Xích,xích,xích!!!!!

Thảo luận trong 'CÁC LOẠI CHIM RỪNG KHÁC' bắt đầu bởi hoang_sontung, 21/2/08.

1. hoang_sontung

hoang_sontung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    125
    Anh em ơi!!!!Mình định nuôi 1 em xích nhưng ko định xích mà nuôi thả,thỉnh thoảng đi đâu thì nhốt vào lồng,vừa gần gũi lại tình cảm!!!Làm như vậy có khả thi ko và cách làm ntnào?????Xích non trong Nam đã có rồi,còn ngoài Bắc mình thì chưa thấy?!?!Chờ mãi~X(..........!!!!Không biết là đến thời điểm nào,mà nge nói xích non năm nay cũng như mặt bằng chung của các thứ là sẽ bị đắt hơn mọi năm thì fải?!?!Anh em có ý kiến j,tham khảo và júp đỡ mình nhé!!!TKS:x

2. shawdx

shawdx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    xích là thuộc giống vẹt đúng ko bác.nếu nuôi chim non thì khỏe rùi đừng nuôi chim lớn nó dữ lắm.mà nhốt nó trong chuồng tội nghiệp lắm mình mới thả con két đầu xám đực rùi huhuh

3. hoang_sontung

Thích đã nhận:
    125
    Nuôi thả vẫn tốt hơn anh em nhỉ!!!Nhìn cũng thương khi chúng nó bị nhốt trong lồng!!!

4. duycuongn

duycuongn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Vote 5* cho nuôi thả, nhưng cũng có nhiều vấn đề ah nha: có khả năng chim bay mất, chim đi ... tùm lum trong nhà, phá đồ, bị chó/mèo cắn, bị đạp trúng...

Nhưng dù sao nuôi thả vẫn hay hơn ^^

5. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Xích trong Nam bán rồi à(biết là đang mùa chim non nhưng tiệm Vũ Huy gần nhà chưa thấy hàng về)
    Nuôi thả cũng tốt nhưng cần tránh mèo,quan trọng là thả trong sân hay thả trong nhà,nếu thả trong nhà thì ko lo bay mất nhưng lại dơ.Thả ngoài sân thì cơ hội bay là 90%.Xích là vẹt má vàng,ko như sáo,lỡ vui vui hứng chí nó cứ chuyền canh qua nhà người khác thì trước sau cũng mất,nhìu khi nó thân người quá bị người lạ dụ ớt bắt đi cũng vậy.Nếu nui tập nói thì tuyệt đối ko nui thả.Mà nui thả thì tốt nhất ko nui xích,nên nui xáo cho chắc.Bác hỉu vấn đề cứ.Cái nào cũng có mặt hại và lợi

Last edited by a moderator: 28/2/08
  6. binhls

binhls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    Theo tôi biết con xích được nhâp vào VN từ Lào,không thuộc bộ chim của ta,nuôi nó lúc còn nhỏ chẳng dễ chút nào vì nó không biết há mỏ để bạn bón như sáo đâu,thức ăn pha chế cũng rất phức tạp,nếu bạn định nuôi thì nên tìm hiểu kỹ phương pháp nuôi đã nhé,không thì tội nghiệp nó lắm và tội nghiệp cả "túi" của bạn nữa đấy,năm nay chắc phải 500k 1 chú chứ chả chơi.

7. hoang_sontung

Thích đã nhận:
    125
    Thanks cả nhà đã góp ý!!!!Phi lao phải theo lao thôi cả nhà ạ

8. hungnghitc

hungnghitc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    220
    Bạn nào có hình con xích thì post lên cho a e xem với

9. huancpmb

huancpmb Member

Thích đã nhận:
    1
    không lên mua các bác ạ. Em không có thời gian nhiều nên mua một con 03 tháng tuổi mà 1.3triệu đồng về nuôi được đúng một tuần thì chết. buồn quá

10. hoang_sontung

Thích đã nhận:
    125
    Tại bạn ko biết chăm đu'ng cách nên nó die!!!!Nuôi nó lớn sẽ thấy vui như thế nào

11. linhu

linhu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    146
    Xích (Sít) ở BD đã có chim non rồi, khoảng vài ba chục em, giá năm nay cao hơn nhiều năm trước. 600K 1 em tự lựa chọn :)
    Sít nuôi có hay không vậy mấy bro??? trong giống vẹt em thích em Grey Parrot vì em này thọ khoảng 80 năm, thông minh nhất trong các loài vẹt
    Và em Cockatoo về vẻ đẹp quyến rũ của nó, cockatoo thọ cũng được 50 năm.
    Bác nào biết ở VN có mua được 2 loại này thì nhắn em nhé.

12. cutidangyeu

cutidangyeu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    Nếu bạn nuôi và chăm soc cẩn thận thì nó sẽ lưu luyến với bạn và khôg hề đi đâu cả. KHi đói thì bạn cho nó ăn mọt chút và thả ra sau đó cho ăn típ nhiều lần như vậy chắc sẽ thành công.
    p/S : nếu nhà bạn có MÈO thì phương án này không khả thi :))

13. keldy

keldy New Member

Thích đã nhận:
    0
    con mày có phải xích ko vậy các bác

14. phchuongdiscus

phchuongdiscus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    67
    Đây chính là xích đó bạn. Nhưng thông thường nuôi xích người ta nuôi thả hay xích lại bằng dây xích trên một cái cung có thể làm bằng mây, gỗ hay làm bằng inox rất đẹp. Cho chim xích ăn các loại hạt như : lúa, hướng dương, dưa, các loại trái cây có vị ngọt chim cũng rất thích. Nuôi thả nên nuôi trong nhà, tránh chó mèo rình bắt chim, chim hay ị bậy nên rất dơ nhà. Tốt nhất là nuôi chim trên vòng cung vừa đẹp vừa thoảng mái cho chim. Tránh bị dơ nhà mà cũng dễ dạy chim nói nữa. Thân !

15. kenvin_luu

kenvin_luu Active Member

Thích đã nhận:
    24
    Vậy mình khuyên bạn nên tìm tài liệu hướng dẫn cách nuôi, chứ bỏ tiền mua về mới có 1 tuần die thì uổng quá, vừa phí lại vừa tiếc. Chúc bạn thành công trong những lần sau nha. Thân !