Xin các AE trợ giúp gấp nhé!

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi SonnguyenVT, 5/6/11.

1. SonnguyenVT

SonnguyenVT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Tình hình là hiện mình đang nuôi 1 em Chào mào con, nuôi từ lúc mọc lông ống lên. Em nó gần biết mổ thức ăn rồi thì không biết vì lý do gì mà qua 1 đêm thì em nó có triệu chứng như bị liệt 1 bên chân vậy (trước đó thì em nó bay nhảy rất nhiều). Hiện giờ em nó chỉ nằm ẹp dưới bố lồng thôi. AE nào có kinh nghiệm xin trợ giúp gấp nhé. Cám ơn các AE trước. Thân

2. huongdu

huongdu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    115
    nuôi chào mào non bị liệt là vấn đề rất nhiều anh em mới nuôi gặp phải.ngoài bị trúng gió thì phần lớn nguyên nhân của tình trạng này là do anh em khi nuôi ko cung cấp đủ chất dinh dưỡng. Vấn đề nằm ở chỗ là anh em ngoài cám ra thì phải cho em nó ăn thật nhiều hoa quả tươi, đặc biệt ko thể thiếu chuối chín.mình có rất nhiều chào mào non (khoảng gần 30 chục con), cứ 2 ngày mình cho ăn trái cây 1 lần, và cho an phong phú nhiều laọi thức ăn khác nhau.bây giờ bạn mua gói thuốc phòng chống bệnh bại liệt của ngan, vịt, gà về cho uống xem có được ko.nếu ko được thì bạn nên mua con khác về nuôi vậy. Vài dòng chia sẻ với bạn.thân

SonnguyenVT thích bài này.
  3. coduong

coduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    231
    cái này là chuyện bình thường
    bây giờ bạn ngừng cho ăn cám
    cho ăn đồ tươi như hoa quả, đặc biệt là ớt và chuối
    cho ăn thêm sâu hoặc thịt bò, lợn trong khoảng 1 tuần là oki

4. vuvitbg

vuvitbg Member

Thích đã nhận:
    18
    bác cho ăn ớt thử xem.bôi 1 ít dầu gió vào chân con chim.bôi ít thôi k nóng quá nó chết.cho uống thuốc tiêu chảy của ng.ăn ít cám lại.thỉnh thoảng cho miếng ớt tươi.em làm cách này thành công mấy chú có dấu hiệu liệt rồi.chú ý bôi dầu vào chân và cả đùi con chim.nhớ là bôi ít thôi nhé.bôi nhiều chết chim em k chịu trách nhiệm đâu đấy.^^.chúc bác sớm thành công.thân

5. Phonglong

Phonglong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    Bạn cho an chuối chín đi là ok đấy. Chúc thành công nha

6. hoangj

hoangj Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    chim non mà đã liệt thì bạn nên bỏ em nó đi mua con khác về mà nuôi cho đỡ mất công.