Xích của em đây bác à.

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi love_bird, 28/3/11.

1. love_bird

love_bird Cu gáy ABV Thủ Đô

Thích đã nhận:
    822
    Xích của em đây bác à. Con của anh flyaway lớn hơn con của em. Con của em mọc chưa đủ lômg trên đầu hì hì,

Hôm qua em về quê, thấy nhà có nhiều trứng gà quá, luộc cho em nó ăn hơi nhiều, nên hôm nay nó bị đi ỉa rồi. Em phải đi làm sớm, để em nó ở nhà ko biết có sao ko.

Anh em nó đây anh ạ, em chụp lúc chưa phát hiện thấy nó bị đia ỉa.

Anh Thành cứ dấu chim thế hehehehe.

2. HungQY

HungQY Active Member

Thích đã nhận:
    13
    Phơi đèn như vậy chắc bác ở HN rồi
    Cố gắng phơi nắng cho em nó nhé,30p thôi cũng ok vì nắng mặt trời có UVA,UVB giúp chim trao đổi chất tốt hơn
    Đi mua nang mực cạo lấy bột pha với thức ăn giúp em nó tăng cường canxi nhé,thời gian này nếu chăm sóc tốt chim sẽ to khỏe,đẹp

love_bird thích bài này.
  3. namcg

namcg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    130
    Đứng trên cây lứa kia thì đau chân chết. Chim cậu càng ngày càng còi đi à? Cậu để cái bóng đèn kia cạnh mắt cậu suốt ngày có thấy nó khó chịu không?

Last edited: 28/3/11
  4. ndcuong

ndcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    911
    đúng đó, bạn nên bỏ miếng nứa đó đi, thay hẳn cái cầu gỗ vừa an toàn cho chim lại vừa đẹp. Với lại, nếu bạn định nuôi xích thì nên đeo khoen chân ngay đi, làm ngay lúc còn non thì mới ok, chứ để lâu lâu mới làm thì em nó bị ngứa chân, nó không chịu đâu

nguyenthaihoang thích bài này.
  5. love_bird

Thích đã nhận:
    822
    Uh, nó lười ăn quá nên nó càng ngày càng còi đi. chả biết phải cho nó ăn gì nữa.

Tối về mình sẽ để cái bóng điện xe ra.

6. namcg

namcg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    130
    Đã bảo rồi, cậu cứ bơm cho nó. Em của mình hn tự nhằn hạt kê để sẵn trong lồng rồi.

---------- Bài viết thêm vào lúc 05:04 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 05:01 PM ----------

Cậu ấy không muốn đeo xích, muốn thả trong phòng.

7. love_bird

Thích đã nhận:
    822
    To namcg: Trưa nay tớ buộc phải dùng biện pháp với nó rồi. Tớ bơm cho nó no căng.

Con của tớ cũng tự ăn cái thức ăn cho chó đó rồi, còn hạt thì tớ chưa thử, hôm nay tớ về mua ngô non cho nó ăn thử xem sao.

8. namcg

namcg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    130
    thêm tuần nữa hay cho ăn bắp. cậu thử ngâm bột với mấy viên đó xem nó có tự ăn ko.

9. HungQY

HungQY Active Member

Thích đã nhận:
    13
    Bác lập tức đem chim khỏi cầu đậu ngay nhé.Nhìn thì mình đoán chim bạn khoảng tuần thứ 4 thôi,nếu cho đứng cầu sớm quá sau này ko tốt cho chân (quên mất kêu = bệnh gì )
    Ra chợ mua thùng nhựa dài khoảng 5,6 tấc.....lót báo xé sợi cho em nó giữ ấm
    Chim bạn nhìn ốm thật.....Bây giờ ra chợ mua các loại đậu : đậu đen,đỏ,nành,phộng và gạo lức (mỗi thứ 200g) đem ra tiệm xay thành bột,trộn đều hỗn hợp cho chim ăn nhé (kết hợp thêm nang mực)
    Và mua lọ tương thường hay thấy ở tiệm phở + 1 ít dây nhựa trong,dẻo (loại dây nhựa dùng cho máy sục oxi dành cho cá).....dùng súng bắn keo chích 1 ít cố định như hình ở dưới
    Dùng lọ tương bơm như vậy diều em nó mới căng,ko lo bị đói.....Nếu nó có dẫy dụa kệ nó,cứ bơm.....xong xui rồi dỗ ngọt :D
    Hehehe chim mình thấy cái lọ tương này là cứ lon ton chạy đến nhìn ghét lắm
    Chim khoảng 6,7 tuần tuổi như hình dưới mới cho đứng cầu nhé

yeuchimthucanh and love_bird like this.