Xích lại chân cho chú Xích đã lớn

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi GoldenCanary, 21/9/10.

1. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Do GC hay đi công tác nên mỗi lần đi là gỡ xích cầu ở chân chú Xích, cho tòn ten trên chân chú ta và thả chú ta tự do trong lồng lớn, để chú ta đi lại đỡ buồn khi không có ai chơi.

Riết rồi chú Xích đã tự cắn cái xích tòn ten ở chân của mình. Bây giờ chỉ còn mỗi cái khoen bạc hàn ở chân chú ta, còn sợi xích thì đã .. ra đi.

Ai biết có phương án móc lại xích không, dùng cái móc như thế nào, thì chỉ giúp GC cách làm. Có ảnh chụp minh họa là tốt nhất.

Chú ta lớn rồi, GC không nỡ cắt cánh, nên nếu không có xích thì không dám bắt ra ngoài chơi vì có thể bay mất ! hik !

Minh hoạ:

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Xích này xài được không chị? có gì em qua em bấm cho...hehe...

3. hoang_sontung

hoang_sontung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    125
    Nếu em ở trong Nam, em và vợ em sẽ bắt lại xích cho cu vẹt nhà chị ngay! Đảm bảo 5 phút là xong mà nó vẫn không bị bực mình! Tiếc quá!

4. mrsmount

mrsmount Active Member

Thích đã nhận:
    8
    Tự tay em vẫn hay làm xích và bắt xích cho mấy đứa ở nhà. Em thì ko làm theo kiểu khoen bạc hàn như thế kia vì như vậy chỉ chim từ bé tí ko biết j mới cho làm ah. Em hay làm thế này: 1 cái khoen hình số 8, 1 đầu để bấm vào chân chim, 1 đầu để móc vào sợi xích. Đã thử trên nhiều bé và thấy ko cắn ra được, lại rất thoải mái cho chân bé. Khó nhất là lúc bấm khoen vào chân ah. Phải có 1 người giữ, che mắt, che đầu. Tay bấm kìm phải vững vàng và khéo léo để bấm được nhanh tránh làm bé sợ và khéo để ko bấm trượt vào chân bé. Cũng khó miêu tả nhưng em thì ko bao giờ sợ bấm vào chân bé vì luôn thò 1 ngón tay trước mũi kìm, nếu bấm trượt thì tay mình đau trước. Yêu các bé thế đấy ah, thà mình đau còn hơn bé đau.

5. carp

carp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    82
    Về việc xích chân này thì em chẳng có ý kiến gì cả, vì em nuôi lồng nên chẳng có kinh nghiệm gì về vụ này. Chỉ có một góp ý nho nhỏ cho chị là lần này chị làm lại thì phải nghiên cứu cho kĩ sợi xích, nó đã tự mở được một lần thì lần sau đối với nó là chuyện rất đơn giản nếu mình làm sợi xích giống như vậy, giống này nó nhớ cũng dai lắm, việc gì đã làm có khi nó nhớ hoài!

6. thanhnghia.dba

thanhnghia.dba Well-Known Member

Thích đã nhận:
    136
    Bạn có thể cho xin ít hình về cái khoen hình số 8 đc ko? cả dây xích luôn càng tốt. Cái này tự làm hay mua vậy bạn? Bé nhà mình cũng cắn ghê lắm. E nó đang đeo loại xích lớn thấy tội nghiệp quá, giờ tìm loại xích khác nhỏ mà chắc hơn.

Last edited: 24/9/10
  7. GoldenCanary

Thích đã nhận:
    6,181
    Mấu chốt của vấn đề là ở chỗ đấy, hehe.

Nó đã tự mở cửa lồng nhiều lần, bây giờ tất cả các cửa lồng đều phải dùng dây kẽm buộc xoắn chặt. Chú chàng không được thường xuyên ra ngoài trời, nên tính khí cũng có phần cáu bẳn hơn trước.

8. sonnic

sonnic Well-Known Member

Thích đã nhận:
    269
    con mình nhà cũng vậy , nuôi trong lồng giờ muốn bắt ra cầu mà thấy tôi quá nên ko biết sao .

9. hoang_sontung

Thích đã nhận:
    125
    [/COLOR]
    Đáng ra chị nên xác định xích chân hay nuôi lồng từ đầu, để chú ta quen hẳn với 1 kiểu sống thì sẽ đơn giản hơn, chị ah!!! Theo em, chị nên xích cố định lại để tránh về lâu về dài chú ta đòi ra! Điều này chắc cũng mất 1 thời gian, phải không chị!?

10. GoldenCanary

Thích đã nhận:
    6,181
    Tôi xác định ngay từ đầu là tôi nuôi nó trong chuồng, mỗi sáng sẽ đưa nó ra ngoài đứng cầu để tắm và chơi ngoài vườn trong lúc tôi tưới cây. Tôi tưới cây và làm vệ sinh vườn chim xong thì cho nó vào chuồng và tôi sẽ đi làm.

Tôi không muốn nó bị xích suốt ngày và việc phải xích vào cầu là việc chẳng đặng đừng để chú ta không bỏ mình bay đi mất khi được ra vườn chơi mà thôi.

11. carp

carp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    82
    Nếu chị đã xác định như vậy rồi thì bây giờ cũng khó! chị không muốn cắt cánh bé nó mà giờ xích lại chân thì cũng không dễ, thiệt là khó nghĩ!
    Nếu thành phố mình rộng rãi một chút, có không gian một chút thì khi đó mình có thể huấn luyện cho nó biết bay đi rồi thì bay về, không sợ bị mất, giống như bọn nước ngoài, để vẹt đi lon ton ngoài vườn mà chẳng sợ chúng bỏ mình.
    Nhiều lần em cũng tính để cánh cho mấy chú ở nhà, nhưng suy đi nghĩ lại lỡ có gì thì lại ân hận, nên từ đầu đã xác định nuôi chuồng, cắt bớt cánh, bây giờ bọn nó quen, sáng thả ra chừng 15-20 phút, chúng đi lanh quanh ban công phá mọi thứ, khi nào chán thì leo vào chuồng đứng ăn.

12. hoang_sontung

Thích đã nhận:
    125
    Nếu vậy thì chị nên nuôi thả thôi chị ah! Nó quen đc đi lại, tò mò mọi thứ rồi, không thể đứng yên 1 chỗ được!

13. sonnic

sonnic Well-Known Member

Thích đã nhận:
    269
    hôm qua ku carp mới mua dây xích cho mấy con xích ở nhà , nhìn cộng dây đó chắc lắm mua ở pet shop bên sing gần 200k . chị mua ko nhờ carp mua dùm cộng . mà thứ 5 này ku về rồi . ko biết kịp không