Xin Anh Em TrÊn DiỂn ĐÀn TƯ VẤn GiÚp.

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi hainam120, 22/11/07.

1. hainam120

hainam120 Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào mọi người . Xin anh em trên diển đàn bỏ chút ít thời gian tư vấn giúp mình. Mình HOÀN TOÀN CHƯA HỀ BIẾT GÌ về nuôi trồng thủy sinh . Thời gian gần đây, tình cờ trông thấy một hồ thủy sinh . Tự nhiên mình bị nó bắt mất hồn hay sao ấy, cứ nghĩ đến nó hoài.

Hôm qua, mình đã quyết định bỏ ra nửa tháng lương, tậu về nhà một cái hồ có thông số như sau : Dài 140cm, rộng 45cm, cao 60cm= 378 lít . kiếng Việt Nhật 10ly ( 1.200.000đ. không biết có hớ không nữa).
    Xin mọi người tư vấn cụ thể giúp, theo tiêu chí của người VN mình NGON BỔ RẺ các bạn nhé .

1. Ánh sáng : Mình cần mua mấy bóng đèn, bao nhiêu K, hiệu gì , ở đâu và giá tiền khoảng bao nhiêu ?
    2. Bộ lọc : Hồ của mình 378 lít nước thì phải dùng bộ lọc gì cho hiệu quả, mua ở đâu , khoảng bao nhiêu ?
    3.CO2 : Hồ của mình thì mua bình CO2 như thế nào , giá tiền, ở đâu ?
    Mình ở Tân Bình HCM.

Để hoàn thành được cái bể nhà mình , có lẻ mình còn phải nhờ đến sự tư vấn của anh em trên diển đàn nhiều lắm . Trước mắt mong mọi người chỉ cho mình về những thứ mình vừa nêu , càng cụ thể càng tốt . Mong sớm nhận được hồi âm của anh em đi trước. Chân thành cám ơn.

2. jupiter8454

jupiter8454 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Chào bạn hainam120.
    Tranh thủ các ... cao nhân của forum anh : tienmb,huunguyen,mic.29,vinhrau,hovanten,vio,codai... đi tham dự diễn đàn thủy sinh quốc tế tại Liên bang Đức. Tôi xin có 1 số ý kiến với bạn như sau :
    1/ bạn biết trang web http://www.aquabird.com.vn theo tôi là cực kỳ may mắn cho những người mới tập chơi thủy sinh như chúng ta và bạn còn may mắn hơn chính tôi rất nhiều vì tôi mày mò tự setup hồ xong cả tháng mới biết diễn đàn (cũng lại tự tìm lấy do không biết hỏi ai, tôi vào google và gõ 3 chữ : HỒ THỦY SINH) vậy là.... đến.... hix.
    Vì vậy trước khi làm bạn cũng nên bỏ thời gian tìm hiểu từng mục trên forum : như cách setup hồ, phân, nền bơm, lọc, Co2, Oxy, cây, ánh sáng, cá ....và các vấn đề khác. Tôi bảo đảm với bạn trang web này không thiếu một vấn đề gì liên quan đến vấn đề bạn, tôi và mọi người quan tâm... Vì thế các cao nhân và Ban Quản trị diễn đàn chỉ có thể sưu tầm tài liệu, dịch đồng thời với những kinh nghiệm của mình pots bài lên để phục vụ chung cho mọi người và tất cả họ đều vì thú chơi lành mạnh, nghệ thuật mà không ....tính phí và giấu "nghề". Vì mọi người cũng đều có công việc phải làm nên không thể ai hỏi cũng trả lời được (khi mà tất cả trên forum đều có rất chi tiết thâm chí có cả hình minh họa).
    2/ Điều bạn hỏi bằng kinh nghiệm chơi hồ TS được 03 tháng trong đó có gần 1 tháng ngày nào cũng... lang thang trong diễn đàn để đọc và tìm hiểu các bài viết của các anh trong diễn đàn. Tôi chỉ đưa ra ý kiến để bạn tham khảo như sau :
    + Về hồ của bạn : Với kich thước và chất liệu như vậy là được và với số tiền như bạn nói tôi thấy cũng ổn vì thực ra đắt hay rẻ là quan niệm của mỗi người. Điều quan trọng là đáp ứng thẩm mỹ và sở thích và mục đích của bạn ...(ăn chơi không ngại tốn kém mà)....=)) .
    + Về ánh sáng cho hồ : Hồ bạn cần dùng khoảng 4 bóng neon 1.2m x 40W = 160W (loại bóng có thông số kỹ thuật đáp ứng yêu cầu cho hồ thủy sinh) bạn nên chọn loại máng đôi để khi để lên hồ không choán chỗ.
    + Lọc nước : Bạn không nói rõ hồ bạn mua là hồ thủy sinh (có làm sẵn ngăn lọc tràn) hay hồ nuôi cá nên không thể trả lời cụ thể cho bạn được (vui lòng tham khảo trong forum).
    + Co2 : như tôi dùng bình Co2 của PCCC bình 3.0kg = 350.000 + Van giảm áp = 250.000 + Van giảm áp cấp 2 = 100.000 + cốc lọc Co2 = 100.000. (nếu bạn mua bình của bác cỏ dại thì trọng bộ 01kg hay 1.5 kg) giá từ 400 - 450.000) chưa tính cốc lọc Co2...
    Đó là ý kiến của riêng tôi còn lại cụ thể thì ở đây http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=32468 do bác khanh123 tổng hợp lại sẽ có đủ yêu cầu của bạn đặt ra. Xin vui lòng đọc kỹ hướng dẫn trước khi sử dụng và bạn mới bỏ ra 1/2 tháng lương thì chưa nhằm nhò gì. Hãy suy nghĩ cắt hẳn 03 tháng lương luôn đi... (ăn chơi sợ gì mưa rơi..............=)) ) và bạn nên nhớ cho : Cái đẹp của giá trị phi vật thể thì không thể mua được bằng tiền!
    Chúc bạn có được hồ thủy sinh đẹp như ý!

