Xích con kêu nhiều!

Thảo luận trong 'Chim thuần dưỡng' bắt đầu bởi phuongpn, 13/4/11.

1. phuongpn

phuongpn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    749
    Con Alex của mình hiện khoảng 2,5 tháng. Đã ăn được hạt. Nhìn màu lông thì chắc là con mái vì thấy sáng màu hơn so với những con trống khác trong diễn đàn (mặc dù khi mua người bán đảm bảo 100% là trống!)
    Mọi thứ với em nó đều có vẻ ổn ngoại trừ em này kêu nhiều quá. Nhất là khi thấy bóng người. Bình thường thì không sao chứ bữa nào bị stress mà nghe em nó kêu hét om sòm thì không dễ chịu chút nào. Người ta nói: "Nuôi chim dưỡng trí, nuôi cây dưỡng đức, nuôi cá dưỡng thần" chứ mình thấy nuôi con Alex này phải dưỡng tính - tính dịu dàng =((.
    Do đi làm nên mình chỉ có thể chơi với nó khoảng 30 phút, thằng con trai mình cũng chơi nhưng toàn trò bạo lực (nắm đuôi, quăng quật,...) nên không biết có đủ nhu cầu giao tiếp của nó không?
    Hiện mình đã cắt cánh và thả rông ngoài sân trước nhưng thấy tình hình vẫn không khá hơn. Vậy mình có nên mua thêm 1 em Xích nữa về làm bạn với Alex cho vui (hay là sẽ gấp đôi phiền toái nhỉ :-S, hai con cùng kêu) hoặc ai có cao kiến gì khi nuôi xích một con chỉ mình với.
    Thân.

2. khanhkhoa

khanhkhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    Xích của bạn đẹp lắm. Mình nghĩ nó có thể là trống.

phuongpn thích bài này.
  3. le_tung_lc

le_tung_lc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    công nhận xích của bạn đẹp thật. Em xích nhà mình thì chỉ thấy mình mới kêu nhiều và nhảy mừng, chứ mọi người ở nhà suốt mà nó nhìn thấy cũng chẳng kêu bao h.

phuongpn thích bài này.
  4. carp

carp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    82
    Bé Alex còn nhỏ lắm, chưa chắc trống mái 100% đâu, nhưng tuổi này mà chịu la nhiều thì cơ may là trống rất cao. Em có một con mái đến tuổi cỡ này là bắt đầu khép miệng rồi. Vẹt má vàng là loài có giọng la rất chát và ồn, khi căng thẳng mà nghe chúng kêu thì còn dễ điên hơn nữa, sáng muốn ngủ nướng mà gặp chúng la thì không muốn cũng phải thức. Bác không cần phải kiếm thêm em nào nữa đâu, nế đã cắt cánh thả rông vậy là được rồi, khi đi làm về thì bác cho Alex xuống đất muốn bò đi đâu chơi thì bò, kiếm đồ chơi treo lên cho em nó như cục gỗ nhỏ, chùm vải vụn, cái chuông nhỏ,....., có thể khi ngồi làm việc thì bác cho Alex đứng bên cạnh, vừa làm vừa nói chuyện với Alex để nó cảm thấy thân thiện và gần gũi. Chú ý, bác nhớ nhắc con trai bác không được bạo lực với Alex. Vẹt má vàng là loài thông minh, chúng sẽ ghi nhớ, nếu đối xử với nó không tốt chúng sẽ có biểu hiên xa lánh, thậm chí có thể cắn theo bản năng tự vệ.

haohao and phuongpn like this.
  5. ThaiTD

ThaiTD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    240
    Con nào càm ràm suốt ngày thì chắc chắn là mái rồi, không tin hỏi bạn gái xem sao.
    Giỡn chút chơi chứ chưa biết đâu bạn ơi, bạn mà rước thêm em nữa thì phiền toái gấp đôi đó, chẳng những thi nhau hét mà còn hục hoặc nhau suốt ngày. Em nào càng hay càm ràm thì mau biết nói. Tính xích rất hiếu động nên cho em nó chơi đồ chơi, thường cho đứng lên tay để mau thân thiện, chú ý mấy sợi dây điện coi chừng bị nổ đó (mình bị rồi đó, tiêu sợi dây điện quạt luôn).

