Xích Hà Nội mới mua

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi le_tung_lc, 7/3/11.

1. le_tung_lc

le_tung_lc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Ở Bắc không có xích non, em lại ở tận Lào Cai, tuần vừa rồi có dịp qua Hà Nộicarmay mà Kim Ngưu đang có khoảng >10 em, nên em rước 1 em về chơi, không được non như trong miền Nam, nhưng em cũng thấy đẹp rồi. Em chọn con đầu to, mỏ đỏ, bác nào có kinh nghiệm đánh giá em Xích này là trống hay mái hộ em.
    À, giá em rước nó là 1m8, họ bảo 2m2, nhưng mặc cả 1m7 chắc người ta cũng bán đấy
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

2. love_bird

love_bird Cu gáy ABV Thủ Đô

Thích đã nhận:
    822
    Chim ở chợ Mơ năm nay hơi nhỏ con. loại này mua trong sài gòn giá khác so với loại to con.

Chim hơi gầy bác ạ, bác cố gắng chăm sóc em nó nhé.

le_tung_lc thích bài này.
  3. namcg

namcg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    130
    Em này được hơn 6 tuần chút rồi (tính từ lúc nở), chim còi quá bạn à. Diều to vậy mà chim vẫn gầy, chân teo lại thì dễ bệnh lắm.Chịu khó chăm em nó. Giá cũng dễ chịu đấy, nhưng chim đẹp ngoài đó phải trên 2t. Trong Nam 1,1t (cô Chín Đào) cũng có, 1,7t ( Tiệm anh Rắc) cũng có. Tùy vào chất lượng chim nữa.
    Trống hay mái thì trên 18 tháng mới có thể phân biệt rõ được.

Last edited: 7/3/11
  4. le_tung_lc

Thích đã nhận:
    23
    em cũng đang cố chăm cho em nó mau lớn, mua thức ăn cho vẹt con ở ngoài này cũng khó kiếm, nên em nghiền gạo, đỗ làm bột cho em nó ăn. ai có công thức làm bột đủ dinh dưỡng thì cho em luôn, có nên cho thêm lòng đỏ trứng luộc vào trong bột ko a?

5. love_bird

Thích đã nhận:
    822
    bạn mua bột dinh dưỡng dành cho trẻ em nestle cho em nó ăn, kèm theo cả bột ngũ cốc (bán khoảng 45K 1 tui 20 gói ấy) cái này người hay dùng ăn vào buổi sáng. Thêm nòng đỏ trứng gà (nếu có) hoặc mua trứng chim cút, mỗi lần cho ăn thì luộc 1 đến 2 quả cho em nó ăn. Nhưng ko thường xuyên quá nhé, mỗi ngày cho ăn 1 đến 2 bữa có trứng thôi. nếu có mai mực thì bạn bổ sung thêm cho em nó cứng cáp. Phơi nắng nếu có thể, ngoài bắc lạnh nên bạn nên giữ ấm cho em nó trong hôp cactong.

Bạn cố gắng chăm cho nó tốt vào để em nó có sức trống chọi với thời kỳ biếng ăn của nó. bạn đừng chủ quan, phải cẩn thận vì vẹt của bạn gầy quá.

6. sunflower*****

sunflower***** Active Member

Thích đã nhận:
    2
    xích non ma mới mọc lông ống thì khoản mấy tuần vậy các bạn, để mình biết mình tính tuổi em xích nhà mình, thanks... dao nay no it an, an toan phun ra... khoan bao lau thi no co the dung cầu va bay dc vay cac ban

Last edited: 8/3/11
  7. love_bird

Thích đã nhận:
    822
    bạn cho cái ảnh thì mới biết được. Ko có thì khó lắm.

8. nhiepphonghut

nhiepphonghut Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Chúc mừng bạn,khả năng em này là trống,có gì cứ pm mình về vấn đề chăm sóc nhé

9. sunflower*****

Thích đã nhận:
    2
    mình khôgn biết đưa anh lên nên không đau dc chứ hình của nó thì mình có nhiều lắm...