3. hainam120

hainam120 Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn Jupiter8454 nhiều nhé . Vì đã nhiệt tình tư vấn giúp tôi . Mình mua cái bể không, chẳng có gi trong đó cả. Cho mình hỏi thêm chút xíu nhé . Vậy theo ý kiến riêng của bạn. Mình nên mua bộ lọc như thế nào là đủ sử dụng cho cái bể của mình : 378lít .
    Chúc bạn cuối tuầnnhiều niêm vui.

4. hainam120

hainam120 Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn Jupiter8454 nhiều nhé . Vì đã nhiệt tình tư vấn giúp tôi . Mình mua cái bể không, chẳng có gi trong đó cả. Cho mình hỏi thêm chút xíu nhé . Vậy theo ý kiến riêng của bạn. Mình nên mua bộ lọc như thế nào là đủ sử dụng cho cái bể của mình : 378lít .
    Chúc bạn cuối tuần nhiều niêm vui.

5. Turn9

Turn9 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
  6. desperator

desperator Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    4,967
    hồ: ok, quan trọng là thẩm mỹ và chắc chắn. tuy rằng kích thước dài rộng cao không chuẩn lắm.
    ánh sáng: chưa thể bàn về ánh sáng khi chưa biết cây trong hồ bạn dự định trồng gồm những loại gì, bố cục ra sao.
    @Jupiter8454: ồ cứ theo như anh nói thì hồ thủy sinh là hồ có làm sẵn ngăn lọc tràn, còn ngược lại có nghĩa là hồ nuôi cá????
    lọc tốt nhất cho hồ thủy sinh là lọc ngoài. ở ngoài các tiệm Cá cảnh trên phố Nguyễn Thông, tiệm Cao Quý( Trần Hưng Đạo), tiệm APT( chung cư Bình Thới), đường Lưu Xuân Tín có rất nhiều loại lọc ngoài nhập ngoại như Jebo, Atman...., giá cả thì bạn tham khảo thêm. ngoài ra bạn cũng có thể tham khảo các loại lọc ngoài tự chế của các anh Hovante, HGHG...đã được post trong mục sáng tạo hay lọc-nước. rất hiệu quả, tiện dụng mà giá thì rẻ chỉ cần khéo tay một chút thoai.
    Co2: với người mới như bạn nếu có tài chính tốt nhất nên đến các tiệm chuyên như của anh Cỏ Dại để được tư vấn thêm, giá trị của việc tư vấn kinh nghiệm không nên đo đếm bằng tiền bạn ạ, còn nếu bạn vẫn thích tự khám phá và thử nghiệm thì đọc thêm trên diễn đàn để tự chế Co2 hoặc tự mua bình Co2 thông qua tham khảo của anh em trong diễn đàn trong mục Co2. ở Tân Bình thì có thể Pm liên lạc với Huunguyen, Blue Dolphin....