Xin Anh Em đánh giá giúp hai cu gáy của Mình với.

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi mymoc, 25/9/08.

1. mymoc

mymoc Active Member

Thích đã nhận:
    47
    Cu gáy 1

cu gáy 2
    Hai chú này mình mới nuôi được 4 tháng, đều là chim thuộc. Mặc dù cả hai gáy và gù rất nhiều,nhưng không hiểu sao đều đi phân rất nhiều nước. Mình đã cho uống becberin và cả bisepton mà vẫn không khỏi, không biết phải làm thế nào?
    Anh Em nào có cách nào xin chỉ giúp mình với nhé!

2. Loc abc

Loc abc Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    7,053
    Nhìn sơ qua thì cả hai chú gáy của bạn đều có vẻ thiếu chất dẫn đến phân chim bị nát không tròn khô. Bạn thử cho chúng tắm nắng và bổ sung khoáng chất nhé (vỏ trứng nghiến nhỏ, đất mồi đùn, sỏi nhỏ). Đã có nhiều bài hướng dẫn bổ sung khoáng chất cho gáy rồi, bạn tham khảo thêm nhé. Cái lồng gáy thứ 2 đẹp quá, bạn bật mí chỗ bán được không:D

3. mymoc

mymoc Active Member

Thích đã nhận:
    47
    Cảm ơn Bác, Em cũng đã thử bổ sung thêm khoáng chất cho 2 chú cu của Em bằng mai mực và khoáng của yến bán ở cửa hàng chim nhưng không thấy tiến triển gì. Còn tắm nắng thì độ 2 lần 1 tuần nhưng vẫn không thấy tiến triển gì. Có lẽ E phải thử vỏ trứng cùng với đất mối đùn xem sao, mà không biết loại đát này thì ở HN thì kiếm ở đâu hả Bác?
    CÒn cái lồng vuông Em mua trên chợ Hàng Da cách đây 3 tháng, giá 450k Người bán nói là lồng ở Huế. Em thấy trông lạ lạ nên cứ mua đại về . Em cùng mới học chơi gáy thôi nên còn thiếu kinh nghiệm lắm, rất mong được các Bác góp ý, chỉ bảo nhiều, Em cảm ơn!

4. minhhp2002

minhhp2002 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    252
    con gáy của bạn ảnh 123 là gáy già bộ cườm coi được lắm chim bị thiếu chất, bạn hạ thổ 1 tuần 3 lần vào nhé có đất vườn hạ là tốt nhất hay ra công viên mà cho nó hạ xuống đám đất có cỏ ấy là ok. Con chim này nuôi có tương lai đó. chịu khó kiên trì con này giọng thổ, mặt chim cũng ghê mau mỏ, nhưng hay phá lồng lắm.

5. ptde

ptde Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,243
    nếu ở TP không có đất để hạ thổ thì bác kiếm cái chậu, bỏ đất và một ít cát vào, kiếm vài con giun (trùn đất) thả vào và bỏ thêm ít vỏ trứng đập nhuyễn, bột vỏ sò vào nữa, để đó lúc nào rảnh rỗi bác để lồng vào cho chim tự bổ sung khoáng chất và phơi nắng, đảm bảo một thời gian sau chim sẽ hết bị thiếu khoáng

6. mymoc

mymoc Active Member

Thích đã nhận:
    47
    Cảm ơn các Bạn. Mình sẽ thử làm theo gợi ý của Bạn. Ở TP nên mình chỉ nuôi để nghe gáy thôi, mà cũng không có điều kiện mang chim ra công viên hoặc vườn hoa để hạ thổ, nên cách của Bạn là phù hợp nhất để giải quyết vấn để cho cu nhà mình.

7. cuong_daik

cuong_daik Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    em chẳng biết xem chim, chỉ thấy cái lồng đẹp quá, nhìn mà phát thèm....ực ực