10. ThaiTD

ThaiTD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    240
    Theo kinh nghiệm của cặp xích nhà mình thì khoảng 3 tuần là cho em nó lên giàn được rồi (em nhà mình mới lên giàn đó), lúc này em nó cũng bắt đầu chán ăn bột (nên hay ói ra) và hay gặm nhấm đòi ăn dặm nên mình cũng mua bắp non nguyên trái cho tập ăn dần là vừa, có thể mấy ngày đầu em chưa biết ăn nhưng mình cũng cứ để mỗi ngày, chừng đầy tháng thì em nó cũng nhấm nháp bắp trái được rồi. Còn chuyện quan trọng : nên cắt cánh lúc này để em nó không "phát hiện" ra rằng mình có thể bay được và sẽ thuần hơn, chỉ quanh quẩn bên mình, chứ nếu để lớn quá và biết bay sơ sơ thì tự gây tâm lý "đào thoát" đuổi bắt nhau sẽ không thuần sau này. Chúc bạn có được chú xích đẹp.

Last edited: 8/3/11
    le_tung_lc and sunflower***** like this.
  11. namcg

namcg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    130
    Nếu tính từ khi trứng nở: Xích mới mọc lông ống thì khoảng 3 tuần.http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=75602. 6 - 7 tuần chim có thể bay quãng ngắn. 8 tuần lông mọc đầy đủ và tự ăn được.
    Xích của bạn ThaiTD hơn 7 tuần chút xíu rồi.

Last edited: 9/3/11
    sunflower***** thích bài này.
  12. sunflower*****

Thích đã nhận:
    2
    vay e xích cua mình chac la gần 6 tuần tuổi rồi, vay là no sắp biết bay rồi hả? chỉ mình cách cắt cánh em nó đi, mới nuôi lần đầu nên không rành, mà mình o Chung cu chắc co ngày no vỗ cánh bay mất tiêu quá...thanks... h mình vẫn còn nuôi no trong thùng cartong

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:37 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:26 AM ----------

vậy bi h mình cắt cánh e nó đươc chưa (khoản 6 tuần tuổi) ? mình cho em no dứng tren cây mà e no thương k chiu cứ đòi xuống đất thôi...

13. namcg

namcg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    130
    6 tuần cũng có thể cắt ngắn lông cánh 2 bên. Bạn nhốt em nó vào lồng, có sẵn cầu đậu. Khi nào muốn em nó sẽ tự lên bạn không phải lo lắng về điều này. Nếu nuôi bằng cầu thì bạn lên đeo xích chân từ bây giờ. khi nào mọc đủ lông thì cho đứng ngoài cầu đậu.

sunflower***** and le_tung_lc like this.
  14. sunflower*****

Thích đã nhận:
    2
    cắt như thế nào? cat 2 ben cai sóng lông của cánh hay sao? mình khôgn biêt cat so cat bay thi toi nghiep no, minh dang nuoi no trong thung cartong chu chua nhot vao chuồng.có hình minh minh hoa cat canh cang tot. thanks...

15. namcg

namcg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    130
    Bạn không nhìn được hình minh họa à?

Vậy cắt theo clip này nhé:
    [video=youtube;cBUFdImjcrM]http://www.youtube.com/watch?v=cBUFdImjcrM[/video]

sunflower***** thích bài này.
  16. sunflower*****

Thích đã nhận:
    2
    Hình minh hoa la bi cat canh rui do ha? Nhìn co thay gi dau? rui minh nhin biet cat sao roi. Thanks...

Last edited: 10/3/11
  17. love_bird

Thích đã nhận:
    822
    trời, đấy là cái hình bạn nhìn thấy. Còn việc bạn cắt như thế nào để đạt được như vậy đấy là việc của bạn chứ.

18. sunflower*****

Thích đã nhận:
    2
    tui dang noi o day la cai hinh mo wa nhin k ro, voi lan dau tien tui thay nen moi k biet, chu k phai tui noi la phai cat giong nhu vay??? ban love bird ah

19. dat_casper

dat_casper Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    bạn cho nó ăn bột híp của trẻ con Ok ngay , sau này lớn lên cho nó ăn bắp sau

20. le_tung_lc

Thích đã nhận:
    23
    Update em Xích nhà em, đến nay chắc được khoảng 8 tuần tuổi.
    [video=youtube;h6Dkadj8Xt4]http://www.youtube.com/watch?v=h6Dkadj8Xt4[/video]
    do ở Lào Cai mua xích cho vẹt khó quá nên em phải mua cho nó cái lồng inoc. bé này của em nuôi trong cái xô đường kính khoảng 25cm cao chắc 50cm từ khi mang về, chắc do xô cao quá và chật quá nên không có điều kiện để vẫy cánh thế nên chắc em nó không biết là mình biết bay;)). Thế là em không cắt cánh cho em nó nữa mà cũng chỉ thấy em nó đi bộ thôi, chưa thấy bay bao h, các bác cũng thử áp dụng với em nào bé bé mới nuôi xem.