Last edited: 13/4/11
    nguyenthaihoang and phuongpn like this.
  6. love_bird

love_bird Cu gáy ABV Thủ Đô

Thích đã nhận:
    822
    Xích của bác rất đẹp mà, màu lông cũng đẹp nữa. Nhìn vào màu lông thì ko thể phân biệt được trống hay mái. Mà ở tuổi này phân biệt cũng khó lắm, chả ai dám chắc chắn cả.

Xích của bác hay mồm thế thì nhiều khả năng là trống, lẽ ra nó càng nhiều mồm cành tốt chứ nhỉ.

P/S: Mình thấy một khái niệm rất buồn cười là khi mua chim người ta cứ bảo là bao trống 100%, cái này lấy cái gì để đảm bảo nhỉ (trừ những loài có đặc điểm phân biệt trống mái rõ ràng từ nhỏ), chả nhẽ nuôi độ 2 năm nữa biết là mái thì mang ra thằng bán chim nó trả lại tiền chắc. Thế cho nên chả nên tin những điều bảo đảm kiểu này.

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:17 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:15 PM ----------

Xích của bác rất đẹp mà, màu lông cũng đẹp nữa. Nhìn vào màu lông thì ko thể phân biệt được trống hay mái. Mà ở tuổi này phân biệt cũng khó lắm, chả ai dám chắc chắn cả.
    Xích của bác hay mồm thế thì nhiều khả năng là trống, lẽ ra nó càng nhiều mồm cành tốt chứ nhỉ.
    P/S: Mình thấy một khái niệm rất buồn cười là khi mua chim người ta cứ bảo là bao trống 100%, cái này lấy cái gì để đảm bảo nhỉ (trừ những loài có đặc điểm phân biệt trống mái rõ ràng từ nhỏ), chả nhẽ nuôi độ 2 năm nữa biết là mái thì mang ra thằng bán chim nó trả lại tiền chắc. Thế cho nên chả nên tin những điều bảo đảm kiểu này.

nguyenthaihoang and phuongpn like this.
  7. gadjbo

gadjbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    Mua thêm con nữa về đảm bảo bác điên gấp đôi bây giờ. Kinh nghiệm của em đấy. về sau phải cho 1 em ra đi

phuongpn thích bài này.
  8. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Cơ bản loài vẹt là loài kêu nhiều và kêu to - càng buồn chán thì chúng càng hét lớn! Đã xác định nuôi vẹt thì phải vậy. Cố gắng giao tiếp nhiều, làm nhiều đồ chơi treo lên cho vẹt nghịch để chúng đỡ buồn chán.

Có thêm chiếc gương soi nhỏ để nó tự ngắm nghía dung nhan càng hay.

Càng lớn chúng sẽ càng phá, đồ chơi nên tự làm cho rẻ tiền - vì không cái gì bền được với Má vàng, nhất là khi chúng ở độ tuổi thiếu niên!

Last edited: 14/4/11
  9. ndcuong

ndcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    911
    Không nghịch không phải là vẹt, không khôn không phải má vàng. Em của bác mau mồm mau miệng như thế thì tương lai sẽ nói ác chiến đó.

nguyenthaihoang thích bài này.
  10. phuongpn

Thích đã nhận:
    749
    Cám ơn các anh chị em đã góp ý kiến và chia sẻ kinh nghiệm.

Do nhà có em bé còn nhỏ nên không cho Alex vào nhà chơi được. Nay và mai mình sẽ làm một sân chơi cho em nó ngoài sân trước vậy. Hy vọng bé sẽ bớt kêu. :)

11. DucHieuHouse

DucHieuHouse Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    Xích của bác ok quá.Tương lai lắm mồm đây ............

12. ketsieupham

ketsieupham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    bạn cho em nó ăn gì mà có màu lông đẹp thế. mình cho ăn bột thường mà lông nó cứ nhạt nhạt sao ấy

13. love_bird

Thích đã nhận:
    822
    Theo mình nghĩ màu lông ko bị ảnh hưởng bởi thức ăn, hay dinh dưỡng. Có chăng thì dinh dưỡng tốt thì lông lá óng ả mượt mà thôi, còn dinh dưỡng ko tốt thì khô và ko mượt.

