Xích non ăn không tiêu,cần sự giúp đỡ

Thảo luận trong 'CÁC LOẠI CHIM RỪNG KHÁC' bắt đầu bởi fannylin, 6/4/08.

1. fannylin

fannylin New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các anh chị!
    Em mới nuôi 1 con xích đang phải đút ăn. Vì bột em bé hết mà người nhà không biết nên lấy bột bắp cho xích con ăn. Sáng nay em thấy nó ói ra và bìu nó căng, cứng và đỏ. Em và bạn đã mua thuốc chống tiêu(dạng bột hòa tan với nước), cho xích con uống và xoa bìu để cho nó ói bớt bột bắp đã ăn ra. Bây giờ xích con rất yếu, đứng không vững và đầu cứ cúi xuống. Anh chị nào có cách xin chỉ giúp em với. Em không muốn xích con chết. Nhờ các anh chị giúp cách càng nhanh càng tốt

2. linhu

linhu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    146
    Trường hợp này mình đã gặp rồi, tốt nhất là không dùng bất cứ loại thuốc nào vì thuốc có thể cứu được chim nhưng từ đó trở đi chim sẽ yếu và cực kì chậm phát triển coi như hỏng mất con chim quí luôn. Bạn nên cho nó ị hết ra và cho uống sữa bột loại tốt, nước cốt gà... vì lúc đó dạ dày chim không phải làm việc nữa và cơ thể chim được bồi bổ, vài ngày là nó tỉnh táo ngay. Bạn không nên cho chim đứng trên cầu nữa vì như thế cực kì mất sức, tìm một cái hộp, lót rơm hoặc giẻ mềm cho chim vào. Chú ý phải làm sạch chỗ chim nằm liên tục vì như thế virus chim thải ra theo phân không bám vào lại cơ thể chim. Khi chim đã tỉnh táo một chút rồi nên cho nó tắm và phơi nắng nhẹ.

3. rongrose

rongrose Active Member

Thích đã nhận:
    4
    nên cho chim ăn bột của em bé (dạng sơ sinh đó)!
    ko nên cho ăn bột của em bé vài tuổi, khó tiêu hóa hơn...