Xin Anh Em nhận xét giúp.

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi mymoc, 25/9/08.

1. mymoc

mymoc Active Member

Thích đã nhận:
    47
    Mình nuôi em này được 3 tháng, chưa thấy líu gì cả, chỉ hót chuyện thôi. Hiện nay em đang thay lông, không biết có triển vọng gì khi thay lông xong. Xin anh Em nhận xét giúp.

2. Lưu Khang

Lưu Khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Em này đang thay lông , nói thật xấu quá , bạn chăm tăng cường " sờ pa " cho em nó đi, nếu vẫn có màu lông " sỉn " thế này thì thôi cho em nó về với mẹ thiên nhiên ! Thanks !

3. BeBeNK

BeBeNK Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Bác ơi cho em hỏi vậy sau bao lâu mà khuyên mộc chưa líu thì mình có thể yên tâm mà cho về với mẹ thiên nhiên khỏi lưu luyến ?

4. tuan1391978

tuan1391978 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    con nào mà không líu mà đã thả như thế thì kiên nhẫn để đâu..khuyên muốn chơi hay thì phải có 1000 ngày làm việc tức là 3 năm...

có nhiều thứ không hợp lý với cái lồng khuyên này,
    1. không nên chơi cầu cong và trơn như thế không có lợi cho con chim
    2. không nên để cóng cho chim ăn như thế rất bất hợp lý
    con khuyên này mới được 3 tháng tuổi lồng thì không nên sốt ruột với việc nó líu hay không, con khuyên đang trong tình trạng thay lông như thế này thì tốt nhất là không nên làm hay hành động gì đó khiến nó hoảng sợ nhẩy lồng lên vì như thế rất có thể sẽ khiến cho nó gẫy lồng vì những cái lông nào mọc xong rồi thì chân lông rất yếu còn lông ống mà bị gẫy thì tai hại lắm,
    nên cho tắm và phơi nắng thường xuyên hơn, ăn nhiều chuối tây chín và mồi tươi thì con khuyên thay lông nhanh hơn và lông đẹp hơn.....

Last edited by a moderator: 3/10/08
  5. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    chim mỏ dày..ngắn người..lông lá xấu...chân cẳng thế kia cũng ko phải già rừng ..chẳng biết giọng thế nào chứ xét về ngoại hình thì...thôi..chọn con khác mà chăm cho đỡ mất thời gian!

6. mienxaocuabe

mienxaocuabe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    uhf mình cũng thấy kon này không có tương lai lắm, nói chung thích thì nuôi không thích thì thả, mà nói chung nhièu khi có con xấu tường mà líu cũng ác lắm

7. thangHaiPhong

thangHaiPhong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    chú chim này đang thay lông chờ thay song 1 tháng sau bạn post lại ảnh thì mới nhận xét được cơ bạn à!

8. Omopcute

Omopcute Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    chú chim này là chim tơ, nếu nuôi được 3 tháng mà chưa líu thì loại, chim nặng mỏ, nuôi lâu cũng thế thôi, mất công nuôi khuyên mộc thì kiếm lấy em nào tách lồng khoảng 1 tuần đến 1 tháng mà nghe được líu+ nếu để gần các em khuyên khác mà nó cũng cêu thì hẵng nuôi, chứ nuôi em này làm gì, mất công lám, nếu khuyên mău mỏ thì có thây lông thế chứ thay lông nữa em nó vẫn líu mà, là khuyên bánh tẻ thành thử rất nhanh líu và dạn người. nếu có con khác thay thế thì bạn nên đổi, còn nếu ko thì cứ dữ lại mà nuôi tạm vậy

9. Linhchichchoe

Linhchichchoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Ý kiến hay mình tán thành nhiệt liệt :applause::applause::applause::applause::applause:

10. mymoc

mymoc Active Member

Thích đã nhận:
    47
    Mình là thành viên mới tập chơi thôi nên chưa có kinh nghiệm chọn ,nuôi khuyên mà. Xin cảm ơn ý kiến góp ý của các Bạn. Tiện thể nếu Bạn nào ở HN mà sở hữu nhiều em líu thì vui lòng nhượng lại cho Mình một em để động viên tinh thần, chứ nuôi mãi mà chưa được sở hữu và thưởng thức khuyên líu thì kể cũng buồn buồn.

11. embuonemkhoc

embuonemkhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn cứ bẫy thật nhiều vào và chon lọc thì sẽ tìm ra em khuyên líu cho riêng mình

12. BeBeNK

BeBeNK Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Bác ơi em đang có 2 em, ko líu đâu, chỉ kêu thôi nhưng kêu khỏe lắm, mỗi tội 1 em bị ngoái cổ còn 1 em bị lộn cầu =)) bác có thích ko em biếu bác chơi cho vui :D

13. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    nói chung chỉ có nguời nuôi mới biết đuợc chất con chim,nếu nói mỏ dầy nguời ngắn chân ngắn xin thưa nhà có con ngắn toàn bộ ,nhưng em nó líu cũng chẳng thua kém gì mấy em chân dài mỏng mỏ đâu ,do tố chất con chim quyết định tất cả,còn hình thức chỉ là có bắt mắt không mà thôi

14. cucgachpti

cucgachpti Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác chắc nuôi khuyên lâu năm rồi đúng không? bác có em khuyên nào chiến chiến Post lên cho anh em xem và học hỏi kinh nghiệm với....

15. Omopcute

Thích đã nhận:
    43
    cũng có. mỗi tội là chả có máy ảnh để chụp thôi, mình đã poss vài con khuyên của mình lên diễn đàn rùi mà, theo nhu cẫu của bạn thì mình sẽ chụp bằng dt rùi up lên vậy, mình có con mùng 5 này cho đi thi rùi, còn 1 em khung thì mới lên đường

16. king_of_rose

king_of_rose Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Theo mình con chim của bạn là chim mộc hay chim bổi, chưa thay lông rừng. Bạn cố gắng đợi một thời gian nữa nhé. nhìn chú chim cũng đẹp đấy. quan trọng là bạn hãy nuôi đều tay, đừng sốt ruột nhé

17. mienxaocuabe

mienxaocuabe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    nuôi chim thì ph ải kiên nhẫn chứ muốn nghe khuyên thì mua một con còn yêu thích thì phải nuôi lên mói khoái,muốn nghe líu bỏ khoảng 300-500 là được một em về nghe suốt ngày hehhehe

18. Sót BN

Sót BN Active Member

Thích đã nhận:
    24
    Con này chim mộc tạm được thôi chứ không đẹp, mỏ dày sẽ không mau, bạn nên tìm em khác có tuổi lồng cao hơn đi chơi cho nó sướng.

19. Omopcute

Thích đã nhận:
    43
    chỉ cần tuổi lồng không thì cũng chảng làm được gì hết cả, cái chủ yếu là con chim phải mău mỏ thì mới chơi được

20. haisino

haisino Member

Thích đã nhận:
    2
    con chim này mỏ ngắn nhwng mỏ duới dày loại này chậm mỏ lắm mặt mỏ em này thw sinh lắm không phải là dòng chim đấu bạn nên chọn em khác nếu thích để lại chơi ở nhà thôi trong diễn đàn có rất nhiều bài của các cao thủ chọn khuyên cws theo đó mà chọn sẽ có được chú khuyên nh­w ý
    chúc bạn thành công,