Xin Anh em cho mình biết thêm một số kiến thức về gà tre Mỹ

Thảo luận trong 'Gà nòi - Gà chọi' bắt đầu bởi MeGaKieng, 18/8/13.

1. MeGaKieng

MeGaKieng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    Cho mình hỏi gà tre MỸ có bao nhiêu chủng loại và nó xuất phát từ đâu dậy anh em, thanks a e diễn đàn nhiều. Chúc sức khỏe tất cả mọi người :-*

TIEU GIANG HO thích bài này.
  2. trilongkhanh

trilongkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,089
    Thua! Cái này đố luôn thằng Mỹ... người Việt mình còn chưa biết mình có bao nhiêu chủng loại gà tre mà bạn hỏi gà Mỹ.

3. MeGaKieng

Thích đã nhận:
    138
    thanks bạn, thì ai có bao nhiều thí giúp mình bấy nhiêu chứ mình đâu có nói là phải biết hết kaka, dù sao cũng cám ơn bạn đã quan tâm ^^

4. vuanhgamy

vuanhgamy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    228
    theo mình bít gà mỹ có 2 loại : 1 gà đá ( gà nòi ) 2 là gà tre ( dùng để làm cảnh ko sử dụng vào chiến đấu dc )
    -- còn gà nguồn gốc thì tất cả đều xuất thân từ gà rừng hết..
    - chứ bạn hõi như vậy chắc ko ai hĩu hết nổi đâu.
    ------ mình nghĩ bạn hãy hỏi về những gì bạn thích về gà mỹ như:
    - lối đá
    - màu sắc
    -- vì theo mình bít tên của 1 con gà mỹ sẽ nói lên những ưu điểm , khuyết điểm , lối đá sở trường của nó-- thì lúc đó bạn sẽ bít đến dòng gà nào bạn cần sử dụng.

catphien and GALAIVINHLONG like this.
  5. trilongkhanh

trilongkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,089
    Ko có dòng gà nào là nhất hết, chỉ có dòng nào có duyên với người đổ gà thôi, cùng 1 dòng gà nhưng anh đổ thì đâm, tôi đổ ko đâm .. và ngược lại ...

Chen_Andy and catphien like this.
  6. MeGaKieng

Thích đã nhận:
    138
    Hiện nay có gà tre Mỹ của anh Vỹ trên diễn đàn không biết nó thuộc dòng gà gì, và gà tre asil là từ đâu mà ra vậy anh em, và cả trại gà ở Long An của anh Tài nữa

7. gacuabaoloc

gacuabaoloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    497
    Không biết ý bạn hỏi về hai dòng gà này American Game Bantam hay Old English Game Bantam , mình không có nhiều thông tin về hai loại gà này chỉ biết qua thời gian những dòng gà này chỉ được sử dụng để nuôi làm kiểng hay còn gọi là Fancy Fowl. Riêng loại gà người ta dùng để đá thì gọi là Miniature Gamefowl hay Miniature Pit Games (viết tắt là MG) . Những con MG này trông giống như con gà nòi Mỹ, từ giọng gáy, tính hung dữ, gan lỳ cho đến cách đi đứng….vì thật ra chúng là những con gà nòi Mỹ đẹt

Những con MG này được các nhà lai tạo bỏ công lựa chọn từ các con gà nhỏ nhất trong bày rồi lai tạo qua năm tháng chứ không pha tạp những giống gà tre khác hay tre rừng để đảm bảo con MG nó có những đặc điểm giống như là những con nòi Mỹ hay còn gọi là Standard American Gamefowl hay còn gọi là Regular American Gamefowl.

