai biết ở đâu có chim mái khoảng 2 nam tuổi trở lên thì chỉ giúp dùm mình nha