xin ae chút kinh nghiệm về chòe lửa

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi bahung074, 22/9/08.

1. bahung074

bahung074 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    thân chào ae mình có một em lửa đả thuần một đêm chú tắc kè xâm nhập vào lồng làm chim hoảng và không hót nữa nay đả hơn một tháng rồi vẩn chưa hót lại chỉ liu líu trong họng thôi ae có kinh nghiệm giúp mình cách cho em nó nhanh hồi phục lại.cám ơn nhiều.

2. tranquocnam

tranquocnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    421
    như vậy em nó bị tuột lửa rồi đó bạn à, bạn có có chim ăn bột thì bây giờ bạn lấy cái hủ bột ra cho sâu tươi vào và đem phơi nắng mỗi ngày, nhớ mua cào cào cho chú nó ăn một ngày chừng 20 con cào cào là em nó lấy lại phong độ như ngày xưa đó bạn, bạn không nên cho chim ăn sâu khô nha,nhớ cứ 3 -4 bữa cho chim tắm một lần, chúc bạn thành công

3. bahung074

bahung074 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    cám ơn bạn tranquocnam đả chia sẻ kinh nghiệm mình xin hỏi bạn trên mình cào cào phải đi bắt chứ không có bán vậy mình thay thế bằng trứng kiến được không vậy bạn.thân chào.

4. tranquocnam

Thích đã nhận:
    421
    hi

mình thích nuôi chim là phải chịu cực đó bạn à, bạn cho nó ăn trứng kiến thì chim nó lâu lấy lại phong độ lắm bạn à, vì trứng kiến cho ăn nhiều thì họng chim của bạn bị trắng và có thể tuột lửa luôn và làm chim thay lông nếu như bạn không có cà cào thì bạn cho chúng nó ăn dế vậy nhớ là lựa dế con nhỏ đó chứ con lớn là nó ăn bị mắc nghẹn mà chết đó, không thì bạn cứ cho nó ăn sâu tươi đi và nhớ phơi nắng đó nha, chúc bạn nuôi em nó mau lấy lại phong độ

5. LamBu

LamBu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    ở bài này mình thấy bạn nói lấy bột ra mà cho ăn sâu và đồ tươi, như vậy có làm chim quen ăn đồ tươi mà quên ăn bột ko?
    Hiện mỉnh mới mua 1 con lửa cách đây vài tuần, lúc đem về là họng nó sắp đen hết, hót sổng nhiều nhưng khi về chỗ lạ, lạ chủ nó tuột lửa luôn, ko hot nửa, họng trắng! và có 1 điều nó ko ăn bột, chỉ có ăn mồi tươi. mình đang muốn nó ăn bột lại = cách cho bột vào trong sâu tươi, nhưng vẫn chưa thấy nó ăn bột nhìu nên định bỏ đói để nó ăn quen bột của mình, rồi mới cho nó tập theo cách ăn uống của mình là 1 ngày bột ko sâu tươi, 1 ngày bột và sâu tươi, xen kẻ nhau, còn cào cào và dế thì cho mỗi ngày vừa đủ, trứng kiến thì lâu cho nó ăn để thay đổi khẩu vị! bạn thấy vậy có ổn ko?
    Thân

6. dang sen

dang sen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    162
    Chim chích chòe lửa

Việc chim lửa cua bạn bị giật mình do tắc kè quậy ! Theo mình nên cho chim ăn vẫn chế độ bình thường như lúc trước ( làm gì thì làm chứ chim lửa bắt buột phải có mồi tươi ). Có điều nên lấy áo lồng tủ lại khoảng 2 tuần
    ( từ 13 h chiều đến 07 giờ sáng hôm sau ); kèm phơi nắng 25 phút nắng buổi sáng ( 9 giờ đến 11 giờ) kết hợp 2 ngày tắm cho chim 1 lần....Hy vọng sau 2 tuần là chim ổn định lại phong độ như xưa ( có khi hơn ấy chứ )...Chúc bạn thành công !

7. vinh_quangnam

vinh_quangnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Vậy là chim của bạn bị tụt lữa rồi .Bạn nên đậy kín lồng lại và cho chim bạn ăn mồi tươi như sâu, cào cào, trứng kiến khoãng 2 tuần bạn mở lồng ra la chim bạn sẽ trở lại bình thường chúc bạn thành công nha.

8. tranquocnam

Thích đã nhận:
    421
    chào bạn

bạn nên cho trừng kiến trộn với bột cho em nó ăn mấy lần là wen à, mình cho ăn mồi tươi như vậy làm con chim căng lửa đó, mà con chim ăn bột hay không ăn là tuỳ từng con à, nhiều khi nó ăn mà bạn không để ý đó, bạn bỏ đói nó để cho nó ăn bột thì không nên vì nhiều khi em nó không ăn là em nó té xuống đáy lồng chổng hai chân lên là tiêu đó, chúc bạn tập cho chú chim của bạn ăn bột được

9. gahoang

gahoang Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Mình cũng mới mua 1 con chòe lửa bổi, mua mới 3 ngày hà , hôm đầu tiên mình cho chim toàn an sâu nen chim cũng lấy lai sức khỏe , hôm thứ 2 thì mình trộn cám và sâu cho chim ăn nhưng đa số chim chỉ chọn sâu mà ăn còn cám thì mình ko biết nó có ăn ít nào ko, tới hôm nay là hôm thứ 3 thì mình rút hết sâu và chỉ có cám, sáng mình cũng cho ăn nhiều cào cào rồi đề phòng nếu ko ăn thì chim cũng có sức chịu dc cả ngày, hì, chim cũng chịu tắm rồi, theo các bạn mình làm vây có sao ko?, có ành hường gì đến chim ko, mà có cách nào giúp chim mau an bột ko?vì chim mà ko chịu ăn bột thì sẽ ko đủ chất và chơi ko bao giờ bền dc.Thân.

10. quocdatvungtau

quocdatvungtau Member

Thích đã nhận:
    5
    Gởi gahoang!Theo mình thì chim bổi mới mua về thì bạn nên cho ăn cào cào và trứng kiến để chim lấy lại sức là tốt nhất.Một tuần sau bạn hãy tập cho chim ăn bột,bạn lấy một ít bột,một ít trứng kiến bốp nhẹ trộn lẫn vói nhau cho chim ăn 2 hay 3 ngày (mỗi ngày phải thay bột vì có trứng kiến nên bột bi chua) và sau đó bạn chỉ để cống bột và cống nước là đươc rồi(không cho mồi tươi vào)nhất định chim bạn sẽ ăn bột.Chúc bạn mau chóng thuần được chú chim.