Xin anh em nào biết cách nuôi sâu chỉ giúp mình với

Thảo luận trong 'Phụ kiện cho chích choè' bắt đầu bởi utlinh, 20/2/11.

1. utlinh

utlinh Member

Thích đã nhận:
    5
    em đang định nuôi chim với số lượng khoảng vài chục con . nên nhờ ae ai biết nuôi sâu và có kinh nghiệm chỉ giúp dùm em cảm ơn nhiều

2. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Nhầm chuồng rồi bạn hiền ơi........................................................

3. utlinh

utlinh Member

Thích đã nhận:
    5
    em không nhầm đâu ,bởi gì củng có nhiều ae trong diễn đàn nuôi sâu để cho chim ăn mà.

4. hufahp

hufahp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,374
    Có gì đâu, đơn giản mà, tôi toàn cho sâu ăn đồ thừa của chim : VD cám chim vẩy ra, vỏ chuối, vỏ táo ... Sâu ăn béo tròn căng

5. utlinh

utlinh Member

Thích đã nhận:
    5
    cảm ơn bác.vậy sâu mình mua về có sanh sản được ko bác?

6. hufahp

hufahp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,374
    Trời ! Nghiên cứu thêm cái đó nữa làm chi cho mệt, dành thời gian để chăm chim đi. Mua sâu về chủ yếu cầm cự và để cho chim ăn thôi.

7. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Xời ạ, tưởng là chim sâu :D

Nuôi sâu thì quá đơn giản, bạn lấy 1 cái xô nhựa cao một tí (xô khoảng 10 lít) bỏ sâu và bánh mỳ vào chung. Khoảng 1-2 tháng sau nó sẽ lột xác thành con bọ. Bạn nuôi con bọ ấy cũng như thế thì nó sẽ đẻ trứng và nở thành sâu con, sâu con đấy khoảng dưới 2 tháng thì chim ăn được.

Sâu mua ở ngoài cũng có thể nuôi được nhưng mà lâu. Cần chú ý là không được làm ướt sâu, nó sẽ chết ngay

Không vất vả nhưng hơi mất thời gian đấy

8. cocthoiken

cocthoiken Well-Known Member

Thích đã nhận:
    175
    bạn vô Google tìm đi, sẽ có nhiều trang chỉ dẫn cụ thể hơn. Mình chỉ bổ sung là cần phải cho sâu "uống nước" bằng các loại thức ăn chứa nhiều nước như cà rốt, khoai lang, các loại rau, vỏ chuối, ... (chú ý liều lượng, tránh làm ướt sâu). nếu ăn nhiều chất đạm sâu sẽ lớn nhanh.

9. SonnguyenVT

SonnguyenVT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Mình cũng đã từng nuôi và ép quy thành công. Bạn thử áp dụng theo PP của mình xem sao, chúc bạn thành công
    1/ Cách ép sâu quy chuyển hóa ra thành con quy:
    Đầu tiên thứ bạn cần là dụng cụ dùng để nuôi ép quy ( thùng nhựa hay bất cứ thứ gì có chiều cao khoản 30 – 40 cm và rộng khoảng 40 cm hoặc hơn cũng được ). Sau khi đã có thùng nuôi thì bạn đi tìm một ít bã mía ( tại các tiệm bán nước mía ) hoặc cùi bắp hơi khô khô, một con cá khô cở bằng 3 ngón tay, 2 lon cám gà con và 2 lon đất cục bằng đầu ngón tay. Bây giờ bạn lấy bã mía cắt ra thành từng khúc chiều dài bằng khoản 1 ngón tay, cá khô bạn đập cho tơi ra thành từng miếng nhỏ bằng đầu đũa. Bạn cho một lon cám và 2 lon đất trộn đều rồi trải xuống đáy của thùng nuôi rồi xếp bã mía lên trên, sau đó rắc đều cá khô vào thùng nuôi, trải thêm một lon cám còn lại lên trên bề mặt cá khô. Xong rồi bạn cho khoản 1 or 2 lon sâu quy vào, bạn kiếm thêm một vài tấm ván nhỏ để lên trên bề mặt cám trong thùng nuôi và lấy vải mùng trùm lên thùng nuôi và cột chặt lại ( tránh để con quy bò ra ngoài hoặc thằng lằn chui vào ăn sâu quy ). Bạn đem thùng nuôi để vào chỗ tối và nhiệt độ nơi này phải lớn hơn nhiệt độ phòng khoản từ 1 đến 2 độ. Khoản 2 ngày bạn phun nước hơi sương cho ướt bề mặt thùng nuôi. Khoảng 20 ngày sau bạn kiễm tra thùng nuôi thì sẽ thấy xuất hiện khá nhiều con bọ màu đen (đây chính là những con quy mẹ), tới đây thì coi như bạn đã thành công trong cách ép chuyển hóa thành con quy.
    2/ Cho quy sinh sản :
    Bạn chuẩn bị khay nuôi để cho quy sinh sản, khay nuôi tốt nhất nên làm bằng gỗ (để dễ thoát nhiệt, hút ẩm và quan trọng là con quy rất thích ở gỗ), khay nuôi có chiều cao khoản 20cm và rộng khoản 60 cm (tùy theo quy mẹ nhiều hay ít). Bạn lấy cám gà con xay ra cho nhuyễn rồi trải xuống đáy khay nuôi khoản 0,5cm, sau đó lấy bã mía và cá khô cho lên trên bề mặt cám (cũng làm như phần 1, tuy nhiên cứ 1 lon quy mẹ thì tương ứng với 1 con cá khô, nếu quy mẹ ăn hết thì mới cho thêm). Sau đó bạn cho quy mẹ vào, mỗi ngày nên để vào trong khay nuôi một vài lát trái cây như cùi thơm, táo, bôm… tránh những trái cây chứa nhiều nước vì nó dể gây ra độ ẩm cao và quy sẽ chết. Cứ 1 tuần bạn sàn quy mẹ, cá khô và bã mía ra và cho vào khay nuôi khác, các thứ còn lại thì cứ để ở khay nuôi củ để nuôi sâu con ( vì trứng và sâu con hiện đang nằm trong cám gà con xay nhuyễn và phân của quy mẹ). Bạn nên cho quy con ăn nhiều đồ tươi như xác chết động vật, con trùng thì chúng rất mập và mau lớn. Điều cuối cùng là nhiệt độ nuôi cũng phải lớn hơn nhiệt độ phòng từ 1 đến 2 độ.
    Theo mình thấy thì nên cho thêm đất cục vào nữa vì mình nuôi thì thấy con quy rất thích sống quanh các cục đất.
    Trên đây chỉ là kinh nghiệm của riêng em thôi nghen. Có gì thiếu sót thì mong các bác bổ sung giúp em. Đừng fan em ah nghen....:p:p:p