Ví dụ con của bạn mà màu lông hơi vàng, xanh nhạt, mỏ cũng chỉ hồng chứ ko đỏ hẳn, thì bạn có nuôi thế nào đi chăng nữa thì nó cũng ko thể xanh biếc như các con vốn dĩ nó đã có màu xanh như vây.

Không biết có đúng ko?? các bác chỉ giáo thêm.!

14. ndcuong

ndcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    911
    Điều đó thì hoàn toàn chính xác, vì điều đó phụ thuộc vào gen của chim.
    Tuy nhiên, theo thời gian màu lông, màu mỏ của chim có thể đậm màu hơn sau khi thay lông.

15. quy_dia_nguc

quy_dia_nguc New Member

Thích đã nhận:
    0
    anh chị ơi, e mới có 2 e vẹt. CHắc là ngực hồng. E vẫn để ổ của 2 e nó ở trong hộp vì còn bé, chân yếu. Cho e hỏi 1 chút là bao giờ thì cho 2 e ý vào lồng hoặc là xích chân lại và để lên cành cây đc ạ? Với cả làm đồ chơi cho 2 e ý thế nào ạ

16. love_bird

Thích đã nhận:
    822
    Nó còn nhỏ thì bạn để nó trong hộp và lót hộp bằng giấy báo xé nhỏ (dạng sợi) ra nhé. Khi cho ăn thì bắt nó ra cho ăn rồi lại cho vào.

Bao giờ lông lá nó đầy đủ, tức là che phủ được hết phần thịt của nó thì hẵng chho nó ra ngoài lồng (mà có cho ra lúc này thì lồng vẫn phải cho giấy báo xé nhỏ nhé) cứ dần dần thế là e nó lớn thôi

Chú ý đến những bài các ace viết về dinh dưỡng cho vẹt trong 4r, \

Còn việc cho đứng cầu thì khi nào đủ lông, tập bay thì hẵng làm, mà cũng phải chú ý mấy vấn đề mà các bác ấy vẫn trao đổi nhé. Đeo vòng chân cho em nó trước cho quen dần nhé.

Chúc chim của bạn khỏe mạnh!

17. phuongpn

Thích đã nhận:
    749
    Mình có hình ảnh một số đồ chơi cho vẹt đang định làm cho bé Alex nên up cho bạn luôn.
    Đồ chơi sẵn có thường không có để mua mà nếu có cũng khá đắt.

Hoặc có thể vào google, đánh từ khóa "parakeet toy" hoặc "parrot toy" và chọn phần Hình ảnh là có thêm rất nhiều ví dụ.

18. phuongpn

Thích đã nhận:
    749
    Cuối tuần rồi, rảnh rỗi nên làm cho Alex một playground như vậy

Toàn đồ cây nhà lá vườn, lấy sắt v lỗ từ aviary cũ, đồ chơi thì mượn tạm của em bé nhà mình :)

Sáng dậy nghênh ngang ra trước cửa lồng

Ngó nghiêng một lát rồi lên lầu

Soi gương - làm vệ sinh cá nhân (gương quên lau chùi nên hơi mờ nhỉ)

Tập thể dục - vượt chướng ngại vật:applause:

Đuổi chim - bắt bướm (bướm giả thôi - xin đừng lo lắng)

Đói rồi xuống thôi

I like cookie! :x

Thư giãn - nghe nhạc chuông :p

Nhưng mà kêu thì vẫn cứ kêu. Hic =((

tuange thích bài này.
  19. ryanlt

ryanlt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Con này hôm bữa nó cào em còn vết đến tận bây giờ.

Hai con yến con bây giờ đã lích rích rồi. Có tương lai lắm.

20. phuongpn

Thích đã nhận:
    749
    Mùa Xích đã đến. Mới đó mà đã gần 1 năm. Alex giờ đây đã quen với cuộc sống mới. Mọi người xem clip của em nó nhé.

1. Tắm - Tuần 2 lần
    [video]http://youtu.be/6RMGr_qk0kw[/video]

2. Nói - "Alex", "Alex ơi", "Cookie", "Có khách" và huýt gió ;-). Nói thêm là Alex hiện chỉ "nói" khi nào không có bóng người. "Nói" như là cách giao tiếp, gọi người nhà của em nó.
    [video]http://youtu.be/HMYXKYn4J8U[/video]

Last edited: 18/1/12