Ngày trước , ở Mỹ những con MG này thường được dùng để đá trước hoặc sau các giải derby của gà nòi để làm nóng trường gà. Giống như trước các trận đấu quyền anh hạng nặng thì có các trận hạng nhẹ hơn để làm nóng trường đấu

Oscar Aikens, Doc Holiday, Don Mullins, Joe “Boot” Hill, RS McGarrity, Bill Warner, Clint Bill là những người tiên phong trong phong trào chơi gà nòi đẹt – MG. Nếu ai có theo dõi lịch sử gà mỹ cũng biết đây là những nhà lai tạo có số má

Những con gà đẹt MG này thường được đá cựa tròn của Mỹ , khoản 1 inch = khoản 26mm . Người Mỹ tổ chức đá derbies gà đẹt từ những năm 1900 đến những năm cuối 1990 khi nhà nước Mỹ khắc khe hơn với môn đá gà. Các vùng chơi gà nòi đẹt phổ biến là Maryland, Virginia và Washington, D.C
    Các trạng phổ biến thường là 2:02lbs – 2:14lbs tương đương 970g – 1350g .

Hatch 950gr

Kelso 1020gr

American Game Bantam

Old English Game Bantam

Đây là những thông tin mình lượm được từ trên sabong và các farm gà quen , nếu có gì không đúng anh em góp ý nhé.

Thân

Last edited: 20/8/13
  8. dokhanhhung

dokhanhhung Active Member

Thích đã nhận:
    77
    Tôi đang nuôi 1 con mái xám chuối dòng AGB (có nói ở topic khác rồi) cản với tre lai mỹ,ra được 2 con 0,75 và 0,85kg, 2 con đều ăn độ đầu trong vài chân. Lúc 5,5 tháng xổ chơi thấy ko có gì tỏ ra nguy hiểm nên cũng nản không cản nữa, bây giờ thấy gà trống ăn độ dễ rồi nên tập trung cản tiếp.
    Lối đá của bọn nó thấy không có gì để sợ,chỉ dạt nhẹ rồi chận,ít đá lông,không thích để đối phương đứng cự ly gần,ra đòn cũng vừa phải lực nhưng chính xác cựa nghiệt. Con 0,85kg bị 2 cây điểm 10 mà vẫn trả 1 chân trên lưng là đối thủ chạy,con 0,75 đá 1 chân con kia chết luôn. Nói chung cũng không vừa ý lắm nhưng chơi kiểng thì chắc ok đó,show lại hình lúc 5,5,tháng cho anh em xem chơi[​IMG][/URL][/IMG]

9. MeGaKieng

Thích đã nhận:
    138
    Thanks bạn gacuabaoloc nhiều, thông tin rất có ích ^^

gacuabaoloc thích bài này.
  10. gacuabaoloc

Thích đã nhận:
    497
    Không có chi bạn à, mình cũng khoái mấy con MG này lắm , đang tìm hiểu

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:03 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:55 AM ----------

bạn vuanhgamy có rất nhiều thông tin không chính xác về gà mỹ, bạn nên tìm đọc thêm một số tài liệu anh Đại - vndevil đăng bên trang diendancacanh sẽ có lợi nhiều hơn cho bạn . Mình chỉ góp ý vậy thôi không có ý châm trọc bạn

gacuchi thích bài này.
  11. vuanhgamy

vuanhgamy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    228
    mình chĩ gop y thêm để anh em hiu~ thêm thôi... chủ topnic chỉ hỏi về ga tre , nên mình ko nói về con gà đẽn.
    ga noi mỹ đẽn về tùy theo wan niệm anh em có thể gọi nó. vì nó vượt quá số kg quy định về gà tre.... còn chính xác thì anh em vẫn dùng con mỹ đẽn để ép về gà tre... chứ sao goi nó là ga tre dc.. còn vn mình dùng từ tre lai là nói những con gà có số ký >> 1k3 ( chứ ko nói chính xác nó lai gì? )
    --- bạn có thể giải thích dùm những thông tin mình ko chính xac' ko? thank bạn nhìu.

12. gacuabaoloc

Thích đã nhận:
    497
    Mình chỉ xem qua các post của bạn thì nhận xét như vậy. Bạn cũng không cần quan tâm nhận xét của mình. Mình cũng biết về con gà tre mỹ khoản một năm trở lại đây và cũng bị đạp c... mấy đại ca bán gà nhiều rồi hehheehe