10. duckop

duckop New Member

Thích đã nhận:
    0
    hay quá cám ơn bạn. Trước mình cũng nuôi nhưng toàn cho ăn bỏng nếp, tốn kém lắm

11. thanhxd

thanhxd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    thanks bác sonnguyenvt thật nhiều nha.ngay mai tôi cũng bắt đâu nuôi sâu lớn,học hỏi kinh nghiệm từ bác xem thế nào.còn cách nào mong bác chỉ giáo thêm .cảm ơn bác nhiều.

12. thanhxd

Thích đã nhận:
    13
    xin chào các bác.qua quá trình học hỏi các bác về vấn đề nuôi sâu, tôi đã thành công 1/2 chặng đường rồi.sâu gạo của em đã ép thành bọ đen rồi.supewom đã ép thành con nhộng rồi,theo như kinh nghiệm của các bác nuôi trước thì chờ trong vòng 2-3 tuần tới là có sản phẩm để giới thiệu với các thành viên dd.chúc các bác có ý định nuôi sâu thành công.

13. vietcuong_hb

vietcuong_hb Member

Thích đã nhận:
    6
    Bác làm như thế nào vậy? Có thể nói rõ hơn dc ko, e cũng đang muốn nuôi để chủ động nguồn sâu cho chim.

14. thanhxd

Thích đã nhận:
    13
    mình làm theo cách của bạn sonnguyenvt ấy,đó là nuôi sâu qui loại nhỏ.còn superwom thì minh làm theo cách cua bác hungmt nha trang,bác đả nuôi chim than sinh sản thành công ý.bác nên tim đọc các bài viết trên dd rất hay và bổ ích.superwom của mình hôm nay đả nở ra rất nhiều.mình đang chờ nó lớn để thu hoạch.cảm ơn bác sonnguyenvt va bác hungmt đả chia sẽ cách nuôi sâu trên dd.chúc các bác thành công.

15. phonglinh

phonglinh Member

Thích đã nhận:
    21
    [video=youtube;6gB9leQw-D8]http://www.youtube.com/watch?v=6gB9leQw-D8&feature=related[/video]
    Mình đã nuôi đẽ thành công.
    lên đây tham khảo bạn ơi học từ từ thí nghiệm vài lần sẽ thành công. Nếu chỉ hết sẽ ko còn thú vị. chúc thành công nhé

16. anh tai

anh tai Guest

Mình cũng đã nuôi sâu lơn supper sâu nè. Nếu ko có điều kiện mua những họp mũ nhỏ (hộp pin, hộp yaua...) thì bạn có thế lấy cây sậy chặt khuc rồi bỏ vào xô, hay thau gì đấy bỏ đại sâu vao chúng sẽ tự chui vao thôi rồi đậy kín lại khoảng 2 tuần là chúng thành bo, có con còn là nhộng thì cứ bắt chúc ra riêng . tới đây con nhưng thành công 70% roi.