XIN BÀN VỀ CÁC LOẠI LỒNG

Thảo luận trong 'Phụ kiện cho chim hoạ mi' bắt đầu bởi hvophuong, 20/8/10.

1. hvophuong

hvophuong Member

Thích đã nhận:
    52
    Xin mạn phép bàn chút ít về các loại lồng họa mi. Mình chưa có nhiều kinh nghiệm nhưng xin phép được trìing bày ý` kiến:
    Ở Sài Gòn có 1 số loại nổi tiếng: Cầu Dừa, thủ đức, hà nội, biên hòa , lồng ông Tuất.....
    Lồng Cầu Dừa ở quận 4 tphcm gần cầu Khánh Hội lồng rất thanh mảnh và chắc chắn,trọng lượng nhẹ .Các nan lồng vào nan không hề chấm keo.Loại lồng này chỉ còn lồng cũ vì chủ nhân đã mất.
    Lồng Thủ Đức do vợ chồng quê Thanh Hóa vào tên Lộc .đặc điểm lồng rất chắc chắn và trọng lượng rất nặng được làm nan bằng tre Mạnh Tông già có màu nâu đỏ khá đẹp Cửa lồng và chân làm bằng gỗ khá nặng nề.Loại này cũng hết có trên thị trường
    Lồng Hà Nội nhẹ hơn so với lồng thủ Đức về trọng lượng và nan được làm bằng trúc già vùng Lạng Sơn Chân lồng thường chạm gạch
    Lồng Biên Hòa ,Lồng Ông Tuất thường là lồng chợ nên ít có đặc điểm phân biệt mình có các loại lồng đó nhưng đã cũ nên chưa dám đưa cho a e xem Thân chào

2. theboylikefish

theboylikefish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    204
    Anh nói tương đối chính xác. Nhưng em xin đính chính 1 tin mà trên "giang hồ" người ta vẫn hay đồn sai là: bác Liễng làm ra lồng Cầu Dừa vẫn còn sống, hiện nay do tuổi già và nhà giàu quá nên ông ấy không làm lồng nữa. Sở dĩ gọi là lồng Cầu Dừa vì nhà bác Liễng gần 1 cây cầu tên là Cầu Dừa, Q.4, Tp.HCM. Bây giờ trên thị trường vẫn có lồng Cầu Dừa mới nhưng không do bác Liễng làm mà do anh Xã làm, tuy nhiên chất lượng thì không bằng bác Liễng được.
    Chú thích: lồng do bác Liễng làm được gọi là "Lồng Cầu Dừa trong", còn anh Xã làm được gọi là "Lồng Cầu Dừa ngoài".
    Nếu có thời gian em sẽ nói 1 số điều về lồng A Màn và A Chấm. Thân!!!!

3. Chim chuot

Chim chuot Active Member

Thích đã nhận:
    70
    Các bác cho xin 500 hình ảnh đi. E cũng đang muốn kiếm cái lồng ngon ngon

4. chichchoe_lua

chichchoe_lua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    nếu bác có thêm ảnh kèm theo thì tốt quá.trăm nghe không bằng một thấy hihi

5. A Páo

A Páo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,707
    Hi Hi nghe các cụ trong đó giới thiệu về lồng thấy thú vị quá ..
    Bọn e ngoài này nhiều loại lồng mi để chơi lắm , lồng mi vào vác đặt khoảng tầm 5>6t 1 cái là nhìn mê li luôn , nhưng tiếc 1 cái là cái sàn lồng ko được đẹp cho lắm , lồng lạng sơn ..khá đẹp chất liệu chúc phải gọi là mĩ mãn được cái sàn lồng = gỗ đinh nhìn màu rất đẹp màu đỏ đun ..có thể sánh vai cùng ông tàu được ..nhưng những cái lồng đục , lồng trạm của tàu ..thì chắc VN mình khó có thể làm được , những cái lồng nhìn quá tinh xảo ...nói chung nói về lồng và cóng này nó là vô cùng lắm

Last edited: 25/8/10
    hany, RUA01, phamson and 10 others like this.
  6. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    các cao thủ ơi tiếp đi, theboylikefish nói về lồng A Màn, A Chấm đi
    các bác cho em xin 1 số địa chỉ bán lồng chất lượng, uy tín nhé

7. thuongvx

thuongvx Member

Thích đã nhận:
    13
    Chào bạn. Cám ơn là chuyện nhỏ, giới thiệu nhiều người cùng đọc và trao đổi với bạn mới là điều hay..
    Cám ơn bài viết của bạn dành cho diễn đàn.

8. tuanchelsea

tuanchelsea Member

Thích đã nhận:
    3
    Mình ở Lai Châu nên bọn mình chơi nhiều loại lắm có người dùng lồng Vác, lồng China thì lồng Côn Minh và Quý Châu lồng đẹp và chắc. Nhưng phải nói là lồng 5-6T thì không phải nói làm gì nhưng quan trọng là nội thất và phải tương xứng với cái lồng chứ không lại để trên giá và.........

9. Ongmat

Ongmat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    366
    Nói về lồng họa my, còn phải kể thêm lồng Lạng sơn, lồng Lào Cai, Hà Giang nữa ... Tuy nhiên có nhiều cách phân biệt lồng. Lồng để nuôi chim hót, làm cảnh thì lồng Trung Quốc, lồng Sài Gòn ( ông Tuất, cầu dừa, biên hòa) là được vì có đáy lồng nằm ở dưới có lót lồng để thay phân cho tiện. Còn lồng để chọi chim thì có những quy định riêng chiều cao chân lồng và rộng cửa lồng thì phải nói đến lồng Hà Nội mà các nghệ nhân tại làng Vác làm dùng chung cho anh chơi chim ở phía Bắc như Hà Nội, Nam Định, Hải Phòng, Lạng Sơn ... Nói chung lồng Họa my chọi ( Hà Nội gọi là Lồng Họa My chiến) thì cầu kỳ và phải có am hiểu thì mới thấy cái hay, cái thâm thúy của các Cụ cha ông ngày xưa .
    Các bạn cứ nghiêm cứu và chiêm ngẫm nhé !

Last edited: 17/9/10
    RUA01, phamson, nguyenhaicat and 8 others like this.
  10. scb2109

scb2109 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    anh em cho mình hỏi là mình muốn mua 1 chiếc lồng Thủ Đức (ở TP.HCM) thì mình có thể tới đâu để mua? Anh em nào biết chỉ giúp mình với! Cảm ơn anh em nhiều!

11. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Thì bác ra thủ đức là có ấy mà.:)). Ai biết chỉ giúp cái nhể.

rongbiengl thích bài này.
  12. pdbinh

pdbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    344
    Bác muốn mua lồng Thủ Đức hàng chợ hay hàng đặt có thể lên tiệm Vũ Loan (Vũ Huy cũ) ở mũi tàu Âu Cơ & Lũy Bán Bích đấy.Tùy từng đợt có nhiều hàng để chọn lắm giá cả đủ loại tha hồ chọn :D