Xích tự tháo xích nè

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi rojeanth, 22/5/10.

1. rojeanth

rojeanth Member

Thích đã nhận:
    11
    Chào anh em,

Đây là em xích nhà mình, nuôi cũng từ lúc móm ăn, giờ chắc cũng được 7 tháng tuổi rồi. Sáng đi làm thì mình xích em nó lại, tối về thì thả ra chơi với mình. Được 1 thời gian thì em nó tự mình muốn tháo xích lúc nào thì tháo, bay ra ngoài đường hết mấy lần, nhưng mình ra gọi nó là nó leo lên tay để đem vô nhà. Không bay mất, kekeke.

Đây là 1 số hình ảnh của em nó

[​IMG][​IMG][​IMG]

Và đây là clip em nó tự tháo xích (quay bằng dd nên hơi mờ nha)

[video]http://s1023.photobucket.com/albums/af354/robinthan/?action=view&current=Ketthaoxich.flv[/video]

2. number one

number one Member

Thích đã nhận:
    7
    Bạn có xợi xích đẹp quá ! Bạn mua ở đâu ? Bao nhiêu tiền vậy ?

3. trandoanquan

trandoanquan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    55
    Ra tiệm bán đồ câu cá sẽ có bán (khóa xoay). Còn khoen tròn Inox nên kiếm ở mấy chỗ bán xích cho chó, mèo! Để tránh nó bay mất tốt nhất nên cắt cánh 2 bên để khỏi bay, loại này mà bay thì có trời kiếm lại được! (nhưng tuyệt đối phải đề phòng mèo, vì khi cắt cánh Xích sẽ không còn khả năng tự vệ bằng cách bay). Xích của bạn rojeanth là hơi bị hay đầy, có 1 không 2, không biết có xài...thuốc gì không!? Chứ loài này đã bay đi thì...bay luôn, mình đã từng mất 2 con Xích nuôi từ nhỏ lên rồi vì cái tội không cắt cánh, lưu ý là cắt chứ không phải nhổ cánh.

Last edited: 10/1/11
  4. canary_hcm

canary_hcm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    135
    chào bạn , bạn vui lòng cho mình hỏi cách mỗi bên bao nhiêu sợi cánh thì được , thanks bạn nhiều

5. hungtks

hungtks Well-Known Member

Thích đã nhận:
    246
    chào bạn , bạn vui lòng cho mình hỏi cách mỗi bên bao nhiêu sợi cánh thì được , thanks bạn nhiều
    Chim bay được do 2 bên cánh cân nhau, bạn chỉ cần cắt lệch một chút là nó không bay dc, cắt 2 bên cân nhau nó vẫn bay dc.